ทำไม q นี้ อสังหาโตสวนกระแส

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 1

ประกาศงบมาแต่ละบริษัทกระฉูดครับ รู้สึกว่าจะมีหลายๆคนซื้อเอาไว้ ช่วยแนะนำด้วยครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2

ผมดูๆไม่กี่ตัว

กลุ่มที่ขายคอนโดเป็นหลัก อาจจะมาจาก backlog หรือการรับรู้รายได้ตาม % การก่อสร้างครับ ซึ่งส่วนใหญ่ขายไปตั้งแต่ปีที่แล้ว แล้วมารับรู้รายได้ปีนี้

ส่วน PS อันนี้ผมว่ามาจาก backlog ที่สามารถขายได้เยอะในปีที่แล้ว แล้วรอโอนในปีนี้ และความแข็งแกร่งทางด้านเทคโนโลยี precast ทำให้เค้าขายบ้านได้ถูกกว่าคู่แข่ง ขายง่ายกว่า กำไรดีกว่าครับ

ส่วนบริษัทสร้างเสร็จก่อนขาย ผมว่ากำไรไม่ได้โตขึ้นนะครับ

กระทู้นี้สงสัยต้องจุดธูปรอน้อง YOYO หล่ะครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ส่วนใหญ่บ้านที่ขายออกจะเป็นพวก คอนโด ทาวน์เฮ้าส์ บ้าน
ที่ราคาไม่สูงนัก  ไม่เกิน 3 ล้านบาท มังครับ

แล้วตัวที่กำไรกระฉูด มันเป็นผู้นำตลาดในบ้านนั้นๆด้วย

ปล. ผมก็ถืออยู่ แต่เสียดาย ไม่ได้เทหมดหน้าตัก
leksmile
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ตรงนี้ผมเคยพูดไว้หลายครั้งแล้วว่า ถ้าคอนโดที่location ได้ ราคาขายออกไปไม่แพง มันไม่มีใครทิ้งหรอก เช่นราคาขายออกไป ตรมล่ะ 50000 บาท แต่ราคาตอนนี้อยู่ที่ ตรม 65000 บาท ผ่อนไม่ไหวขายต่อก็มีคนซื้อ แล้วส่วนใหญ่ backlog ที่มารับรู้รายได้พวกนี้คือช่วงที่ยังขายไม่แพง ไม่มีใครทิ้งหรอก แต่คอนโดที่ขายกลางปีที่แล้ว อันนี้ไม่แน่ :D
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 5

ถ้าดูรายได้จากงบ q1 ก็ต้องอย่าลืมว่ามันคืออานิสงมาจากยอดขายในอดีต... คอนโดก็ย้อนไป 1-2 ปี บ้านก็ย้อนไป 8-14 เดือน ... งบอีกออกมาดีวันนี้คืออดีตที่ทำไว้ดี.. (จะมีข้อยกเว้นก็ LH ครับ เพราะเค้าสร้างเสร็จก่อนขาย) หุ้นอสังหาที่น่าสนใจคือรายได้วันนี้ดี.. ในขณะที่ Pre-sale เองก็ควรจะดีด้วย ซึ่งก็มีอยู่หลายตัวเหมือนกันนะ

ตลาดอสังหาเล็กลงครับ... แต่พวกบริษัทที่แข็งแกร่ง ฐานะการเงินดี ก็ไปแย่งแชร์มาจากบริษัทที่ด้อยกว่าครับ

นี่มั๊งครับ หุ้นที่ Lynch บอกว่า หุ้นยอดเยี่ยมในอุตสาหกรรมยอดแย่ มันจะให้ผลตอบแทนดีเสมอ  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 6

คุณ yoyo ครับไม่ทราบว่ายอด presale ของกลุ่มอสังหา ไม่ทราบเราสามารถหาตัวเลขนี้ได้จากที่ไหนครับ รบกวนด้วยครับ
Small Details Make a Big Difference
โพสต์โพสต์