คุณมี policy การ Cutloss ยังไง?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Hughes
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณมี policy การ Cutloss ยังไง?

โพสต์ที่ 1

เพิ่งติดดอยครั้งแรก  :lol:
ถืออยู่ไม่กี่วันลงไป จะ 10% แล้ว  :oops:

แต่ดูผลประกอบการณ์ก็เป็นไปตามที่คาดไว้ไม่ได้ผิดหวังอะไร

ปกติถ้าลงผมจะอัดเพิ่มแต่พอช่วงนี้กระสุนหมด ครับ

:cry:

ไม่ทราบว่าชาว VI นี่มีการขาย Cutloss ชั่วคราวกันไหม และ ทำกันเมื่อไหร่
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 2

โดยการเลือกกิจการที่ดีครับ

แต่ถ้าเป็นการเทรด 5% หรือผิดทิศผิดเครื่องมือ ก็ไปแล้วมั้ง
Alaforie

โพสต์ที่ 3

จบ wave5 เงินสด 100%
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

พื้นฐานเปลี่ยนขายทุกราคา
ขึ้นเกินราคาเป้าหมายก็ขาย
เหตุผลที่ตอนซื้อคาดว่าจะเป็น success factor(s) ไม่เป็นจริงก็ขาย
ผลประกอบการไม่ตามคาดหวัง ก็อาจขายขึ้นกับเหตุผลที่ไม่เป็นไปตามคาดหวัง

ประมาณนี้มั้งครับ

นานๆทีก็ใจหวันไหวขายเพราะเหตุตลาดลงเยอะ 555 แต่ไม่เคยขายหุ้นตัวหลักด้วยเหตุผลนี้นะ  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ครั้งแรกเลยครับ วันนี้

อยากลองของ  เก็งกำไรหนุกๆ...โดนเลย

ไม่เอาอีกแล้วครับ เข็ดครับ...เสียเงินไป 100 บาท(ก่อนที่จะมากกว่านี้ และเครียดกว่านี้)  :P
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ผมตอบรวมกับ การขายหุ้นนะครับ

- indicator ในการซื้อ หมดไป หรือถึงเป้าหมายแล้ว
- คิดผิด พื้นฐานเปลี่ยนมากกว่าที่เราคิด
- พยายามหลีกเลี่ยงช่วง panic sale โดยเฉพาะ ช่วง 10.00น และ 14.30 น. ในวันที่ฝนพรำ ...  :D  

มีความสุขกับการลงทุนนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Hughes

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ

เรื่องจังหวะซื้อนี่ผมห่วยมาก แต่ว่าดูยังไงผมว่าพื้นฐานน่าจะคุ้ม

ผมจะสู้ถือต่อไปครับแล้วรอปันผลปีหน้า  :lol:

หวังว่าจะไม่หัวใจวายตายก่อน
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

กูรูเคยพุดกันว่า  ลงมากี่เปอร์เซนต์  ให้ cut loss เช่น 10% 20%  ไม่แนะนำให้สะสม

ถ้าเล่นตามเทคนิค  ผมว่าก็น่าจะยึดถือตามนั้นได้

แต่ถ้าเล่นตาม fundamental  ขอให้รู้ fundamental จริง  เราจะรู้ว่าสมควร cut loss หรือ ซื้อสะสมเมื่ออ่อนตัว

แต่ทางปฏิบัติ รู้จริงยากมาก ถ้าไม่ใช่คนในวงการ และ ยิ่งถ้าผู้บริหารตั้งใจหลอก
classy

โพสต์ที่ 9

จำได้เมื่อไม่กี่เดือน
เคยตอน UMS มีทั้งลูกทั้งแม่

ลูก ทำให้ติดลบไป 60 กว่าเปอร์เซ็นต์
แม่ ก็ไม่แพ้กัน จากวันนั้นถึงวันนี้ ก็โอเคนะครับ

หุ้นลูกอยู่ครบ
หุ้นแม่เพิ่มขึ้นเพราะไปซื้อถัวแถวๆแปดบาทกว่าๆ

ถ้า cut loss นี่ผมคงตั้งเป้าไว้ ถ้าวันไหนอยากเทรดหุ้นสั้นๆ นะครับ
ถ้าถือลงทุนก็คงดูตามสถานการณ์ ผลประกอบการ อนาคต
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
Aloha189

โพสต์ที่ 10

ถ้ายึดมั่นการลงทุนสไตล์ VI
พื้นฐานไม่เปลี่ยน ยังเติบโตในเกณฑ์ที่คาดไว้ และยังหาหุ้นตัวอื่นที่ให้ผลตอบแทนดีกว่าตัวนี้ไม่ได้ ก็ยังไม่ขายครับ
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ผมว่า ขึ้นอยู่กับตอนที่ซื้อ

ถ้าตอนที่ซื้อ ซื้อเพื่อเก็งกำไร  พอมันไม่กำไร หรือราคาตกลงมา ยังไงก็ต้องขาย ไม่ใช่ว่าพอตกลงมาก็ไปดูพื้นฐาน เพื่อมาปลอบใจตัวเองว่าถือได้ (หาเหตุมาใส่ผล)

ถ้าตอนที่ซื้อ เพื่อลงทุนอยู่แล้ว ทำการบ้านมาดี  ถ้าราคามันตกลงมา ก็อาจซื้อเพิ่มได้ ถ้าเรายังมั่นใจว่าทำการบ้านมาดี
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 12

sunrise เขียน:...
ขึ้นเกินราคาเป้าหมายก็ขาย
...
อันนี้เรียกว่า Profit Taking ไม่เรียกว่า Cut Loss มั้งครับ เฮีย sunrise

สำหรับของผมที่ต้อง Cut Loss นอกเหนือจากที่เฮีย sunrise ว่ามาก็คือ...

เข้าใจผิด สำคัญผิด คิดว่าตัวเองเข้าใจธุรกิจนี้ดีแล้ว แต่มารู้ตัวในตอนหลังว่าความเป็นจริงแล้วเราไม่เข้าใจธุรกิจนี้จริงๆ หรือไม่มีความสามารถในการเข้าใจและติดตามธุรกิจนี้ได้

อาจจะสรุปสั้นๆ ว่า เผลอไปลงทุนนอก Circle แล้วไม่สามารถขยาย Circle ได้เลยต้อง Cut Loss
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 13

ส่วนมากจะ cut เพราะหลงผิดครับ ราคาไม่่ค่อยเกี่ยวทำไหร่
บางทีกำไรมากเกินไปก็ขาย เพราะธุรกิจไม่อยู่ในวิสัยที่จะเข้าใจได้
ก็เผ่นดีกว่า

อย่างกรณีีคุณ Hughes ผมก็ขาย ถ้าอยากจะสลับตัวไปตัวที่ดีกว่าครับ
ปลาย ๆปีที่แล้ว ผมขายตัว -40% ในพอร์ตอย่าง BROCK ไปซื้อ PS ก็มีครับ

ลืมราคาที่ถืออยู่ครับ ดูมูลค่าดีกว่าครับ
Suysak

โพสต์ที่ 14

ของผมถ้าเห็นว่าไม่มีอนาคตก็คัทละครับ แต่ถ้าเห็นว่ายังมีอนาคตก็ยังถือไว้แม้ลบไปเกินครึ่งครับ
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 15

ระหว่างที่หาหุ้นพื้นฐานดีมาถือไม่ได้...ไม่ค่อยอยากจะจมเงินกะหุ้นหน่ะจิคะ vi หรือ vs ก็น่าจะอยากได้ทุนต่ำๆ มั้ง
พลังเงินสด ตอนทุนถูก น่ารักน่าลุ้น..ดีนิ :D

เห็นพี่ท่านหนึ่งเขียนไว้ "ถ้าไปเที่ยวซานติก้าในคืนที่ไฟไหม้ คุณจะออกก่อน หรือขอสนุกต่ออีกหน่อย แล้วไว้แย่งกันออกละครับ...ไฟเริ่มไหม้แล้วนะ"

ง่า.. อ่านข้างบนแล้วหยอง หยึ๋ย...ถ้ารู้ตัวเองว่าสถิตบนดอยแล้ว คงต้องตุนเงินสดค่ะ (คัทไม่คัทแล้วแต่นะ)
ปล PTT จะได้เห็นสิบนิดๆ จริงๆ หรือคะเนี่ย  :shock:
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
โพสต์โพสต์