นอกเรื่อง: ตกลงยังไงเขียนยังงัย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Meeja
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นอกเรื่อง: ตกลงยังไงเขียนยังงัย

โพสต์ที่ 1

อิอิ

เห็นพี่เจ๋งให้ตั้งกระทู้
ไอ้ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้
เอาของนอกเรื่องที่สงสัยมาถามดู
อยากจะถามผู้ที่รู้ว่า...

ยังไงเขียนยังงัย?

มันเป็นภาษาพูดหรือเปล่าครับ?

ปล.
ตลาดร่วง = ตลาดตก ตลาดล่วง = ตลาดทำ OT ?
กำไร = ดีใจ กำไล = ใส่แล้วสวยงาม
คนใต้ต้นคูน

โพสต์ที่ 2

คำว่า อย่างไง, ยังไง, อย่างงัย, ยังงัย ไม่พบในพจนานุกรม
จึงน่าจะเป็นภาษาพูดมากกว่า ส่วนภาษาเขียนที่ถูกต้องควรใช้คำว่า อย่างไร
ไหน ๆ ก็ พูดเรื่องภาษไทยแล้ว ผมอดเป็นห่วงไม่ได้กับการใช้ภาษาไทยใน Web Board ต่าง ๆ มักจะเขียนผิดเพี้ยนไปมาก ไม่ว่าจะเจตนาหรือไม่ทราบกันจริง ๆ ก็ตาม เพราะมีเยาวชนไม่น้อยที่เข้ามาอ่านแล้วก็จะจำไปอย่างผิด ๆ ดังเช่น ตัวอย่าง ที่เพิ่งจะเห็นเมื่อวานนี้ ดังนี้
คำว่า วิกฤติศรัทธา เขียนเป็น วิกฤติสัตทา --- ตัวนี้เข้าใจว่าผู้เขียนไม่ทราบจริง ๆ ว่าที่ถูกเขียนอย่างไร
คำว่า น่ารัก เขียนเป็น หน้ารัก --- ตัวนี้เข้าใจว่าผู้เขียนไม่ทราบจริง ๆ ว่าที่ถูกเขียนอย่างไร
คำว่า หนู เขียนเป็น นู๋ -- ตัวนี้เข้าใจว่าผู้เขียนทราบแต่เจตนาเขียนให้ผิด ก็ไม่ทราบว่าด้วยจุดประสงค์ใด จะว่าขี้เกียจพิมพ์ก็ไม่น่าใช่ เพราะใช้จำนวนการกดแป้นพิมพ์เท่ากัน
นอกจากนี้ยังมีการใช้คำทับศัพท์ภาษาอังกฤษแล้วเขียนผิด ๆ กันมาก เช่น
คำว่า clear ก็เขียนทับศัพท์ด้วยคำว่า เคลียส์ (ตัวนี้เห็นที่ห้องสินธร) ที่ถูกควรจะเขียนว่า เคลียร์
ผมอยากให้ช่วย ๆ กันรักษาภาษาไทยหน่อย ส่วนพวกที่พูดภาษาไทยในโทรทัศน์ทุกวันนี้ก็พึ่งไม่ได้แล้ว ออกแนว ดจร. จนภาษาไทยผิดเพี้ยนไปหมด
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ป๋มก็ว่างั้นคับ เด๋วนี้ภาษาไทยพิมกันมะค่อยถูก น่าจะช่วยช่วยกันปับปุงนะคับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 4

มันเกิดจากการเพี้ยนเสียงกระมังขอรับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยกับคุณคนใต้ต้นคูรครับว่าควรจะพิมพ์ให้ถูก ไม่ใช่
แค่อ่านรู้เรื่องก็พอ

ถ้าผิดเพราะไม่รู้หรือพลาดก็ไม่เป็นไร ไม่มีอะไรน่าอาย
แต่ควรจะทักท้วงกันครับ ผมก็เคยพิมพ์ผิดหลายหน และ
ก็มีคนทักท้วงมาด้วย แก้ไขได้ครับ

ถ้ารักจะพิมพ์ภาษาไทย ก็ควรจะพิมพ์ให้ถูกต้อง ถ้าจะพิมพ์
ภาษาอังกฤษ ก็ควรจะให้ถูกอีกเหมือนกันครับ ถ้าผิดแบบ
ตั้งใจคุยกับเพื่อนใน private message หรือเพื่อเน้นก็ว่า
ไปอย่างครับ

ผมเคยต้องแก้ภาษาอังกฤษให้กับนักเขียนเจ้าของภาษามา
แล้วครับ ไม่ใช่เพราะรู้มากกว่า แต่เพราะเขาไม่ระวังในการ
เขียน ถ้าอ่านทวนสักหน่อยก็จะไม่หลุดแล้ว

ถ้าอยากเช็คคำภาษาไทย ลองเว็บนี้ครับ

http://rirs3.royin.go.th/ridictionary/lookup.html

ถ้าภาษาอังกฤษก็

http://www.m-w.com/
คนใต้ต้นคูน

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ คุณนักดูดาวในฐานะคนไทย
คนใต้ต้นคูน

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณ คุณนักดูดาวในฐานะคนไทย
ล็อคหัวข้อ