Coming back***คอร์สบัญชีพื้นฐานสำหรับนักลงทุน***

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jinny Wan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Coming back***คอร์สบัญชีพื้นฐานสำหรับนักลงทุน***

โพสต์ที่ 1

:D ตามหัวข้อเรื่องเลยจ้า Coming back***คอร์สบัญชีพื้นฐานสำหรับนักลงทุน***

พี่มนตรี(Mon Money) เปิดคอร์สบัญชีพื้นฐานสำหรับนักลงทุน
Hughes

โพสต์ที่ 2

ผมขอไปแล้วกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

:8) คอร์สชั้นดีครับ
     มารับประกันคุณภาพ
     ห้าดาวเต็มครับ
     จากมุมมองของคนเคยเรียนนะ
     ผมแกะงบทั้งงบดุล งบกำไรขาดทุน งบกระแสเงินสดเป็น
     ก็จากคอร์สนี้แหละครับ
     ผมเป็นศิษย์รุ่นแรกเลยนะ
     อาจารย์มน เจอล่าสุด หุ่้นดี๊ดี ท่าทางฟิตเปรี๊ยะ...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

เจ้าพรรณ มันบอกว่ามีคนมาขอให้จัดสัมมนา เห็นมีมาแค่คนเดียวเองเหรอ?

ต้องยืนยันสถานที่กับทางโรงแรมภายในวันที่3 มิย.นี้ ถ้าไม่ถึงจำนวน ไม่ได้จัดแน่

ใครประสงค์จะเรียนก็รีบยืนยันให้ไวๆหน่อย ค่าเรียนสองวัน3000บาท ราคาถูกมากแล้ว ไม่มีใครเขาจัดกันหรอก

ที่ผ่านมาก้มักจะมีคนมาลงชื่อจองไว้แล้วไม่มา คราวนี้ถ้าจองก็ขอให้แน่ใจว่ามาได้แน่ๆ อย่าจองเอาไว้ก่อน กรุณาโอนเงินให้เรียบร้อย ผู้จัดจะได้ทำงานได้สะดวกๆ เอาเวลาไปจัดเตรียมงาน และบริการพวกเราดีกว่าต้องให้คอยโทรตามกัน

ถ้าเสียงตอบรับดี ก็จะเปิดเรื่อยๆ ถ้าเงียบๆไปก็เลิกเลยคราวนี้
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
happy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

Mon money เขียน:เจ้าพรรณ มันบอกว่ามีคนมาขอให้จัดสัมมนา เห็นมีมาแค่คนเดียวเองเหรอ?
เห็นบอกว่า ติดต่อ ทางใดทางหนึ่งนี่ครับ ผม pm ไปแล้วครับ
:D
tonya

โพสต์ที่ 6

จำเป็นต้องมีพื้นฐาน

ทางด้าน บัญชี  การเงิน มากน้อยขนาดไหนคะ

โดยส่วนตัวไม่มีพื้นฐานทางด้านนี้มาเลยค่ะ

เพราะถ้ามีคำถามเยอะ
ก็เกรงว่าจะทำให้สมาชิกท่านอื่นเสียเวลาไปด้วย

สนใจอยากเรียนคอร์สนี้จริงๆค่ะ

ต้องอ่านหนังสือเล่มไหนบ้างคะ  
ถ้าจะเตรียมพร้อมเพื่อเรียนคอร์สนี้น่ะคะ
Hughes

โพสต์ที่ 7

ไม่สอนตัวต่อตัวเหรอครับ :lol: เลี้ยงข้าวได้นะครับ เงินไม่เยอะแต่อยากเรียนกับสุดยอดปรมาจารย์ครับ

ถ้าใครไม่รู้นี่ ดร บอกว่าคุณมณ นี่เป็นนักลงทุนที่ผลตอบแทนสูงที่สุดคนหนึ่งเลยนะครับ ไปแล้วอาจได้เรียนรู้สุดยอดวิชาฝ่ามือทรายเหล็ก :oops:

คนใหม่ๆคงไม่ทราบมั้งครับว่าคุณมณเป็นจอมยุทธ์อาจต้องให้ background ตัวเองหน่อยคนจะได้อยากเรียน
Mon money เขียน:เจ้าพรรณ มันบอกว่ามีคนมาขอให้จัดสัมมนา เห็นมีมาแค่คนเดียวเองเหรอ?

ต้องยืนยันสถานที่กับทางโรงแรมภายในวันที่3 มิย.นี้ ถ้าไม่ถึงจำนวน ไม่ได้จัดแน่

ใครประสงค์จะเรียนก็รีบยืนยันให้ไวๆหน่อย ค่าเรียนสองวัน3000บาท ราคาถูกมากแล้ว ไม่มีใครเขาจัดกันหรอก

ที่ผ่านมาก้มักจะมีคนมาลงชื่อจองไว้แล้วไม่มา คราวนี้ถ้าจองก็ขอให้แน่ใจว่ามาได้แน่ๆ อย่าจองเอาไว้ก่อน กรุณาโอนเงินให้เรียบร้อย ผู้จัดจะได้ทำงานได้สะดวกๆ เอาเวลาไปจัดเตรียมงาน และบริการพวกเราดีกว่าต้องให้คอยโทรตามกัน

ถ้าเสียงตอบรับดี ก็จะเปิดเรื่อยๆ ถ้าเงียบๆไปก็เลิกเลยคราวนี้
Neverland
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

ไปแน่ครับ เดี๋ยวติดต่อทาง email  อีกทีครับ
Jinny Wan

โพสต์ที่ 9

ประกาศรายชื่อผู้เข้าร่วมอบรม
1. คุณ ชนินทร์
Hughes

โพสต์ที่ 10

ลองซื้อหนังสือ บัญชีง่ายๆมาอ่านดูก่อนสิครับ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ

ถ้าอ่านภาษาอังกฤษได้ แนะนำ

The accounting game: basic accounting fresh from the lemonade stand

เกี่ยวกับเด็กขายน้ำมะนาวข้างถนน

ถ้าไม่อยากซื้อผมมีให้ยืมแต่ขอให้คืนด้วยนะครับ เพื่อนชอบยืมของผมไปแล้วลืม หายไปหลายเล่มและ :lol:

หลังเล่มนี้มีอีก สองเล่ม

Managing by the numbers จะมีสอนเกี๋ยวกับพวก Ratio ต่างๆ มี Cash Cycle การดูว่า บริษัท เก็บเงินลูกค้าได้มั้ย (receivable days) ขาย ของออกมั้ย (inventory days) อะไรพวกนี้น่ะครับ

อีกเล่มจำชื่อไม่ได้แต่เป็นแบบฝึกหัด

[quote="tonya"]จำเป็นต้องมีพื้นฐาน

ทางด้าน บัญชี
Jinny Wan

โพสต์ที่ 11

[quote="tonya"]จำเป็นต้องมีพื้นฐาน

ทางด้าน บัญชี
tonya

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณนะคะคุณ Hughes สำหรับคำแนะนำ

ภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยสันทัดสักเท่าไร

แต่จะพยายามค่ะ

และขอบคุณมากๆที่จะให้ยืมหนังสืออ่านด้วย

เย็นนี้จะเดินดูตามห้างดูก่อนค่ะ  :)
Invisible_heart

โพสต์ที่ 13

สอบถามหน่อยครับ หลังจากจบคอร์สบัญชีพื้นฐานแล้วมีคอร์สต่อเนื่องไปอีกไหมครับ เช่น การวิเคราะห์งบการเงิน หรือ Biz model น่ะครับ ขอบคุณครับ
Jinny Wan

โพสต์ที่ 14

[quote="tonya"]ขอบคุณนะคะคุณ Hughes สำหรับคำแนะนำ

ภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยสันทัดสักเท่าไร

แต่จะพยายามค่ะ

และขอบคุณมากๆที่จะให้ยืมหนังสืออ่านด้วย

เย็นนี้จะเดินดูตามห้างดูก่อนค่ะ
watsport11

สมัครเรียนด้วยคนครับ

โพสต์ที่ 15

สนใจจอง 1 ที่ครับขอไปด้วย
ฉายาในเว็บ watsport11
mail   [email protected]
Jinny Wan

โพสต์ที่ 16

Invisible_heart เขียน:สอบถามหน่อยครับ หลังจากจบคอร์สบัญชีพื้นฐานแล้วมีคอร์สต่อเนื่องไปอีกไหมครับ เช่น การวิเคราะห์งบการเงิน หรือ Biz model น่ะครับ ขอบคุณครับ
มีค่ะ พี่มนอนุมัติให้พรรรจัด Biz Model อีกรอบ เดี๋ยวคงมีรายละเอียดออกมาแจ้งค่ะ และอาจจะมีคอร์สใหม่อีกสักคอร์สสำหรับปีนี้ ตอนนี้พี่มนกำลังผนึกลมปานอยู่ค่ะ  แต่รู้สึกพี่มนเริ่มงอนแล้ว ผู้จัดอย่างพรรณก็เริ่มหวั่นๆเพราะขอเวลาพี่มนมาปีนึงเต็มๆ ไม่ให้เราเลย ปีนี้ว่างแต่กระแสไม่แรงอย่างที่เรียกร้องมา กลัวงอนแล้วไม่สอน คราวนี้คงยาวค่ะ ยุไม่ขึ้นซะแล้ว
tonya

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณมากนะคะคุณพรรณ

สำหรับคำแนะนำเรื่องหนังสือ   :)
Invisible_heart

โพสต์ที่ 18

Jinny Wan เขียน:
มีค่ะ พี่มนอนุมัติให้พรรรจัด Biz Model อีกรอบ เดี๋ยวคงมีรายละเอียดออกมาแจ้งค่ะ และอาจจะมีคอร์สใหม่อีกสักคอร์สสำหรับปีนี้ ตอนนี้พี่มนกำลังผนึกลมปานอยู่ค่ะ
eyebrow

โพสต์ที่ 19

เรียนอาจารย์ มน และคุณ jinny wan ครับ  
ด้วยความสัตย์จริง  ผมอยากเข้าเรียนด้วยมากๆๆ   แต่เนื่องด้วยธุระที่มีและไม่สามารถเลื่อนได้จริงๆจึงอยากให้กำลังใจอาจารย์ เผื่อยังพิจารณาจัดอบรมในรุ่นต่อไปจะได้เป็นประโยชน์แก่น้องๆ   และผมจะติดตามข่าวคราวด้วยความหวังเพื่อขอเข้าเรียนโอกาสหน้านะครับ

ป.ล.อยากให้อาจารย์จัดอบรมหลายๆรุ่นจะได้มีตารางเวลาให้เป็นทางเลือกลงได้    ขอมากไปเปล่าครับเนียะ :oops:
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 20

บัญชีพื้นฐานสำหรับนักลงทุน พื้นฐานก็ไม่จำเป้นต้องมีพื้นฐานมา และไม่ได้เรียนเป็นนักบัญชี เรียนไปอ่านงบการเงินให้เข้าใจ รู้ทันการแต่งงบการเงินเท่านั้น

ความจริงปีนี้ไม่ว่างหรอก งานเข้าบานเลย รับงานที่ปรึกษานักลงทุนสัมพันธ์มาอีก รับงานวางแผนการเงินส่วนบุคคล วางแผนลงทุน ออม และวางแผนประกันชีวิต ประกันภัย งานของสมาคมส่งเสริมนักลงทุนไทยที่เป็นอุปนายก หากมีเวลาเหลือเดือนหน้า ก็พร้อมจะสอน หากไม่มีเวลาก็จะขอหยุดแหละครับ

พอดีปิดต้นฉบับหนังสือ เรื่อง ปัจจัยขับดันราคาทอง เสร็จใหม่ๆ ของยังขึ้นอยู่

ถ้าคราวนี้ลงเรียนกันได้ ไอ้พรรณ ไม่เจ๊งไปก่อน จะสอนให้ครบชุดวิชาที่มี

ถ้าอยากเรียน วิเคราะห์งบการเงิน จะมีปรับปรุงเนื้อหา เพิ่มเติมเพื่อเน้นวิเคราะห์ประสิทธิภาพของกิจการ แต่ก่อนจะเรียนเรื่องนี้ต้องผ่าน วิเคราะห์ธุรกิจก่อน
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
toro

โพสต์ที่ 21

เมล์ไปหาคุณพรรณแล้วนะครับ
:)  :)
ขอสม้ครเป็นลูกศิษย์อาจารย์อีกคนครับ
Quadrifoglio Verde

โพสต์ที่ 22

ไม่น่าพลาดอยู่แล้ว

ถึงมีธุระก็ต้องไปแล้ว แบบนี้
" บทเรียนที่สำคัญที่สุดในการลงทุนก็คือการมองหุ้นที่ซื้อขายกันอยู่ในตลาดเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจ ไม่ใช่สิ่งที่มีราคาขึ้นๆ ลงๆ
ซากคน

โพสต์ที่ 23

ผมลงทะเบียนผ่านเมลล์คุณพรรณ เวลา 9:06:08 PM  วันนี้นะครับ

โปรดแจ้งรายละเอียดอื่นๆด้วยนะครับ ที่เมลล์นี้เลย

[email protected]
TrelnroP

โพสต์ที่ 24

ผมลงทะเบียนผ่านอีเมล์ไปแล้วนะครับ.

ไม่รู้ว่าเต็มหรือยัง เห็นคนสนใจเยอะ

ยังไงจะรีบโอนเงินให้ครับ

:D
ธุรกิจดี มีอนาคต -> ผู้บริหารดี มีฝีมือ -> ราคาหุ้นดี มีเหตุผล
เสือน้อย

โพสต์ที่ 25

ผม PM ไปแล้วน่ะครับ

ไม่ทราบว่าเต็มหรือยัง ?
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 26

[quote="por_jai"]:8) คอร์สชั้นดีครับ
:)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 27

กล่าวเพิ่มเติมของในคอร์สของพี่มน

คอร์สบัญชีพื้นฐานสำหรับนักลงทุน -> วิเคราะห์ธุรกิจ (BIZ Model) ->วิเคราะห์งบการเงิน

อันนี้คือสามตัวของพี่มน

ถ้าใครต้องการเพิ่มลองไปดู คอร์สของสมาคมส่งเสริมนักลงทุนไทย
มันมี Course อีกตัวที่น่าสนใจคือ Economic Analysis
ผมไม่รู้ว่าต้องเอาพื้นฐานตัวไหนมากก่อน ถึงมาเอาความรู้ตัวนี้ได้
แต่คนสอนนี้ก็ทำเรื่อง GDP มาก่อนครับ รู้ลึกมากๆครับน่าไปเอาความรู้มาอีกตัวครับ

superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 28

ลงทะเบียนจ่ายเงิน ไม่ไปแต่ขออันเทปได้มั้ย

จะเอามาศึกษาที่บ้าน กล้อง เทป ผมเตรียมให้

รับประกัน ไม่เผยแพร่ต่อ

เหตุผล ไม่มีเวลาครับ ทั้งลูกทั้งภรรยา สุดเลิฟ

คงไม่ยอมให้ห่างตัวง่ายๆๆ ง่ะ อิอิอิ ตั้ง 2 วันแน่ะ
tamarine199

โพสต์ที่ 29

ขอสมัคร 1 ที่ ไม่รู้ว่าเต็มหรือยัง
[email protected]
NTL

โพสต์ที่ 30

โอนเงินให้แล้วครับ
เงินต้นอยู่ครบ ผลตอบแทนทบต้น
โพสต์โพสต์