หุ้นที่มีผลประกอบการดีสม่ำเสมอ ไม่ค่อยผันผวน มีอะไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
วิศรุต
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นที่มีผลประกอบการดีสม่ำเสมอ ไม่ค่อยผันผวน มีอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ตามหัวข้อครับยกเว้นหุ้นกลุ่มโมเดิร์นเทรดครับ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 2

ผมว่ายุคนี้คงหาแบบนั้นยากแล้วมั้งครับ อะไรก็ผันผวนขึ้นลงเร็วไปหมด บริษัทไหนสามารถประคองกำไรให้ smooth ได้เป็นสิบปีผมว่ามีน้อยมากๆ

จริงๆในภาวะแบบนี้น่าจะลองหาแบบที่ ธุรกิจแกร่ง ความสามารถในการแข่งขันสูง แต่มีปัญหาทำให้กำไรลดลงหรือเติบโตลดลงแบบชั่วคราว แล้วซื้อไปรอกำไรเข้าสู่ภาวะปกติ และเมื่อไหร่ที่ sentiment ตลาดดีมากๆ ก็ขายไป

เมื่อก่อนคงหาซื้อหุ้นแกร่งๆแบบนี้ยาก แต่ปลายปีที่แล้วถึงปีนี้น่าจะยังมีโอกาสที่ดีถ้าถือยาวๆไป ยังไงลองเลือกๆดูจากไฟล์พี่ครรชิตก็ได้ครับ
It's earnings that count
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 3

Blueblood เขียน:ผมว่ายุคนี้คงหาแบบนั้นยากแล้วมั้งครับ อะไรก็ผันผวนขึ้นลงเร็วไปหมด บริษัทไหนสามารถประคองกำไรให้ smooth ได้เป็นสิบปีผมว่ามีน้อยมากๆ

จริงๆในภาวะแบบนี้น่าจะลองหาแบบที่ ธุรกิจแกร่ง ความสามารถในการแข่งขันสูง แต่มีปัญหาทำให้กำไรลดลงหรือเติบโตลดลงแบบชั่วคราว แล้วซื้อไปรอกำไรเข้าสู่ภาวะปกติ และเมื่อไหร่ที่ sentiment ตลาดดีมากๆ ก็ขายไป

เมื่อก่อนคงหาซื้อหุ้นแกร่งๆแบบนี้ยาก แต่ปลายปีที่แล้วถึงปีนี้น่าจะยังมีโอกาสที่ดีถ้าถือยาวๆไป ยังไงลองเลือกๆดูจากไฟล์พี่ครรชิตก็ได้ครับ
MINT CENTEL LH อะไรพวกนี้ใช้ได้ป่ะครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Hughes

โพสต์ที่ 4

TF, PB, S&P, NTV  :lol: ลืมอะไรอีกมั้ยเนี่ย
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 5

แนะนำ ไฟล์พี่ครรชิตครับ  มีเกือบทุกอย่างที่ต้องการ

หุ้นที่มีกำไรเพิ่ม 9 ปีติดกัน มี 6 ตัว

STANLY
SMK
TIP
NTV
BIGC
MINT
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
Defensive_Lover

ลองมาดู Defensive ของผมบ้าง

โพสต์ที่ 6

ผมขอส่ง
CPN
CPALL
CPNRF
ADVANC

เข้าประกวดครับผม น่าจะพอได้นะครับ
ถือยาว มั่นคง ไม่ผันผวน ค่อย ๆ โต

:D
et al.
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

Proundly present APRINT,SAUCE krab
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

"WG"
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 9

ถ้าเอาภาพใหญ่ นอกจากกลุ่มซื้อมาขายไปแล้ว ก็มีกลุ่มโรงพยาบาลขนาดBลงมา และกลุ่มอาหารครับ ที่รายได้ไม่ลง และยังสามารถโตได้ต่อ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
songwit

โพสต์ที่ 10

[quote="kotaro"]แนะนำ ไฟล์พี่ครรชิตครับ
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 11

สอนวิธีหาหุ้นที่มีกำไร 9 ปีติดกันให้หน่อยซิครับ ... ผมอ่านของคุณครรชิต
ที่ตอบในกระทู้ แล้วผมงง เพราะผมใช้ EXCEL ไม่แข็งแรงครับ
:roll:  

ผมใช้ access ไฟล์ของพี่ครรชิต พี่ครรชิตได้ทำตัวกรองไว้ให้แล้วครับ มีหลากหลายมาก แล้วแต่คนชอบ

เปิดไฟล์ขึ้นมา ก็ double click ได้เลย ก็ได้รายชื่อหุ้นแล้ว
:D
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
songwit

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ
haruti

โพสต์ที่ 13

:lol: ratch พื้นฐานดี จ่ายปันผลเพิ่มสม่ำเสมอ ราคาไม่ไหวติง ทั้งขาขึ้นและขาลง....มีช่องประมาณ 1 บาทเหมาะสำหรับ คนที่เป็นโรคหัวใจ ที่รักการเล่นหุ้นครับ :wink:
harn

โพสต์ที่ 14

ถ้าไม่เบื่อ หุ้นที่เติบโตช้า ทำธุรกิจง่ายๆ เจ้าของเป็นพวกอนุรักษ์นิยม ไม่ยอมเสี่ยง เอาไว้กินปันผลอย่างเดียว ขอแนะนำ ภัทรลีสซิ่ง PL ครับ

ตลอด 5 ปี ที่เข้าตลาดมา ราคาขึ้นลงอยู่ที่ 2.4 - 3.2 บาท ปันผล .25-.35 บาท ซื้อแล้วลืม รอรับปันผลอย่างเดียว
maeteeb
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

sauce
tf
pr
pb
pm  :wink:
การเป็นนักลงทุนไม่ต้องการอะไรเลยคุณต้องการแค่ความคิด ความกล้าและอารมณ์  (ดร. นิเวศน์ 2552)
โพสต์โพสต์