กระทู้เกี่ยวกับคำถามในเรื่องเกี่ยวกับศัพท์แสงทางด้านการเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

กระทู้เกี่ยวกับคำถามในเรื่องเกี่ยวกับศัพท์แสงทางด้านการเงิน

โพสต์ที่ 1

เห็นมีคำถามเข้ามาเป็นระยะๆ ผมอยากให้เป็นหมวดเป็นหมู่นะครับ เพราะจริงๆ เวบนี่มีโครงการทดลอง เกี่ยวกับพจนานุกรมอยู่แล้วครับ

ลองไปตั้งเป็นกระทู้ดูสิครับ ลองใช้การตั้งชื่อประมาณว่า ถ้าอยากถามเรื่อง ROA ก็ลอง ROA % คือ??

แล้วผมจะลองไปช่วยตอบในนั้นครับ

อ้อ ถ้าไม่อยากรอ ก็มี web site ฝรั่งครับ ถ้าอ่านอังกฤษพอได้ก็นี่ครับ

www.investorwords.com
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
มือใหม่
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมเคยถาม roe roa% เมื่อวันก่อนจนเป็นเรื่อง lock กระทู้ไปแล้ว

อยากให้มีห้อง ห้องหนึ่งแนะเกียวกับความหมายค่าเหล่านี้ผูกเป็น case study ของหุ้นแต่ล่ะตัว มากกว่าคำแปลศัพท์ครับ

เช่น การดู p/e roa roe ในหุ้นที่ดำเนินกิจไม่เหมือนกัน

ถ้าเป็นไปได้ อาจมีความคิดเห็นจนแกะเป็นสูตร ทฤษฎีใหม่ๆนำมาใช้อย่างได้ผล ก็เป็นไปได้นะครับ
ท้าชนความคิด vi ทุกสถาบัน
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

ตอนแรกที่ตั้งห้องพจนานุกรม ก็ตั้งใจจะให้เป็นแหล่งรวบรวมคำศัพท์
ที่เกี่ยวข้องกับการลงทุนครับ แต่ต้องอาศัยการลงแรงช่วยกันแปลพอ
ควรครับ

ถ้าเรามีคำพอสมควร ก็อาจจะให้ Administrator ทำเมนูพิเศษเหมือน
"ร้อยคนร้อยหุ้น" แต่เป็นศัพท์การลงทุนเฉพาะก็ได้ครับ
ล็อคหัวข้อ