roe กับ pe ต่อเนื่องจากกระทู้ LH มีอะไรดีกว่าตัวอื่น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

roe กับ pe ต่อเนื่องจากกระทู้ LH มีอะไรดีกว่าตัวอื่น

โพสต์ที่ 1

ผมแยกมาไว้อีกกระทู้นึง เผื่อว่าจะมีประโยชน์ แนวคิดที่ผมใช้นี้ดัดแปลงมาจากแนวทางการลงทุนจากหนังสือ Little book that beat the market ซึ่งผมว่าก็ดัดแปลงมาจากแนวทางการลงทุน หุ้นคุณภาพดีราคาถูกแบบบัฟเฟต์ แล้วเอามาย่อยให้ง่ายขึ้นอีกทีสำหรับคนที่ไม่ได้ศึกษาตัวธุรกิจลึกๆ

ผมว่าเป็นแนวคิดที่น่าสนใจที่ผมชอบและใช้อยู่เรื่อยๆในการลงทุน
พอดีกว่าอ่านกระทู้ LH ของพี่ Blueblood แล้วเลยทำให้นึก Case น่าสนใจได้มา Case นึงคือการ Pricing หุ้นในกลุ่มอสังหา
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
yoyo

โพสต์ที่ 2

เวลาลงทุนผมชอบดู roe ย้อนหลังหลายๆปีครับ
ถ้าหุ้นตัวไหนมี roe สูงอย่างสม่ำเสมอ และมีค่าเฉลี่ย roe ที่สูงนี่จะสนใจเป็นพิเศษ ... เพราะการที่บริษัทสามารถมี roe อยู่ในระดับสูงได้อย่างต่อเนื่องนั้น
แสดงให้เห็นถึงความสามารถในการแข็งขัน ความสามารถในการตั้งราคา การจัดสรรเงินทุน การปันผล และการนำผลกำไรของบริษัทกลับไปทำให้งอกเงย ฯลฯ

เพราะฉะนั้น หุ้นที่มี roe สูงกว่าโดยเฉลี่ย ก็ควรจะได้รับ p/e ที่สูงกว่าเช่นกัน (แต่ไม่เสมอไปทุกกรณี ขึ้นอยู่กับแนวโน้มของบริษัทด้วย เพราะการดู roe ย้อนหลังมันเหมือนกับการมองกระจกหลัง ต้องมองอนาคตด้วยว่า roe ที่สามารถทำได้ในระยะยาวน่าจะอยู่ประมาณไหน)

ที่นี้ลองมาดูตัวเลขที่ผมเก็บไว้คร่าวๆกันนะครับ..
ข้อมูลเอามาจาก settrade ทั้งหมด ในส่วนของ hilight และ consensus

(avg. ROE) (p/e 2009)
lpn______26.44______5.73
ap______24.47______7.32
spali_____23.66______3.88
ps______22.06______7.46
lh______15.39______16.69
qh______13.41______9.95
siri______10.29______3.8

avg. roe ใช้ข้อมูลตั้งแต่ Q1-09 ย้อนไปถึงปี 05 มาเฉลี่ย
pe 2009 ก็ใช้เอาจาก ค่าเฉลี่ยของ consensus ของนักวิเคราะห์ เพื่อลด Bias ของตัวเอง

ถ้าใช้สมมติฐานเรื่อง roe สูงก็เหมาะกับ pe สูง
lpn ก็ควรจะมี pe สูงเป็นอันดับ 1
ap 2 spali 3 และไล่ลงมาเรื่อยๆ ถึง siri ที่มี pe ต่ำสุด

แต่ดูที่ pe ของหุ้นแต่ละตัวที่เป็นอยู่ จะเห็นเลยครับว่า มันช่างไม่ Match กับ roe เสียจิงๆ อย่าง lh นี่ก็หลุดไปไกลลิ่ว จะจนโอเว่อร์ บริษัท Brand ดีก็จริง แต่เอาเข้าจริงๆแล้วผู้ถือหุ้นระยะยาวของบริษัทนั้นได้ผลตอบแทนต่อเงินลงทุนเทียบกับอสังหาตัวอื่นๆไม่ได้จริงๆ

ถ้าลองมาจัดอันดับ pe กันใหม่โดยเอาค่า pe มาสลับกัน ให้หุ้นที่ roe สูงสุดก็ควรมี pe สูงสุดด้วยจะได้ pe ของหุ้นที่เหมาะสมประมาณนี้ (pe ของ lh ที่จะย้ายไปให้ lpn ผมขอลดมาเหลือ 8 เท่า นะครับ เพราะ 16 กว่าที่มันโอเว่อร์เกินเหตุไปจริงๆ ส่วน pe อันดับ 2 ก็ขอสัก 7.7 ละกัน จะได้ไม่หนีกับอันดับ 3 มากนัก เพราะหุ้นที่ roe สูงอันดับ 1-4 นี่ค่าก็ไม่ได้หนีกันเท่าไหร่ pe อันดับ 1-4 ก็อยู่ประมาณ 7.32-8 นี่ก็ดูเหมาะสมดี)

________p/e เดิม__p/e เหมาะสมใหม่___Upside
lpn______5.73________8___________39.62
ap______7.32________7.7________5.19
spali_____3.88________7.46________92.27
ps______7.46________7.32________-1.88
lh______16.69________5.73_______-65.67
qh______9.95________3.88________-61
siri______3.8_________3.8________0.00

ข้อมูลพวกนี้เป็นข้อมูลหยาบๆนะครับ และก็ยังไม่ได้คำนึงถึงอนาคตของบริษัท เพราะฉะนั้นความเหมาะสมในการใช้ก็ต้องปรับปรุงกันตามแต่วิจารณาณของแต่ละคน... แต่การวิเคราะห์ข้อมูลคร่าวๆแบบนี้ก็ทำให้เห็นโอกาสในการลงทุนได้เหมือนกันนะครับ  :8)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
yoyo

โพสต์ที่ 3

แล้วเมื่อวันนึง Critical Mass เริ่มเทมาทางผั่งในฝั่งหนึ่ง ... มูลค่าของหุ้นในระยะยาวก็จะเริ่มปรับเข้าสู่ภาวะที่เหมาะสมมากขึ้น แต่จะเกิดเมื่อไหร่นี่ก็ยากเกินคาดเดาครับ

หมายเหตุ หุ้นอสังหาโดยส่วนใหญ่ที่มีบทวิเคราะห์ออกมา ผมว่ายังประเมิน eps ปี 2009 ไว้ค่อนข้าง Conservative อยู่หลายตัวอยู่เหมือนกันนะครับ ถ้าเราปรับ p/e ด้วย e ที่เราคิดเอง (และคิดว่าแม่นกว่าบทวิเคราะห์) ก็น่าจะทำให้เห็นโอกาสได้ชัดเจนยิ่งขึ้น  :D
surachaichia
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ขอแสดงความเห็น นิดนึงนะครับ

บางตัว e ไม่ค่อยเพิ่มมาก roe ก็ดูสูง

หลายครั้ง roe ก็ไม่สัมพันธ์กับราคาหุ้นทีเดียว

ผมสังเกต หลายตัว มี roeสูง ก็ใช่ว่า ราคาจะต้องตาม

แต่แนวโน้มที่จะขึ้นมี  ซึ่งไม่เป็น สัดส่วนแบบต้องเทียบกัน

หนึ่งต่อหนึ่ง เช่น ตัวหนึ่ง มีroe 30  กับ อีกตัวมี roe 20

ก็ไม่ใช่ ว่าตลาดจะให้ พีอี ตัวแรกสูงกว่า ครับ

น่าจะใช้เป็น หนึ่งใน guideline มากกว่า

lh ก็เป็นตัวอย่างที่ดี อันหนึ่ง ครับ............ :D
ศิษย์เซียน007
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

คุณYoYo สนใจค่าPEGบ้างไหมครับเพราะคุณคำนวณค่า e ได้แม่นครับ :)
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

post ได้น่าสนใจมาก

มาคิดต่อเรื่อง growth เอาไปแปะใน excel เองนะครับ ผมทำแล้วงงๆ 555
Year 48 49 50 51 48-49 49-50 50-51 Geomean Roe
lpn 0.43 0.52 0.63 0.82 1.21 1.21 1.30 1.24 26.44
ap 0.34 0.59 0.39 0.7 1.74 0.66 1.79 1.27 24.47
spali 0.7 0.6 0.54 0.65 0.86 0.90 1.20 0.98 23.66
ps 0.73 0.6 0.58 1.08 0.82 0.97 1.86 1.14 22.06
lh 0.63 0.39 0.37 0.36 0.62 0.95 0.97 0.83 15.39
qh 0.13 0.16 0.15 0.2 1.23 0.94 1.33 1.15 13.41
siri 0.61 0.27 0.48 0.62 0.44 1.78 1.29 1.01 10.29

ยิ่งแปลกใหญ่ ทำไม LH ที่มีแน้วโน้มตลาดจะลดลงตลอด 5ปี ถึงยังมี pe พรีเมี่ยมอยู่มาก

ถ้ายกเว้น lh และ spali ตัวอื่นๆก็มี eps เติบโตตาม roe นะครับ
โดยเฉพาะ lpn/ ap/ps ที่เห็นได้ชัดว่า ทั้ง eps โต และ roe ก็สูง
qh เป็นตัวที่ roe ไม่สูงแต่มี growth เรื่อยๆ
ขณะที่ spali นี่แปลกสุด roe สูงแต่รายได้ไม่เติบโต เท่าไหร่
siri อืม roe น้อย ไม่มี growth ก็ถูกแล้วที่ไม่ได้ premium
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
teeraphon

มือใหม่ครับ

โพสต์ที่ 7

พอดีผมถืออสังหา 100% เลยครับแต่ไม่ใช่ lh ผมว่า lh นี่เหมือนเบนซ์นะ lpn นี่ lexus ap ps อาจะออดี้นะ lh สัดส่วนnvdr สูงนะครับ แสดงว่า ฝรั่งจริง ฝรั่งเก๋ถือเยอะผมว่าตลาดให้premium สูงเพราะสภาพคล่องสูงด้วยนะ ผมเห็น lpn บิดออฟเฟอร์ บางวัน หลักแสนหุ้นเอง ps นี่ยิ่งน้อยใหญ่ ถ้าฝรั่งซื้อเวลาจะออกของที่ลำบาก อีกอย่างlhดังมานาน ถ้าจะซื้อหุ้นอสังหาก็ต้องนึก lh ก่อน มือใหม่ครับ
Calcio 8

โพสต์ที่ 8

อืมม์ ไม่เข้าใจว่าทำไม Spali ถึงมี PE เฉลี่ยต่ำจัง แค่ 3 กว่าๆเอง (ไม่คิดจะสูงกว่านี้เลยหรือ)
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 9

โดยเฉลี่ยนะครับ

หุ้น brand ดี ดัง ภาพดี คนรู้จักเยอะ PE สูง เพราะคนมั่นใจ สมัยก่อนก็เช่น MINT CPALL BGH BH PE ล่อไป 30 up

หุ้นไม่ดัง ขายของอะไรก็ไม่รู้ คนไม่รู้จัก PE จะต่ำเตี้ยเรี่ยดิน

(ยกเว้นหุ้นปั่นทั้งหมดนะครับ พวก live iec bliss อะไรพวกนี้ไม่นับ)
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
yoyo

โพสต์ที่ 10

newbie_12 เขียน:โดยเฉลี่ยนะครับ

หุ้น brand ดี ดัง ภาพดี คนรู้จักเยอะ PE สูง เพราะคนมั่นใจ สมัยก่อนก็เช่น MINT CPALL BGH BH PE ล่อไป 30 up

หุ้นไม่ดัง ขายของอะไรก็ไม่รู้ คนไม่รู้จัก PE จะต่ำเตี้ยเรี่ยดิน

(ยกเว้นหุ้นปั่นทั้งหมดนะครับ พวก live iec bliss อะไรพวกนี้ไม่นับ)
ส่วนตัวผมไม่ค่อยเล่นหุ้นพวก pe สูงเท่าไหร่.... เพราะเล่นแล้วรู้วึกว่ามันไม่ค่อยได้กำไรเป็นกอบเป็นกำเท่าไหร่ เพราะของเดิมมันสูงอยู่แล้ว จะสูงไปไหนอีก หรือจะสูงกว่าเดิมได้ก็ไม่น่าเยอะแล้ว

แต่หุ้นที่ pe ยังต่ำมาก ทั้งที่คุณภาพของบริษัทก็ดี อนาคตก็เยี่ยม แบบนี้ยังมีโอกาสที่ pe จะปรับขึ้นได้ ถึงแม้ว่าในระยะสั้นอาจจะไม่สามารถปรับขึ้นไปเทียบกับหุ้นที่ premium สูงๆได้ทัน แต่ในระยะยาวแล้ว ผมเชื่อว่าตลาดก็ต้องมองเห็นศักยภาพของมันครับ และให้ pe ของมันในจุดที่เหมาะสมขึ้นครับ เพียงแต่เราต้องอดทนรอครับ
บางตัว e ไม่ค่อยเพิ่มมาก roe ก็ดูสูง

หลายครั้ง roe ก็ไม่สัมพันธ์กับราคาหุ้นทีเดียว

ผมสังเกต หลายตัว มี roeสูง ก็ใช่ว่า ราคาจะต้องตาม
อันนี้ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ว่าหลายๆตัว roe สูงก็ใช่ว่าราคาจะต้องตาม... แต่ผมก็มองเช่นกันครับว่า ถ้าหุ้นทุกตัวมัน Pricing ได้ถูกต้องเหมาะสม แล้ว vi อย่างเราจะเอาอะไรกินกันล่ะครับ... ความผิดพลาดในการ Pricing ของตลาดแหละครับ คือช่องทางทำมาหากินของ vi  พอดีผมใช้เลือกหุ้นหลายตัวด้วยวิธีนี้มาพักใหญ่ๆ และก็ได้ Return ที่ค่อนข้างดี ก็เลยอยากเอามา Share มุมมอง
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

yoyo เขียน:เวลาลงทุนผมชอบดู roe ย้อนหลังหลายๆปีครับ
ถ้าหุ้นตัวไหนมี roe สูงอย่างสม่ำเสมอ และมีค่าเฉลี่ย roe ที่สูงนี่จะสนใจเป็นพิเศษ ... เพราะการที่บริษัทสามารถมี roe อยู่ในระดับสูงได้อย่างต่อเนื่องนั้น
แสดงให้เห็นถึงความสามารถในการแข็งขัน ความสามารถในการตั้งราคา การจัดสรรเงินทุน การปันผล และการนำผลกำไรของบริษัทกลับไปทำให้งอกเงย ฯลฯ
คุณ YoYo ครับ ขอช่วยขยายความหน่อยครับ

ทำหุ้นที่มี ROE อย่างต่อเนื่องสูงถึง -> มีความสามารถในการแข็งขัน ความสามารถในการตั้งราคา การจัดสรรเงินทุน การปันผล และการนำผลกำไรของบริษัทกลับไปทำให้งอกเงย ฯลฯ

ขอบคุณครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

BeSmile เขียน: คุณ YoYo ครับ ขอช่วยขยายความหน่อยครับ

ทำไมหุ้นที่มี ROE อย่างต่อเนื่องสูงถึง -> มีความสามารถในการแข็งขัน ความสามารถในการตั้งราคา การจัดสรรเงินทุน การปันผล และการนำผลกำไรของบริษัทกลับไปทำให้งอกเงย ฯลฯ

ขอบคุณครับ
แก้ไข พิมพ์ผิดครับ

:D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 13

เฮียโยไม่โพสเรื่อง roe กับ pe ที่ link จาก dcf เหรอครับ

ผมเปิดประเด็นให้

1.ถ้าธุรกิจมีความเสี่ยงต่ำ   p/e   ก็จะสูง
2.การให้เครดิตลูกค้าน้อยๆ   p/e  จะสูง
3.การได้รับเครดิตจากเจ้าหนี้การค้ายาวๆ   p/e  จะสูง
4.ขายสินค้าได้เร็ว   มีการเก็บสินค้าคงคลังต่ำ   p/e  จะสูง
5.ต้องมีการลงทุนจำนวนไม่มาก  ในการขยายกิจการ     p/e จะสูง
6.มีการเติบโตสูง  p/e  จะสูง
7.มีหนี้น้อยๆ  p/e   จะสูง
8.ถ้าดอกเบี้ยต่ำ   p/e ของหุ้น   สูง

เฮียโยช่วย converse ปัจจัยพวกนี้ไปเป็น roe ทีละข้อให้ดูหน่อยสิครับ

ผมว่าน่าสนใจมากนะครับ

เพราะวันนั้นคุยกันผมฟังไม่ทันครับ

อิอิ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

ข้อเสนอของน้องฮงน่าสนใจมากๆนะครับ :D

สำหรับนักลงทุนเอง คงต้องใช้วิจารณญานส่วนตัวในการเลือกลงทุน
เราเลือก indicator อะไรบ้างในการลงทุน
เลือกใช้แล้ว ผลออกมาเป็นอย่างไร

When wrong,admit it.

The best investors and analysts are wrong a lot.

The worst thing to do is rationalize a mistake.

มีความสุขกับการลงทุนนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ลืมอ้างอิงที่มาครับ  :oops:  

จากหนังสือ Finding the next starbucks ครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 16

น่าสนใจดีเนอะ วิธีแบบนี้

สำหรับธุรกิจอหังสาแล้วเจ้า roe นี้เราควรที่จะดูอะไรบ้างล่ะครับ
มันมีปัจัยอะไรบ้างล่ะครับ ที่ทำให้เจ้า roe มันสูงได้
แล้วมีปัจจัยไหนบ้างไหมครับ ที่ต้องดูเป็นพิเศษ

ถ้าให้ดีรบกวนช่วยยกเป็นเคสเลยก็ได้ครับ  

ขอบคุณครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Aloha189

โพสต์ที่ 17

น่าจะมาจาก
1. การรับรู้รายได้ ของ LH ไม่เหมือนบริษัทอสังหารายอื่น
2. Market Cap ขนาดใหญ่ สภาพคล่องสูง
Noobie26

โพสต์ที่ 18

Thank you for your information and in education
"Not until just before dawn do people sleep best; not until people get old do they become wise."
nw108

โพสต์ที่ 19

:shock:

คุณ yoyo เเละคุณ hongvalue ยังคงมีความเห็นที่ยอดเยี่ยม ในการเปิดประเด็นที่มีประโยชน์ ต่อเพื่อนๆในนี้ เหมือนทุกๆครั้งครับ (ผมได้ข้อเตือนใจอย่างเเรงเลย)

ขอบคุณจากใจจริง :cool:
yoyo

โพสต์ที่ 20

เฮียโยช่วย converse ปัจจัยพวกนี้ไปเป็น roe ทีละข้อให้ดูหน่อยสิครับ

ผมว่าน่าสนใจมากนะครับ

เพราะวันนั้นคุยกันผมฟังไม่ทันครับ
ผมเป็นพวกพิมพ์ช้า พูดเร็ว....
ถ้าให้เรียบเรียงไอ้ที่อยู่ในหัวออกมาเป็นตัวอักษรนี่สงสัยจะยาวมาก
น่าจะมีเครื่องพิมพ์ด้วยเสียงนะ... พูดๆไปออกมาเป็นตัวอักษรเลย
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 21

มาดูว่า  e   of   LH    จะโตทัน   p   ไหม
but now mr.market is working.
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 22

[quote="hongvalue"]เฮียโยไม่โพสเรื่อง roe กับ pe ที่ link จาก dcf เหรอครับ

ผมเปิดประเด็นให้

1.ถ้าธุรกิจมีความเสี่ยงต่ำ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Pallas

โพสต์ที่ 23

ขออนุญาตร่วมแจมด้วยนะครับ
ถ้าเราวิเคราะห์สิ่งที่คุณ hong ตั้งประเด็นมาโดยใช้ Gordon growth model

มูลค่ากิจการ (Share Price) = D (1+g) / (r-g)

นำมาหา Justified trailing P/E = D (1+g) / (r-g) / E

ให้ b = retention ratio = (Earning - D) / E = 1- (D/E)  
เพราะฉะนั้น D/E = 1- b

แทนค่ากลับเข้าไปจะได้ P/E = (1-b) (1+g) / (r-g) ....(Equation 1)
หาก growth สูง จะได้ P/E ที่เหมาะสมสูงตามไปด้วย

กลับมาที่ growth (g)
Sustainable Growth หาได้จาก เอากำไรส่วนที่เก็บไว้หลังจ่ายปันผล (retention) ไปลงทุนต่อได้ผลตอบแทนตามสัดส่วน ROE (Return on Equity)

ดังนั้น g = b * ROE
หากเรานำ Du Pont Ratio มาแทนค่า ROE จะได้

g = b * (Net Income/Sales) * (Sales/Total Assets) * (Total Assets/Equity) ...(Equation 2)
แปลว่า Growth เป็นผลมาจาก Retention Ratio, Net Profit Margin, Asset Turnover, และ Financial Leverage

ตอนนี้เราได้ 2 สมการที่จะมาพิจารณาประเด็นของคุณ Hong ต่อ
ข้อ 1. ความเสี่ยงธุรกิจ ข้อนี้ผมไม่แน่ใจว่า หมายถึงความเสี่ยงอะไร เช่นความเสี่ยงจากการกู้เงินมาก (Financial Leverage), ความเสี่ยงจาก operation (มี fixed cost สูง) ฯลฯ จึงขอข้ามไปก่อน

ข้อ 2. การให้เครดิตลูกค้าน้อยๆ น่าจะแปลว่า Asset Turnover สูงขึ้น ทำให้ growth สูงขึ้น ส่งผลให้ Justified P/E สูงไปด้วย

ข้อ 3. รับเครดิตเจ้าหนี้ยาวๆ => Asset Turnover สูงขึ้น => Growth สูงขึ้น => Just. P/E สูงด้วย

ข้อ 4. ขายสินค้าเร็ว สินค้าคงคลังต่ำ => Asset Turnover  สูงขึ้น => Growth สูงขึ้น => Just. P/E สูงด้วย

ข้อ 5. ลงทุนจำนวนไม่มากในการขยายกิจการ แปลว่า ROE สูง => Growth สูงขึ้น => Just. P/E สูงด้วย

ข้อ 6. มีการเติบโตสูง อันนี้ตามสมการ 1 อยู่แล้ว g สูง ทำให้ Just.P/E สูงด้วย

ข้อ 7. มีหนี้น้อย => Financial Leverage ต่ำ => Asset/Equity ต่ำ => Growth ต่ำ => Just. P/E ต่ำ (ตรงนี้ต่างกับที่คุณ Hong บอก อยากแลกเปลี่ยนความเห็นเหมือนกันครับ)

ข้อ 8. ดอกเบี้ยต่ำ => Profit Margin สูง  => Growth สูงขึ้น => Just. P/E สูงด้วย

ไม่รู้ว่าท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรบ้างกับการวิเคราะห์แนวนี้ครับ
"As Above, So Below"
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 24

แล้วที่กล่าวมาจะบอกLH มีอะไรดีกว่าตัวอื่น ?
garry

โพสต์ที่ 25

เข้ามาเก็บความรู้ครับ หลักการล้วนๆ
สถานะเข้ามารับความรู้เต็มๆ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 26

แต่ละคนยอดเยี่ยมไปเลยครับ   :lol:
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 27

ทำไมไม่มาUpdateหน่อยละ อยากรู้ว่าหุ้นอสังหาฯที่กล่าวมาเนี่ย มี
ROA กับ Profit Margin เท่าไร เดี่ยวจะบอกให้ว่าทำไม PEไม่เท่ากัน
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 28

Mon money เขียน:ทำไมไม่มาUpdateหน่อยละ อยากรู้ว่าหุ้นอสังหาฯที่กล่าวมาเนี่ย มี
ROA กับ Profit Margin เท่าไร เดี่ยวจะบอกให้ว่าทำไม PEไม่เท่ากัน
ขอความรู้ ด้วยครับ  :bow:
สงสัยเหมือนกันว่าทำไม พีอี ไม่เท่ากัน
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 29

ผมอัพให้แทนละกัน อยากรู้ครับ
yoyo

โพสต์ที่ 30

แล้วตลาดก็เริ่มทำหน้าที่ของมัน  :evil:
โพสต์โพสต์