ต่อยอดจากหนังสือ Little book that beats the market

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

ต่อยอดจากหนังสือ Little book that beats the market

โพสต์ที่ 1

จาก link นี้
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=32021
ในหนังสือเค้าใช้ ROA กับ P/E

ผมลองเอามาทำเล่นๆกับตลาดหุ้นไทย ณ ปัจจุบัน
ส่วนผมประยุกต์มาใช้ ROE กับ P/E แทน เพราะผมเชื่อว่าน่าจะให้ผลลัพท์ที่ดีกว่า (สามารถสะท้อนความสามารถในของบริษัทได้ดีกว่า) และ Buffett เองก็เน้น ROE มากกว่า ROA ด้วย (เท่าที่อ่านหนังสือหลายๆเล่ม) แม้ ROE สูงจะมีจุดบอก กรณีที่บริษัทนั้นกู้มาเยอะทำให้ ROE สูงในขณะที่ ROA อาจจะต่ำ แต่เราก็สามารถลดจุดบอดนี้ได้ โดยการกรองหุ้นที่ความสามารถในการชำระหนี้อยู่ในระดับต่ำ หรือ D/E มีค่าสูงจนเกินไปออกจากข่ายหุ้นที่เราสนใจ

รูปภาพ

ตัวอย่างที่ show เป็นการคำนวณแบบคร่าวๆนะครับ
- ROE ที่ใช้ก็เอามาจาก Settrade ย้อนหลังไป 5 ปี
- ROE เฉลี่ยโดย Weight น้ำหนักให้มีล่าสุดเยอะกว่าปีที่ผ่านมานานแล้ว
- P/E ก็เอามาจาก SAA Consensus แล้วคิดราคา ณ วันที่ 29/5/52

กรองหุ้นออกมา 30 กว่าตัว ลองคัดเลือกดูนะครับ เผื่อจะต่อยอดได้...
ผมเพิ่งนั่งทำเสร็จเมื่อกี้ มาสังเกตุดูหุ้นที่ตัวเองลงทุนทุกตัว อยู่ใน 30 อันดับแรกทั้งหมดเลย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
yoyo

โพสต์ที่ 2

อ้อลืมบอกไปอีกนิดครับ...
หุ้นที่มี ROE ย้อนหลังไปไม่ถึง 5 ปีค่าเฉลี่ยจะต่ำพอสมควรจะครับ เพราะผมคิดตัวหารเท่ากันหมด... (สังเกตุดู SGP จะเห็นว่า ROE เฉลี่ยต่ำกว่าความจริงไปเยอะ) ใจจิงผมตั้งใจว่าให้ตัวหารเท่ากัน เพื่อที่หุ้นที่มี Track record มาไม่นานจะไม่ติดอันดับ (เพราะในกรณีนี้เราต้องการหุ้นที่มี ROE สูงอย่างสม่ำเสมอ) แต่เจ้า SGP ก็ยังติดอันดับมากะเค้าจนได้ เก่งจิงๆ

และก็หุ้นที่ไม่มีประมาณ EPS จากบทวิเคราะห์ที่อยู่ใน SAA ก็ไม่มีนะครับ
อาจจะมีหุ้นที่ไม่มีบทวิเคราะห์ออกมาแต่น่าสนใจหลุดออกไปบ้างเหมือนกัน

ใช้ดูเป็นแนวทางคร่าวๆละกันครับ อย่าถือว่าเป็นสูตรลงทุนตายตัวแบบที่หนังสือเค้าทำก็ได้
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
Renne
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

หุ้นตัวหลักในportผมไม่มีติด top30สักตัวเลยครับ  :cry:  (ตัวหลักๆ2ตัวนะ)

มีตัวรองตัวนึงติดtop ten (แต่สัดส่วนเทียบแล้วน้อยกว่า2ตัวแรกเยอะ)

เอานะ ไม่เป็นไร อนาคตอีก 2-3ปีข้างหน้าอาจจะวิ่งมาติดก็ได้ใครจะไปรู้ :D (ส่วนนึงเพราะ P/E หุ้นตัวที่ถือไว้มันอาจจะไปไกลแล้วก็ได้ เลยหลุดโผเลย)
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

มีแค่ 4 ใน 10 ตัวใน port เองครับ :lol:

ตัดตัวที่ D/E สูงๆไปทำให้สูตรนี้ดูดีขึ้นเยอะ...
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Hughes

โพสต์ที่ 5

ถืออยู่ 3 ตัวใน List... แต่ 2 ตัวนี่เสียวๆเหมือนกัน  :lol:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 6

น่าสังเกตนะครับว่า หุ้นอสังหา และเดินเรือซึ่งเข้าข่ายเป็นวัฏจักรกลับเป็นหุ้นที่มี ROE ที่สูงมากติดต่อกัน  :?
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
Hughes

โพสต์ที่ 7

ข้อมูลอาจจะไม่ครบรอบรึปล่าวครับ

[quote="GeneraX"]น่าสังเกตนะครับว่า หุ้นอสังหา และเดินเรือซึ่งเข้าข่ายเป็นวัฏจักรกลับเป็นหุ้นที่มี ROE ที่สูงมากติดต่อกัน
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

GeneraX เขียน:น่าสังเกตนะครับว่า หุ้นอสังหา และเดินเรือซึ่งเข้าข่ายเป็นวัฏจักรกลับเป็นหุ้นที่มี ROE ที่สูงมากติดต่อกัน  :?
เราเพิ่งจบรอบวัฏจักรแค่ 2 Q ที่ผ่านมา ROE เลยยังไม่ down มากมั๊งครับ

ตอนช่วงกอบโกยก็โกยไว้ซะเยอะ :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 9

ผมดูๆ หุ้นใน list แล้ว หุ้นที่ติดอันดับเป็นหุ้นวัฎจักรซะส่วนใหญ่นะครับ

ซึ่ง Nature ของหุ้นวัฎจักรที่กำลังอยู่ในช่วงขาขึ้น หรืออยู่แถวๆ ดอย หรือพึ่งผ่านขาขึ้นมาจะมี ROE ที่สูง และ P/E ที่ต่ำ

ดังนั้นผู้ที่จะเอาข้อมูลในตารางนี้ไปใช้กรองหุ้นแล้ว ควรทำการศึกษาธุรกิจของหุ้นแต่ละให้ดีนะครับ ว่าอยู่จุดใดในวัฎจักร เพื่อจะได้ตัดสินใจลงทุนถูก
Hughes

โพสต์ที่ 10

สงสัยอย่างนึง

ไม่ทราบว่าคุณ Yoyo ดึงข้อมูลจากเว็ปยังไงครับ

อยากดึงข้อมูล P/E, ROE, D/E มาลองกรองดูมั่ง

ขอบคุณครับ
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 11

Hughes เขียน:สงสัยอย่างนึง

ไม่ทราบว่าคุณ Yoyo ดึงข้อมูลจากเว็ปยังไงครับ

อยากดึงข้อมูล P/E, ROE, D/E มาลองกรองดูมั่ง

ขอบคุณครับ
EPS ของคุณครรชิตก็ทำได้ครับ ไม่แน่ใจว่าพี่โยดึงมาจากไฟล์นี้รึเปล่านะครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
yoyo

โพสต์ที่ 12

picatos เขียน:ผมดูๆ หุ้นใน list แล้ว หุ้นที่ติดอันดับเป็นหุ้นวัฎจักรซะส่วนใหญ่นะครับ

ซึ่ง Nature ของหุ้นวัฎจักรที่กำลังอยู่ในช่วงขาขึ้น หรืออยู่แถวๆ ดอย หรือพึ่งผ่านขาขึ้นมาจะมี ROE ที่สูง และ P/E ที่ต่ำ

ดังนั้นผู้ที่จะเอาข้อมูลในตารางนี้ไปใช้กรองหุ้นแล้ว ควรทำการศึกษาธุรกิจของหุ้นแต่ละให้ดีนะครับ ว่าอยู่จุดใดในวัฎจักร เพื่อจะได้ตัดสินใจลงทุนถูก

พี่ Picatos ช่วยเตือนก็ดีแล้วครับ.. เพราะสูตรนี้ก็มีจุดอ่อนในตัวมันเองอยู่
เราต้องวิเคราะห์เป็นรายตัวไปเพื่อนปิดจุดอ่อน อย่าง 2 ตัวแรกนี่ผมว่าก็เข้าข่ายดอยวัฏจักรได้เหมือนกัน

แต่มองคร่าวๆแล้วดูก็มีหุ้นเข้าท่าหลายตัวเหมือนกันนะ
yoyo

โพสต์ที่ 13

GeneraX เขียน: EPS ของคุณครรชิตก็ทำได้ครับ ไม่แน่ใจว่าพี่โยดึงมาจากไฟล์นี้รึเปล่านะครับ
สารภาพเลยว่าใช้ File ของพี่ครรชิตไม่เป็นอ่ะคับ... มันเยอะแยะเต็มไปหมด
ก็เลยวานให้คนอื่นดึงข้อมูลให้แล้วผมก็เอามาคำนวณต่อเอง
SV2
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ขอถามคุณ yoyo ว่า rankช่องสุดท้ายหน้าsum คืออะไรครับ ใช่rank ของpe ปี2010 หรือเปล่า

ต้องขอบคุณสำหรับตารางนี้ เพราะมีประโยชน์มากทีเดียว ถึงแม้จะใช้ pe แทน rotc และตัดตัวที่ d/e สูงๆออก แต่ไม่ทราบว่าคัด d/e ที่สูงเกินกว่าเท่าไรออกครับ

ผมมีหุ้น 4 ตัวใน10ตัวแรก  และมีอีก 2 ตัวใน10ตัวถัดไป และอีก 1 ในชุดสุดท้าย ผมจึงคิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับผมมากทีเดียว
yoyo

โพสต์ที่ 15

[quote="SV2"]ขอถามคุณ yoyo ว่า rankช่องสุดท้ายหน้าsum คืออะไรครับ ใช่rank ของpe ปี2010 หรือเปล่า

ต้องขอบคุณสำหรับตารางนี้ เพราะมีประโยชน์มากทีเดียว ถึงแม้จะใช้ pe แทน rotc และตัดตัวที่ d/e สูงๆออก แต่ไม่ทราบว่าคัด d/e ที่สูงเกินกว่าเท่าไรออกครับ

ผมมีหุ้น 4 ตัวใน10ตัวแรก
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 16

:shock:  ไม่คิดว่าหุ้นเราเกือบ 95% จะอยู่ใน list

ที่น่าสังเกต ไม่มีกลุ่มค้าปลีก อยู่เลย  :wink:
หลักของความสมดุล
jack5515566

มีแค่ 2 ตัว

โพสต์ที่ 17

มีอยู่ 2 ตัวเอง
MCS ยังอยู่
PS ขายหมูไปแล้ว
sci

โพสต์ที่ 18

หุ้นที่เคยลงทุนอยู่ใน list เกือบหมดเหมือนกันครับ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 19

มีอยู่ใน list หนึ่งตัวด้วยครับ

ซื้อไว้ตัวเดียวอ่ะ  5555 :lol:
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 20

ผมว่าถ้าหาด้วย วิธีนี้ในขั้นแรก..

และกรองอีกชั้นด้วย ตัวที่ในช่วง 1-3 ปี จะมีกำไรโตได้ดีๆ

น่าจะสามารถทำกำไรได้เป็นกอบเป็นกำนะครับ  :D
หลักของความสมดุล
angore

โพสต์ที่ 21

เป็นหนังสือภาษาอังกฤษหรือครับ ไม่มีแปลเหรอครับ
คุณ yoyo ได้แปลไว้ในบล็อคของคุณ yoyo  หรือเปล่าครับ
i_sarut

โพสต์ที่ 22

[quote="angore"]เป็นหนังสือภาษาอังกฤษหรือครับ ไม่มีแปลเหรอครับ
คุณ yoyo ได้แปลไว้ในบล็อคของคุณ yoyo
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

อย่าลืมพิจารณา business model, five forces model, operational ROE
และสิ่งอื่นๆด้วยนะครับ  :D  

มีความสุขกับการลงทุนนะครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
W_Buffet

โพสต์ที่ 24

Thanks a lot for information  :lol:  :lol:
regolortsa

โพสต์ที่ 25

รบกวนคุณ yoyo
อยากได้ตารางแบบนี้นะปัจจุบันนะครับ
:P
Arkilis

โพสต์ที่ 26

มีประโยชน์มากเลยครับ สำหรับคนดึงข้อมูลไม่เป็นอย่างผม

ขอบคุณครับพี่ yoyo   :)
picklife

โพสต์ที่ 27

แก๊งลอกการบ้านครับ 555+ (ผมก็อยากเห็นเหมือนกันแอ๊ะ อิอิ)
SunShine@Night

โพสต์ที่ 28

หุ้น top3 ผม ติดอันดับกับเขาด้วย :) :) :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
โพสต์โพสต์