fundflow in q2 และ downside risk ในระยะถัดไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

fundflow in q2 และ downside risk ในระยะถัดไป

โพสต์ที่ 1

ผมจะลองสรุปถึงปัจจัยที่ทำให้เกิดเม็ดเงินใน quarter 2

และลองหาข้อสรุปว่าการขึ้นของหุ้นรอบนี้จะเสถียรหรือไม่

ขอเชิญทุกท่านมาร่วมกัน discuss ดีกว่า

ผมจะเล่าทีละประเด็นนะครับ

ก่อนอื่นขอเล่าที่มาที่ไปก่อน

ผมเคยโพสไว้ในกระทู้คุณวิบูลย์ว่า

ผมเก็บหุ้นแถวๆ 413-415 จุด

โดยผมดู usd index ว่าถ้ายังลงไปเรื่อยๆผมก็จะถือหุ้นต่อไปเรื่อยๆ

จำได้ว่าตอนโพส usd index ประมาณ 86 ได้มั้ง

ตอนนี้เหลือ 83 หุ้น asia ก็ได้ขึ้นมาพอสมควร

เหตุผลที่รอบนี้ผมมองว่า usd index จะปรับตัวลง

ตอนนั้นประกอบกับมีการให้สัมภาษจากสถาบ้นการเงินว่า

2 เดือนแรกของปีมีกำไร ผมเลยเข้าไปเก็บหุ้น

และใช้เป็น indicator ในการถือหุ้นไปเรื่อยๆ

มันเกิดจากสิ่งที่เรียกว่า

qe

หรือ quantitative easing

การทำ qe

นั้นจะทำให้ปริมาณเงินในระบบเพิ่มขึ้น

ซึ่งจะทำให้เกิดผลดี 4 อย่าง

1.ทำให้เกิดการหมุนของเงินในระบบเพิ่มขึ้นเพื่อแก้ปัญหาเงินฝืด

2.ทำให้สถาบันการเงินที่ได้เงินช่วยเหลือมีสภาพคล่องในการปล่อยกู้มากขึ้น

3.รัฐบาลที่ทำ qe จะทำให้เกิดเงินเฟ้อและทำให้เจ้าหนี้มีแรงจูงใจในการทำให้เกิดเงินเฟ้อ

4.ค่าเงินจะอ่อนและส่งเสริมการส่งออก

การทำ qe ทำให้หุ้นขึ้นได้อย่างไร

เพราะว่าการอัดฉีดเงินจะทำให้ปริมาณเงินเพิ่มขึ้น

และทำให้ค่าเงินอ่อนลง

ลองดูหลักฐานการทำ qe ของประเทศ japan เมื่อหลายปีที่แล้วดู

รูปภาพ

จุดที่แรเงาสีเทาคือช่วงที่ทำ qe  หลังจากทำเสร็จ

ปริมาณเงินในระบบเพิ่มขึ้นถึง 36%

การทำ qe ของประเทศ usa นั้นจะทำให้ค่าเงิน usa อ่อนลง

เพราะปริมาณเงินเยอะขึ้น

และทำให้เกิด liquitity driven ก็คือเงินมาลงที่หุ้น asia

นั้นเอง

นี้คือ สภาพคล่องจากต่างประเทศ

เดี่ยวจะมีส่วนของสภาพคล่องในประเทศไทยมาเล่าต่อ

ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกแต่ละท่านมีความเห็นอย่างไรกันบ้าง

มีอีกหลายประเด็นแต่เดี่ยวผมกลับมาเล่าใหม่อีกทีนะครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2

สภาพคล่องภายในประเทศดูจากตัวเลข m2

ถ้า m2 โตเยอะหมายความว่าเงินในระบบเยอะ

แต่การเติบโตของ m2 ก็ไม่ได้สัมพันธ์กับทิศทางของ set index มากนัก

จึงต้องดูดอกเบี้ยในประเทศประกอบด้วย
รูปภาพ

ในอดีตถ้าดอกเบี้ยต่ำมากๆ

และปริมาณเงิน m2 โต

นั้นสามารถตีความได้ว่า

ปริมาณเงินในระบบเยอะ แต่ไม่มีแรงจูงใจในการฝากเงิน

ก็เลยเอาเงินไปซื้อ risky asset

ดูอย่างปี 2003 ดูก็ได้

ดอกเบี้ยต่ำมาก แต่ปริมาณเงินอย่างกว้างโต

ก็ทำให้หุ้นขึ้น

ในช่วงปลายปีที่แล้ว

คนที่เข้าไปดูเว็บแบงค์ชาติทุกเดือน

จะเห็นตัวเลขปริมาณเงินในระบบเติบโตค่อนข้างสูง

ประกอบกับการลดดอกเบี้ยลง

น่าจะทำให้หุ้นไม่มี downside risk มากเกินไป

จังหวะในการซื้อขายต้องดู dowjone และข่าวสถาบันการเงิน

ประกอบด้วยเท่านั้นเอง

ผมคิดว่านี้เป็นเหตุผลของสภาพคล่องภายในประเทศ

เรียกว่า

liquitity internal

นั้นเอง

แนวคิดของนักลงทุน fundflow คือ

พยายามหาว่าจะมีเงินมาลงทุนในหุ้นหรือเทขายหุ้น

โดยใช้ปัจจัยทางตัวเลขเศรษฐกิจและเม็ดเงินเข้าไปจับ

นั้นเอง

fundflow ไม่ใช่แค่เงินจากต่างประเทศ

เงินจากต่างประเทศเป็นแค่ subset ของ fundflow เท่านั้นครับ
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

hongvalue เขียน: แนวคิดของนักลงทุน fundflow คือ

พยายามหาว่าจะมีเงินมาลงทุนในหุ้นหรือเทขายหุ้น

โดยใช้ปัจจัยทางตัวเลขเศรษฐกิจและเม็ดเงินเข้าไปจับ

นั้นเอง
:D  หลักการอยู่ที่นี่เอง ขอบคุณมากๆนะครับน้องฮง  :wink:

ไม่ทราบว่าจะเสริมอะไร
แต่อยากบอกว่า ช่วงวันพักผ่อนยาวๆน้องฮงไปพักผ่อนที่ไหนบ้างไหมครับ
อากาศร้อนๆ อย่าลืมดื่มน้ำบ่อยๆนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
2
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ เข้าใจมากขึ้นเรื่อง FundFlow
hongvalue

โพสต์ที่ 5

เล่าต่อๆ

จริงๆกระทู้นี้เกิดขึ้นมาเพราะว่าเห็นหลายท่าน

โพสว่าหุ้นจะขึ้นอีกกี่จุด

จะขึ้นอีกกี่วัน

คำตอบของผมก็คือ

ใครจะไปรู้

สิ่งที่ผมพอจะหาคำตอบได้คือ

set ณ.ระดับปัจจุบันเสี่ยงมากหรือเสี่ยงน้อย

ถ้าถามผม ผมมองว่า set ที่ 540 ขึ้นไปอยู่ในโซนเสี่ยงปานกลาง

ถึงเสี่ยงสูง

เหตุผลของผม

มีประกอบดังนี้

ถ้าเราศึกษา pattern ของ crisis รอบก่อนๆ

รูปภาพ

ถ้าเรานับจากตอน dowjone peak มันจะใช้เวลาประมาณ 3 ปี

ในการถึง bottom

รอบนี้

รูปภาพ

ใช้เวลา 5 ปีถึงจะ bottom

ตอนต้มยำกุ้ง set จาก 1700 เหลือ 200 ใช้เวลาประมาณ

เกือบๆ 5 ปี 2537-2541

แต่วิกฤติรอบนี้ dowjone peak ประมาณ ตุลา 2007

ลงไปเหลือ 6600 โดยประมาณ

ช่วงมีนา 2009

ใช้เวลาเพียงแค่  1 ปีกับอีก 5-6 เดือนโดยประมาณ

ต่อให้ dow jone ไม่มี new low มันก็น่าจะแกว่งไปแถวๆ

low เดิมได้อีก

ถ้าดูจาก pattern รอบก่อนๆ

ไม่รู้มีใครเช็กตัวเลข cds ไหม

ผมไม่ชัวตัวเลขมาก

แต่เข้าใจว่าเหลืออีกกว่า 20 ล้านๆ us

ไม่มีใครรู้ว่าจะระเบิดออกมาไหม หรือไม่ไหร่

และที่สำคัญ (ประมาณการโดย asp)

pe ของ set ที่ 540 ขึ้นไป จะเป็น forward pe

ที่ 11 เท่า

(asp คาด earining ตลาด 49 บาท)

:shock:  pe 11 เท่าทั้งๆที่ gdp ติดลบเนี้ยนะ

ผมว่าแพงเกินไป

จริงๆมีอีกหลายประเด็นที่ set ช่วงปัจจุบันเริ่มแพง

แต่รอท่านอื่นมาเสริมบ้างดีกว่า

ให้ผมพูดอยู่คนเดียวมันไม่สนุกเลย
tum_H

โพสต์ที่ 6

hongvalue เขียน: ต่อให้ dow jone ไม่มี new low มันก็น่าจะแกว่งไปแถวๆ

low เดิมได้อีก

ถ้าดูจาก pattern รอบก่อนๆ
คนเราบางทีป่วยหนักๆ ก็อาจเกิดอาการหน้ามืด หรืออาจวูบไปเฉยๆก็ได้
พอฟื้นขึ้นมา อาจรู้สึกสดชื่นหรือกระปี้กระเปร่าขึ้นมาก็นึกว่าหายป่วยแล้ว
(เลยไปทำอะไรต่อมิอะไร จนเกินพิกัด)

แต่ที่จริง เนื้อร้ายที่อยู่ข้างในกำลังขยายใหญ่ขึ้น เพราะหมอผ่าตัดเอาออก
ยังไม่หมด ค่อยๆกัดกินเชลล์ต่างๆของร่างกายไปที่ละนิด

พอเกิดอาการขึ้นอีกครั้ง ก็ต้องไปหาหมออีก และผ่าตัดเพื่อกำจัดเนื้อร้าย
ส่วนที่เหลือและรักษาบริเวณข้างเคียงที่โดนลุกลาม กว่าจะหายก็ต้องเสียเวลา
รักษาตัวไปนานพอสมควร

ไม่รู้ว่าจะฟื้นก่อนฟุบ แล้วค่อยหายหรือเปล่านะ
:lol:  :lol:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
haruti

โพสต์ที่ 7

ผมมองว่า ตลาดไทย ยังคงอยู่กับ กลุ่มสินค้า หุ้นวัฎจักร..เช่น ครอบครัว ปตท.หรือบ้านปู แม้นแต่ scc ครึ่งหนึ่งของรายได้เป็น ปิโตรเคมี...ดังนั้น ราคาสินค้าพวกนี้ขึ้น หุ้นมันก็ขึ้นเป็นธรรมดาครับ
ถ้า น้ำมันไปถึง 70 ดอล...ปตท.จะไปเท่าไร.... :lol: ดัชนีจะเป็นเท่าไร
ถ้ามองตาม...เนื้อผ้าตอนนี้ ต้นทุนเงินกู้ถูกมากๆ สามารถเอาไปเก็งกำไร ได้ทั่วโลก...แต่เป้าหมาย ในการขายจะอยู่เท่าไร....คงไม่ใช่ 30% เหมือนเก่าแน่นอน...หรือ 20% หรือ 15%
นี่หมายถึง กองทุนที่เก็งกำไรนะครับ
สรุป ถ้าราคาน้ำมันยังดี...หุ้นก็ไปแต่ถ้าตก...คงจอด ส่วนหุ้นอื่นๆ แค่น้ำจิ้ม....ดูต่างชาติซื้อสุทธิ....ซิครับ ยังไม่ถึงพันล้าน แสดงว่า เล่นรายตัวจริงๆ
Tsunami
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

มาแชร์ความเห็น

ผมเฝ้าดู US Dollar Index  ทางเทคนิค เหมือนลงมาที่จุดรับ 83.60
เป็นเสมื่อนสัญญาณจบ Wave A-B-C
แต่รอ สัญญาณตัวอื่น Confirm signal อยู่
US Dollar Index - ผมใช้แทน Fund Flow ที่ไหลเข้าสู SEA

เพราะฉะนั้น เมื่อมองกลับมาที่ SET  ผมว่าเข้าตลาดช่วงนี้น่าจะช้าไป
ถ้ามี 10 ก้าว คงอยู่ประมาณ ก้าวที่ 7 แต่ยังทำกำไรตาม Fund flow ได้อยู่

ยิ่งราคาน้ำมันวันนี้วิสาขบูชา เป็น Break แนวต้านเดิม + เปิด Gap ไว้ คาดว่าไปต่ออีกนาน - คนไทยคงต้องใช้น้ำมันแพงอีกแล้ว T_T
แม้ว่า RSI น้ำมันจะ Overbought แต่ขึ้นต่อแน่ๆ
บ้านเราเล่นน้ำมันไม่ได้ ก็ไปเล่นยางพารา กันแทนแล้วกันครับ
แนวโน้มตลาดยาง ตอนนี้ตามน้ำมันดิบไปแล้ว  

ผมเห็นกราฟในบทวิเคราะห์คุ้นๆตา  ช่วงหลังไม่ค่อยได้อ่าน Researh ต่างประเทศเท่าไร เลยแอบถามหน่อย ว่าคัดมาจาก Research โบรคฯ ดังของต่างประเทศหรือเปล่าครับ
anakinnet

โพสต์ที่ 9

จำไม่ได้แล้วว่าพี่คนไหนมาเล่าใน TVI เนี่ยะแหละว่าในอดีต "หุ้นก่อนเดี้ยงมันจะมีชัก"
In the long run, We are all dead.
hongvalue

โพสต์ที่ 10

[quote="tum_H"]

คนเราบางทีป่วยหนักๆ ก็อาจเกิดอาการหน้ามืด หรืออาจวูบไปเฉยๆก็ได้
พอฟื้นขึ้นมา อาจรู้สึกสดชื่นหรือกระปี้กระเปร่าขึ้นมาก็นึกว่าหายป่วยแล้ว
(เลยไปทำอะไรต่อมิอะไร จนเกินพิกัด)

แต่ที่จริง เนื้อร้ายที่อยู่ข้างในกำลังขยายใหญ่ขึ้น เพราะหมอผ่าตัดเอาออก
ยังไม่หมด ค่อยๆกัดกินเชลล์ต่างๆของร่างกายไปที่ละนิด

พอเกิดอาการขึ้นอีกครั้ง ก็ต้องไปหาหมออีก และผ่าตัดเพื่อกำจัดเนื้อร้าย
ส่วนที่เหลือและรักษาบริเวณข้างเคียงที่โดนลุกลาม กว่าจะหายก็ต้องเสียเวลา
รักษาตัวไปนานพอสมควร

ไม่รู้ว่าจะฟื้นก่อนฟุบ แล้วค่อยหายหรือเปล่านะ
:lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 11

haruti เขียน:ผมมองว่า ตลาดไทย ยังคงอยู่กับ กลุ่มสินค้า หุ้นวัฎจักร..เช่น ครอบครัว ปตท.หรือบ้านปู แม้นแต่ scc ครึ่งหนึ่งของรายได้เป็น ปิโตรเคมี...ดังนั้น ราคาสินค้าพวกนี้ขึ้น หุ้นมันก็ขึ้นเป็นธรรมดาครับ
ถ้า น้ำมันไปถึง 70 ดอล...ปตท.จะไปเท่าไร.... :lol: ดัชนีจะเป็นเท่าไร

หุ้นไทยเดาทางยากตรงที่มันเกี่ยวกับราคาน้ำมันเนี้ยแหละ

จริงๆตอนนี้ผมก็ถือหุ้นน้ำมันอยู่นะ

ผมไปตามอ่านเว็บลุงโฉลกเห็นเขาว่าดูจากกราฟแล้วราคาน้ำมันไปได้อีกพอควรเลยนะ  :ep:

ตอนนี้ theme ล่าสุดของตลาดหุ้นคือ

reflation

ฉนั้นต้องเล่นหุ้นน้ำมัน

อิอิ  :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 12

Tsunami เขียน: เลยแอบถามหน่อย ว่าคัดมาจาก Research โบรคฯ ดังของต่างประเทศหรือเปล่าครับ
ใช่ครับคัดมาจากโบรกเกอร์ครับ

แต่อยู่ในประเทศไทยเนี้ยแหละครับ

จริงๆผมตัด pattern ทุก crisis มานั่งหารายละเอียดเอาน่ะครับ

แล้วก็พยายามจะดู trend ของหุ้นปัจจุบันเทียบกับ crisis รอบก่อนๆครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 13

หุ้น usa ลองดู pe ในรอบ 100 ปีของ s&p ดูครับ

รูปภาพ

ข้อมูลจาก deutsche bank ครับ

pe ของ s&p ตอนนี้ก็ไม่ถูกเลย

จุดเส้นปะคือ recession รอบก่อนๆ

ดูๆแล้วรอบนี้ไม่น่าจบเร็วด้วย

ดูๆแล้วก็ไม่ถูกเท่าไหร่นา  :roll:
hongvalue

โพสต์ที่ 14

hongvalue เขียน:
ดูๆแล้วรอบนี้ไม่น่าจบเร็วด้วย

:
หมายถึงวิกฤติเศรษฐกิจไม่น่าจบเร็ว

ดูๆแล้วก็ไม่ถูกเท่าไหร่นา
hongvalue

โพสต์ที่ 15

ดูตัวเลข default rate รอบนี้

รูปภาพ

ดู global speculative default  ก็ยังไม่สูงเท่าไหร่

ยังน่าจะสูงขึ้นไปได้อีก

อืมอืม
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 16

อย่างผมคงต้องว่า Mr. Market อย่างเดียวเลยครับ อารมณ์ดีสุด ๆ ตอนนี้

ผมว่ามันเกิดจากช่วงก่อนหน้านี้ที่ตลาดเริ่มวิ่งมาปิด gap แถว 450 มั้ง
แต่ดันมีข่าวดีเสริม
มันเลยทะลุแนวต้านหลัก ๆ ขึ้นมาหมดเลย

ตอนนี้ข่าวร้ายก็มี แต่คนมองข้ามกันหมดเลย ข่าวดีก็ถูกขยายเกินงาม

forward PE 09 ผมว่าหุ้นหลายตัวไม่ควรซื้อแล้ว

แต่ถ้า forward 5 ปี แบบโบร๊คชอบพูดกัน มันก็ชัวร์อยู่แล้วว่าซื้อได้ 55555

ผมมี feeling ว่า เงินจะเริ่มเฟ้อแรงเร็ว ๆ นี้แฮะ ปลายปี หรือปีหน้า ซื้อทองเก็บไว้ดีป่าวหว่า
tum_H

โพสต์ที่ 17

ขอบ่น หน่อยแล้วกัน(เล่าเรื่อง)

คำว่าฟื้น ในความเห็นส่วนตัวของผม ผมมองว่า ต่ำสุดไปแล้วแต่ก็แค่ทรงๆ
(เพราะมีหลายสำนักบอกว่าเศรษฐกิจเริ่มฟื้นตัว จนหลายคนยิ้มแป้น)

เลยโยงมาถึงเรื่องงานของผม ในปัจจุบันที่ต้อง contact กับ supplier หลาย
ที่พอสมควร ตอนนี้หลายๆที่ model ใหม่ๆ ไม่ต้องบีบบังคับ หรือง้องอนขอ
ให้ลดราคาให้เหมือนแต่ก่อน ยอมขายถูกกว่า model ก่อนหน้าเสียอีก ยิ่งราย
ใหม่ๆที่ไม่เคยรู้จักก็ติดต่อเข้ามาเต็มเลย ที่สำคัญเจ้าที่เคยผูกขาดก่อนหน้า
ก็เริ่มมีคู่แข่งเข้ามาตีตลาดเพิ่ม
(เศรษฐกิจแย่ๆ ครั้งก่อนสงสัยก็คงเหมือนแบบนี้เนอะ)

ก่อนที่เศรษฐกิจจะฟื้น สงครามการแข่งขันคงดุเดือดพิลึก นั่นทำให้มองได้ว่า
บางธุระกิจ หากในอนาคตฟื้นขึ้นได้จิงๆ ก็ไม่ได้หมายความว่าความสามารถ
ในการทำกำไรจะเพิ่มขึ้น เว้นแต่ว่า volume จะสูงขึ้นมากกว่าเดิม
(แต่บริษัทผม คงยิ้มแป้นเพราะเป็นผู้กำหนดราคาขาย)

ยิ่งตอนนี้แถวๆนิคมที่อยู่ ขนาดตอนกลางคืนหมายังไม่เห่าเลย ไม่รู้หายไป
ไหนหมด ขนาดห้องเช่าลดแล้วลดอีก ก็ยังว่างเพียบ นี่ยังไม่รวมที่ที่สร้าง
ใหม่ ที่กลายเป็นตึก ร้างไปเลย ยังไม่รวมพนักงานที่ไม่มีโอทีทำ ถึงขนาด
ยอมลาออก กลับไปอยู่ที่บ้านก็มี
(ขนาดมีบางที่ เริ่มเรียกพนักงานเก่าบางส่วนกลับมาแล้ว ก็ยังไม่ถึงครึ่งที่หายไป)

มองย้อนกลับมาเปรียบเทียบกับ set ที่วิ่งจนเลยสถานีปลายทางไปแล้ว หาก
หลายๆคนเคยดูภาพยนต์ คงพอเดาออกว่า หากรถไฟเลยสถานีไปมากๆแล้ว
จะเจออะไร :idea:

อย่าลืมนะครับว่าตอนนี้ทุกคนกำไรหมด มีใครไม่กำไรบ้าง ถ้าหากมีข่าว หมา
น้อยน่ารักตัวหนึ่งโดนรถชนขาหักหน้าปากซอย สงสัยคนคงออกวิ่งไปดูกันทั้ง
หมู่บ้าน :lol:

หุ้นขึ้นใครๆก็ชอบ แต่ถ้ามากเกินพอดี ก็มักจะมีเรื่องน่าอึดอัดตามมา แต่ว่า
ประเด็นคือ จุดอิ่มตัวอยู่ตรงไหนเท่านั้นแหละ พอมีสติแล้วก็คงคิดได้
(เพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกัน)

เหมือนอย่างเรื่อง แสงปลายอุโมงค์ พอทุกคนเห็นแสงก็นึกว่าเจอทางออก
แล้ว ด้วยความดีใจก็เลยรีบวิ่งตามไป แต่ผ่านไป 3 ปีหลังจากวิ่ง ก็ยังไม่โผล่จากอุโมงค์เสียที

สุดท้ายก็รู้ว่าแค่เข้าใกล้มากขึ้น เลยต้องนั่งพักเหนื่อยกันแทบตาย บางคน
ร่างกายไม่แข็งแรงพอ ล้มตายไปก็มี

อิอิ บ่นเล็กๆ เพราะผมเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน สงสัยต้องเข้าวัดบ่อยๆเหมือน
พี่พอใจเสียหน่อย จิตใจจะได้สงบขึ้น

:idea:  :?:  :!:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
i_sarut

โพสต์ที่ 18

อยากทราบว่า เมื่อมีปริมาณเงินมาก และสภาพคล่องล้นขนาดนี้

จะมีปัจจัยอะไรบ้างที่จะทำให้ set และหุ้นทั่วโลกตกหนักๆ นอกจากดอกเบี้ยขึ้นสูงครับ

เพราะเท่าที่ดู ช่วงนี้มีข่าวร้ายๆก็ยังไม่ตกมากเลยครับ  :?:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
hongvalue

โพสต์ที่ 19

[quote="i_sarut"]อยากทราบว่า เมื่อมีปริมาณเงินมาก และสภาพคล่องล้นขนาดนี้

จะมีปัจจัยอะไรบ้างที่จะทำให้ set และหุ้นทั่วโลกตกหนักๆ นอกจากดอกเบี้ยขึ้นสูงครับ

เพราะเท่าที่ดู ช่วงนี้มีข่าวร้ายๆก็ยังไม่ตกมากเลยครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 20

[quote="i_sarut"]

เพราะเท่าที่ดู ช่วงนี้มีข่าวร้ายๆก็ยังไม่ตกมากเลยครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 21

Linzhi เขียน: ผมมี feeling ว่า เงินจะเริ่มเฟ้อแรงเร็ว ๆ นี้แฮะ ปลายปี หรือปีหน้า ซื้อทองเก็บไว้ดีป่าวหว่า

จริงๆ ผมว่าทองคำน่าสนใจนะครับ

ในระยะต่อไป

ผมว่าตลาดหุ้นมีความเสี่ยงที่จะเกิด

stagflation นะครับ

เพราะว่าเงินเฟ้อเริ่มกลับมาแต่เศรษฐกิจยังตกต่ำอยู่

แล้วถ้าธนาคารต้องขึ้นดอกเบี้ยทั้งๆที่เศรษฐกิจยังอยู่ที่ปากเหว

เมื่อนั้นคนที่ลงทุนในหุ้นก็  :vm:  :vm:  :vm:

พวกหลบภัยใน safeheaven ก็  :lol:  เริงร่า
hongvalue

โพสต์ที่ 22

สมมุติเจอผู้ต้องสงสัยก็เอาปืนยิงมันก่อนเลย

แล้วค่อยถามว่า "เฮ้ยเมิงเปล่าที่ขโมยของร้านกรู"

อันนี้ผมพูดเล่นนะครับ

อย่าไปทำจริงๆนะครับ

เพราะจะติดคุกติดตารางเอาได้  :lol:
hongvalue

Re: fundflow in q2 และ downside risk ในระยะถัดไป

โพสต์ที่ 23

3.รัฐบาลที่ทำ qe จะทำให้เกิดเงินเฟ้อและทำให้เจ้าหนี้มีแรงจูงใจในการทำให้เกิดเงินเฟ้อ

แก้เป็นลูกหนี้ เพราะรัฐบาล usa เป็นลูกหนี้เขา

เพราะออกพันธบัตรเลยมีแรงจูงใจในการทำให้เกิดเงินเฟ้อ
TPH

โพสต์ที่ 24

Great and thank you for your information and opinion  :)
sutian

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะเลย
----
hongvalue

โพสต์ที่ 26

ราคาน้ำมันใกล้ถึง 60 เหรียญแล้ว

มีใครถือหุ้นกลุ่มพลังงานบ้างครับ

มาชนแก้วกันหน่อย

:B

ถ้าเปรียบเทียบเป็นโต๊ะจีน

ตอนนี้ของหวานน่าจะกำลังมาเสริฟ

จากหลักน่าจะได้กินกันจนเกือบหมดโต๊ะแล้ว

ผมกินของหวานเสร็จผมจะขอตัวเพื่อนๆในโต๊ะ

ไปเข้าห้องน้ำแล้วหนีกลับบ้านเลย อิอิ

ว่าแต่ขอนอกเรื่อง fundflow หน่อยเถอะ

ผมอยากรู้มากเลยว่าหุ้น thai กับ aot ขึ้นมาเพราะอะไร

เคยเห็นพี่ ih แกะงบ thai ในเว็บ greenbull ว่า

มันมีปัญหาเรื่องสภาพคล่องไม่รู้ว่าจะมีเงินจ่ายหนี้ได้ไหมไม่ใช่เหรอ

ใครตามบ้างครับ

บอกหน่อยสิมันมีประเด็นอะไรเหรอที่สองตัวนี้ขึ้นมา

มันถูกยังไงอะ  :roll:  หรือว่าคลายกังวลเรื่องหวัดหมู

ไม่เอาเหตุผลว่า dr.effect นะ
auspicja

โพสต์ที่ 27

Thai เคยอ่านเจอว่า d/e มากครับ เผลอๆอาจต้องเพิ่มทุน ผมก้อไม่รุู้ว่าขึ้นมาได้ยังไง  แต่เขาขึ้นมาจาก 7 บาท นะครับ ถ้าเป็นผมได้มาเกือบ 100% คงเผ่นแล้วครับ

ขอถามว่า mtm คืออะไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 28

auspicja เขียน:
ขอถามว่า mtm คืออะไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
mark to market

คือสถาบันการเงินที่ไปลงทุนในสินทรัพย์ต่างๆ

ต้องบันทึกที่ราคาตลาดซึ่งส่วนใหญ่น่าจะขาดทุนครับ

การยกเลิกจะทำให้งบกำไรขาดทุนดีขึ้นครับ
auspicja

โพสต์ที่ 29

ยกเลิก mark to market อย่างนี้ ก้อทำให้ d/e ดูดีขึ้นเยอะเลยเพราะ asset ที่ใช้ค้ำประกันเงินกู้ มูลค่ามันหายไปเยอะ แต่ยกเลิกmtm ทำให้ใช้มูลค่าตอนปล่อยกู้

ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
i_sarut

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณครับพี่ฮง  :P
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/