fundflow in q2 และ downside risk ในระยะถัดไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Luty97
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

fundflow in q2 และ downside risk ในระยะถัดไป

โพสต์ที่ 181

ขอถามเพิ่มหน่อยว่า เป็นไปได้ไหมที่ vix index นี้มันจะเหมือนกัน -s&p หรือป่าวถ้ามีความสัมพันธ์กันเยอะๆ

คือเวลามันขึ้นแรง หุ้นก็ลงแล้ว หรือมันลงแรงหุ้นก็ขึ้นไปแล้ว

กลายเป็นว่าเราไม่ได้ประโยชน์อะไรจากมันเลย  :roll:
หลักของความสมดุล
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 182

[quote="Luty97"]ขอถามเพิ่มหน่อยว่า เป็นไปได้ไหมที่ vix index นี้มันจะเหมือนกัน -s&p หรือป่าวถ้ามีความสัมพันธ์กันเยอะๆ

คือเวลามันขึ้นแรง หุ้นก็ลงแล้ว หรือมันลงแรงหุ้นก็ขึ้นไปแล้ว

กลายเป็นว่าเราไม่ได้ประโยชน์อะไรจากมันเลย
ccc111
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 183

ขอบคุณ hong ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว :o
Luty97

โพสต์ที่ 184

ccc111 เขียน:ขอบคุณ hong ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว :o
+ 1  :D
eyebrow
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 185

ขอบคุณมากครับ  ได้ความรู้และเปิดโลกทัศน์มากๆ   :cool:
ขอติดตามอ่านอย่างต่อเนื่องนะครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 186

อืม... ไปดู definition ของ VIX Index ที่ฮงให้เอาไว้ ซึ่งมันก็คือ Implied Volatility ของ S&P

ในฐานะที่พอจะมีความรู้เกี่ยวกับ derivatives อยู่บ้าง ขออนุญาตขยายความดังนี้ครับ

ที่มาของ Implied Vol นี้มาจากทฤษฎีในการคำนวณมูลค่า Option ของ Black & Scholes อย่างที่เคย post เอาไว้ ว่าพวกนักเศรษฐสาตร์กับนักการเงิน มันจะชอบ Simplify เรื่องต่างๆ ในโลกนี้ผ่าน Assumption ที่ไม่ค่อยจะมีอยู่จริง สุดท้ายก็ได้สมการออกมาสมการหนึ่ง ซึ่งต้องใส่ตัวแปรต่างๆ ในการคำนวณมูลค่า ตัวแปรที่สำคัญที่สุดตัวหนึ่งซึ่งไม่สามารถหาค่ามาใส่ได้ก็คือ ค่าความผันผวนของสินทรัพย์อ้างอิงที่น่าจะเกิดขึ้นในอนาคต เพราะ มันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นในอนาคต ก็เลยไม่มีใครรู้ว่าจะใส่อะไรดี

บางคนพยายามสร้างโมเดลในการคำนวณ vol เพื่อเอามาใส่
บางคนก็มั่วๆ เอาใช้ความรู้สึก
บางคนก็เอาความผันผวนในอดีตมาใช้
ก็สุดแล้วแต่คนจะเอามาใช้

ใส่ vol เข้าไปก็ได้ราคา Option ที่ควรจะซื้อขาย เห็นว่าราคานี้ซื้อ/ขายแล้วน่าจะกำไรก็ซื้อขาย ก็เกิดเป็น Market Price ของ Option ขึ้น

ทีนี้ Implied Vol คืออะไร Implied Vol ก็คือการที่เอา Market Price ของ Option มา work กลับไปหา Vol ว่าราคาซื้อขายของ Option ในขณะนี้เทียบเท่ากับ Vol ที่เท่าไหร่ แล้วก็เรียกมันว่า Implied Vol

ซึ่งสุดท้ายแล้ว Implied Vol มันจะสะท้อนทุกสิ่งทุกอย่างทั้งความคาดหวังในอนาคตของคน trade option พฤติกรรมของสินทรัพย์ทางการเงินที่ไม่ใช่ Log-Normal Distribution ความไม่ Efficient ของตลาด error ต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้น etc.

ตัดมาที่ประเด็นที่น่าจะมีประโยชน์ดีกว่า...

เท่าที่ผมเคยนั่งดูตลาด vol ของ forex พฤติกรรมของ vol จะดีดตัวสูงขึ้นเมื่อเกิดการ break out แนวต้าน หรือ แนวรับที่สำคัญๆ และจะค่อยๆ ลดลงเรื่อยๆ จนอยู่ในระดับที่สมดุล

ถ้าถามผมว่า... vol เป็นตัวนำ underlying หรือเปล่า? ผมคงจะตอบไม่ว่าน่าจะใช่ underlying ต่างหากเป็น indicator ของ vol

เพราะสุดท้ายแล้ว ที่ technical level ต่างๆ ที่ำสำคัญจะมีคนทำพวก barrier option, digital option, หรือ option แปลกๆ ที่มีค่า gamma สูงๆ เอาไว้ เมื่อ underlying ไป trigger option พวกนั้น ก็จะไป trigger ให้คนบริหารพอร์ต Option จำเป็นต้อง take action เพื่อปรับความเสี่ยงของพอร์ต Option ใหม่ จนเกิดการซื้อ Option ปริมาณมากๆ และผลักดันให้ implied vol สูงขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ ซึ่งก็หมายความกว่า Underlying เป็นตัวชี้นำ Vol มากกว่าครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 187

picatos เขียน:อืม... ไปดู definition ของ VIX Index ที่ฮงให้เอาไว้ ซึ่งมันก็คือ Implied Volatility ของ S&P

ในฐานะที่พอจะมีความรู้เกี่ยวกับ derivatives อยู่บ้าง ขออนุญาตขยายความดังนี้ครับ

ขอบคุณพี่ picatos มากครับที่ช่วยขยายความให้

ว่าแต่พี่มีความรู้ dirivatives มากขนาดนี้

เคยทำงานเกี่ยวกับทางการเงินหรืออะไรมาเหรอครับ

:D
hongvalue

โพสต์ที่ 188

รอบนี้ผมพลาดแล้ว

ประเมินว่า fundflow จะยังไม่ออก

แต่ผมดันขายหุ้นไปเพราะคิดว่า

มันจะแกว่ง

ผมจะได้ทำรอบเพิ่มขึ้น

จะได้กำไรเยอะขึ้น

แต่กลับกลายเป็นขายแล้ว

มันก็ไม่ลงมาซักที

ราคาน้ำมันก็ไม่ลง

เฮ้อ  วันหลังผมจะไม่ขายเพราะกะเล่นรอบแล้ว

ถ้าขายคราวหน้าจะขายเพราะว่าประเมินว่า fundflow

จะไหลออกแล้วผมก็หยุดเล่น

ไปนอนกินน้ำปั่นอยู่ชายหาดไปเลยดีกว่า

ขายแล้วนั่งลุ้นให้ลงเพื่อเล่นรอบแบบนี้

มันไม่ลงผมก็ซวยเลย

:lol:  

แต่ให้ซื้อราคานี้ก็ไม่ถูกเท่าไหร่

ใกล้ๆกับต้นทุนคราวที่แล้วมราขายไปเลย

เฮ้อ เล่นรอบแล้วปวดหัว

ไม่น่าทำผิดศีลของแก๊ง fundflow เลย

เราไม่ใช่นักเทคนิคสายตรง

น่าจะไปเน้น fundflow มากกว่า

แต่ขายเพราะอ่านบทความว่า set เกิด

bearish divergence

เอิ๊ก เป็นบทเรียนไปครับพี่น้อง   :?
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 189

:8) ตลาดลงขนาดนี้ ยังบอกว่าไม่ลงอีกเหรอ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 190

[quote="por_jai"]:8) ตลาดลงขนาดนี้ ยังบอกว่าไม่ลงอีกเหรอ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 191

ขอบคุณครับคุณฮง แนวรับช่วงนี้ของSETแข็งแกร่งมากจริงๆ รับไม่ทันเด้งเลยครับ มีนักลงทุนบางท่านใช้กลยุทธ์รับวันแดง ยิ่งแดงมากยิ่งรับมาก  :lol: ใช้ได้ดีกับช่วงนี้จริงๆครับ  นักวิเคราะห์ที่เชี่ยวชาญมากบางท่านบอกว่าSETรอบนี้อาจได้เห็นยอดภูเขาแถว580จุดครับ WoW
hongvalue

โพสต์ที่ 192

[quote="ศิษย์เซียน007"]ขอบคุณครับคุณฮง แนวรับช่วงนี้ของSETแข็งแกร่งมากจริงๆ รับไม่ทันเด้งเลยครับ มีนักลงทุนบางท่านใช้กลยุทธ์รับวันแดง ยิ่งแดงมากยิ่งรับมาก
Quadrifoglio Verde

โพสต์ที่ 193

นั่นสิครับ ผมกำทึนไว้ตั้งแต่ต้นปี กะว่ารอช้อนตอนมันพักฐานสักระยะ

แต่นี่พี่เล่นพักฐาน 5-8 จุดวันเดียว แล้ววิ่งต่อ 10 กว่าจุด 2 วัน

คนไม่เก่งเรื่อง fund แบบผม ได้แต่กำเงินแล้ว งงๆ ว่าจะเข้าเมื่อไหร่ดีว้าาาา

เพราะราคามันสูงขึ้นๆ เรื่อยๆ ข่าวดีมาติดๆกันตลอด ข่าวร้ายมีบ้างเป็นบางระยะ

แล้วสรุปจะเข้าไปลงทุนยาวตอนนี้ดีมั้ย???
" บทเรียนที่สำคัญที่สุดในการลงทุนก็คือการมองหุ้นที่ซื้อขายกันอยู่ในตลาดเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจ ไม่ใช่สิ่งที่มีราคาขึ้นๆ ลงๆ
hongvalue

โพสต์ที่ 194

Quadrifoglio Verde เขียน: คนไม่เก่งเรื่อง fund แบบผม ได้แต่กำเงินแล้ว งงๆ ว่าจะเข้าเมื่อไหร่ดีว้าาาา

จริงๆแล้วไม่จำเป็นต้องเป็น fundflow ก็ได้นะครับ

เพราะว่า vi หลายคนที่ผมรู้จักก็ถือหุ้น 80-100%

ตลอดเวลาครับ ปีนี้ได้ผลตอบแทนกันก็เยอะครับ

บางท่านสูงถึง 60% เลยทีเดียวครับ

การจะเข้าซื้อหุ้นสามารถวิเคราห์ได้หลายแนว ถ้าคุณ

ไม่เก่งเรื่อง fundflow ก็สามารถวิเคราห์พื้นฐานหรือเทคนิคก็ได้ครับ
Quadrifoglio Verde เขียน:
แล้วสรุปจะเข้าไปลงทุนยาวตอนนี้ดีมั้ย???

เรื่องนี้ตอบยากครับ

คำว่าระยะยาวคือกี่ปี

บางท่าน 1 ปี บางท่าน 5 ปี

สำหรับผมระยะยาวคือ 1 ปี

5 ปีนี้ยาวเวอร์ๆๆๆๆๆ สำหรับผม

อีกอย่างมันอยู่ที่หุ้นที่จะเล่นด้วย

ถ้าเล่นหุ้นที่ฝรั่งไม่เล่น

ผมคิดว่า set index ไม่น่าจะเป็นตัวตัดสินใจเท่าไหร่

แต่ถ้าเล่นหุ้นที่ฝรั่งเล่น

แล้วคิดจะลงทุนระยะยาวในราคานี้

ผมว่าโอกาศกำไรขาดทุน 50 : 50

หมายถึงถือหุ้น blueship ราคานี้ไปซัก 1 ปีนะครับ

อีกอย่างคนเล่นแนว fundflow มองอย่างมากก็

quarter หน้า ไม่เคยมองถึงปีหน้า

เพราะไม่รู้จะใช้ model อะไรในการวิเคราห์ว่าปีหน้า

จะมีเงินไหลเข้ามาลงทุนในหุ้นไหม

แนวทางที่ผมใช้จะต้อง update ตลอดเวลา

ผมทำได้อย่างมากก็มอง quarter หน้า

เช่นผมคิดว่า q2 หุ้นจะขึ้น ผมก็เข้าไปเก็บหุ้นกลางเดือนมีนา

ปลายเดือนมิถุนายน ผมก็จะต้องพยายามสรุปว่าภาพรวม

ความเสี่ยง ต่างๆของ quarter หน้าให้ได้อย่างน้อยคร่าวๆ

อะไรอย่างนี้เป็นต้น

คือเล่ามาจะบอกว่าผมเล่นสั้นถึงระยะกลาง

ถ้าคุณถามว่าคำลงทุนระยะยาวดีไหม สไตล์ของผมคงไม่สามารถตอบให้ได้ครับ

ถ้าเป็นมุมมองระยะยาว 5 ปีขึ้นไป
แนะนำให้ไปถามพี่วิบูลย์ครับ (อิอิ พี่วิบูลย์งานเข้า)
ccc111

โพสต์ที่ 195

hongvalue เขียน: วันนี้ผมรับคืนแล้วครับ ซื้อเปิดเลย

แต่ซื้อแพงกว่าตอนที่ผมขายไปนะ :x

แต่มองว่าไปต่อราคาในอดีตจะเป็นไงก็ช่างมันเถอะ

ดูเหมือนต่างชาติยังหลอกล่อให้รายย่อยมาซื้อของไม่ได้มั้ง

ก็เลยลากหุ้นไปต่อ

เล่นหุ้นช่วงนี้เล่นได้แต่ต้องตั้งการ์ดสูงๆนะครับ

ถ้าให้ผมดู pe set ผมซื้อหุ้นไม่ลงไปแล้วนะ

บางที่บอกว่า 19 ต่ำสุดบอก 11

ซื้อเพราะดูแล้วฝรั่งจะลากหุ้นต่ออย่างเดียวเลย

ไม่ได้ซื้อเพราะหุ้นถูก

เล่นแบบนี้แล้วเสี่ยวไส้ เหมือนนั่งบนรถไฟเหาะ

ถ้ามีประเด็นว่าค่าเงินอาจจะเปลี่ยน trend เมื่อไหร่

ก็ต้องรีบหนีเลยครับ

แต่ตอนนี้ก็ follow the trend ไปก่อนได้แหละ

(ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ)

ผมว่าถ้าตลาดยังไม่เป็นไปตามเงื่อนไขที่ hong วางไว้ว่าควรซื้อ ก็แปลว่าซื้อตามอารมย์ อันนี้ต้องระวังนะ
ผมน่ะเป็นบ่อยเลย ถูกก็ดีไปผิดก็เซ็งเป็ด ดวงล้วนๆ
hongvalue

โพสต์ที่ 196

ccc111 เขียน:

ผมว่าถ้าตลาดยังไม่เป็นไปตามเงื่อนไขที่ hong วางไว้ว่าควรซื้อ ก็แปลว่าซื้อตามอารมย์ อันนี้ต้องระวังนะ
ผมน่ะเป็นบ่อยเลย ถูกก็ดีไปผิดก็เซ็งเป็ด ดวงล้วนๆ

ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วง

จริงๆแล้วผมหาข้อมูลเพิ่มมาหลายวันแล้วน่ะครับ

ผมล้าง port ไปประมาณ อาทิตย์กว่าๆแล้วครับ

มีเงื่อนไขทาง fundflow เหมือนกันนะ

ที่ซื้อ

แต่ว่ามันยังไม่ประติดประต่อเป็นภาพใหญ่ได้

ผมก็เลยซื้อไปบางส่วนน่ะครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากครับที่เตือน

ผมอาจจะ bias กลัวตกรถจริงๆก็ได้

ต้องกลับไปคิดใหม่ดีๆ

อิอิ

ป.ล. พี่พอใจยังถือหุ้นน้ำมันอยู่เปล่า

ผมเช็กใน cnbc เมื่อกี้ราคาน้ำมันถึง 63 ด้วยแหละ

หวังว่าจะกอดคอกันรวยหุ้นน้ำมันนะ เฮียพอใจ

อิอิ
hongvalue

โพสต์ที่ 197

[quote="crazyrisk"][quote="por_jai"]:8) ตลาดลงขนาดนี้ ยังบอกว่าไม่ลงอีกเหรอ
Luty97

โพสต์ที่ 198

วันนี้พี่เต็มปอดแล้ว ฮง

ดอยป่าวไม่รู้  :oops:
ccc111

โพสต์ที่ 199

ตอนนี้ผมก็ยังรักษาระดับ port ไว้ที่ 80% เหมือนเดิม มีขายทำกำไรเปลี่ยนตัวบ้าง
เพราะอ่านตลาดไม่ออก เลยยืมวิชาอาจารย์ปลาแห่งสินธรมาใช้ "อยู่เฉยๆดูมันทำไปเรื่อยๆดีกว่าถ้ายังอ่านไม่ออก"

ว่าแต่ช่วงนี้น้องมินต์ดูดี๊ดี...อิอิ   ขอแอบเชียร์หุ้นตัวเองหน่อย
i_sarut

โพสต์ที่ 200

Quadrifoglio Verde เขียน:นั่นสิครับ ผมกำทึนไว้ตั้งแต่ต้นปี กะว่ารอช้อนตอนมันพักฐานสักระยะ

แต่นี่พี่เล่นพักฐาน 5-8 จุดวันเดียว แล้ววิ่งต่อ 10 กว่าจุด 2 วัน

คนไม่เก่งเรื่อง fund แบบผม ได้แต่กำเงินแล้ว งงๆ ว่าจะเข้าเมื่อไหร่ดีว้าาาา

เพราะราคามันสูงขึ้นๆ เรื่อยๆ ข่าวดีมาติดๆกันตลอด ข่าวร้ายมีบ้างเป็นบางระยะ

พี่ QV ถ้าลงทุนระยะยาวผมว่าลองอ่านบทความของพี่สุมาอี้ดูครับ

น่าจะใช้ได้กับช่วงนี้นะครับ  :P

อย่ากลัวตกรถไฟ
http://api.settrade.com/blog/1001ii/2009/01/21/443
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
poppo

โพสต์ที่ 201

ไม่ซื้อไม่ขาดทุน........

หุ้นเล่นสิบปีครั้งก็รวยได้........

ตกรถดีกว่าติดดอย........

เสียดายดีกว่าเสียใจ..........
จงทนอด และอดทน
tutinglee

โพสต์ที่ 202

สำหรับผมจะสังเกตุ  fundflow จากค่าเงินบาทครับ ถ้ายังมี fundflow ไหลเข้ามาอยู่ ค่าเงินบาทจะยังคงแข็งต่อเนื่อง    แต่ถ้าเมื่อใดค่าเงินบาทเริ่มอ่อนให้พึงระวังว่า fundflow อาจเริ่มไหลออกครับ
final

SET Shariah Index

โพสต์ที่ 203

หลายวันก่อน ได้ดูTV โปรโมทเกี่ยวกับ SET Shariah Index  ว่ามีการเลือกหุ้นตามหลักศาสนาอิสลามมาห้าสิบตัว เพื่อหวังเรียกนักลงทุนอิสลามจากตอ.กลางหรือพวกเศรษฐีน้ำมัน

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆคิดว่านักลงทุนอิสลามจะมาสนใจหุ้นพวกนี้มั้ยค่ะ จะมี fund flow จากทางตอ.กลางไหม  เราจะดูได้อย่างไรว่ามีหรือไม่

ถ้าคิดว่ามี ดิฉันจะได้ไปดูรายชื่อห้าสิบบริษัทนี้ได้ที่ไหนเอ่ย

ขอบคุณค่ะ
hongvalue

Re: SET Shariah Index

โพสต์ที่ 204

[quote="final"]หลายวันก่อน ได้ดูTV โปรโมทเกี่ยวกับ SET Shariah Index
i_sarut

Re: SET Shariah Index

โพสต์ที่ 205

[quote="final"]หลายวันก่อน ได้ดูTV โปรโมทเกี่ยวกับ SET Shariah Index
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 206

สวัสดีครับ...โพสครั้งนี้ก็เพื่อถามน้องฮงโดยเฉพาะเลยนะคับ

ความรู้เศรษฐศาสตร์พี่ เท่าหางคางคก...แต่ด้วยความที่ตอนนี้ว่างจัด...ประกอบกับเกิดความปลื้มในอ.mprandy กับน้องฮงมานานแล้ว...วันนี้เลยหยิบเอากระทู้อ.mprandy กับ usaและกระทู้นี้มาอ่านปัดเป่าขี้เลื่อยในสมอง...แล้วเลยเกิดคำถามขึ้นโดยฉับพลัน...

1.ขอ indicator & correlation เด็ดเลยครับ...เท่าที่พี่สรุปได้จากสองกระทู้...ก็มี usdi, tedspread, vix, pmi correlation others (oil price, bdi), m2 and deposite rate, libor rate...ที่น้องฮงใช้มีไรอีกเป่า
2.พี่อยากได้ correlation ของ ism, qe, consumption expenditure กับ หุ้นอ่ะ...ไม่รู้น้องฮงมีเป่า
3.leading indicator ทั้งสิบ...ตอนนี้เป็นไงบ้างแล้วอะครับ...บวกกี่อัน ลบกี่อัน
4.อยากได้เว็บที่ตามแต่ละอันด้วยอะ...พี่หาแค่ usdi เอง...ที่เหลือขี้เกียจ :lovl:
5.มีกระทู้หรือสิ่งใดแนะนำอีกปะครับ...จะไปตามอ่าน...นอกจากของที่ถามอจ.IH

Thankssss หลายนะครับ...
ปล.อยากได้ความรู้เฉยๆนะครับ...ไม่ได้ใช้ลงทุน...ไม่ต้องกลัววิชาไม่ขลังนะ... :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 207

tanapol เขียน:สวัสดีครับ...โพสครั้งนี้ก็เพื่อถามน้องฮงโดยเฉพาะเลยนะคับ

ความรู้เศรษฐศาสตร์พี่ เท่าหางคางคก...แต่ด้วยความที่ตอนนี้ว่างจัด...ประกอบกับเกิดความปลื้มในอ.mprandy กับน้องฮงมานานแล้ว...วันนี้เลยหยิบเอากระทู้อ.mprandy กับ usaและกระทู้นี้มาอ่านปัดเป่าขี้เลื่อยในสมอง...แล้วเลยเกิดคำถามขึ้นโดยฉับพลัน...

1.ขอ indicator & correlation เด็ดเลยครับ...เท่าที่พี่สรุปได้จากสองกระทู้...ก็มี usdi, tedspread, vix, pmi correlation others (oil price, bdi), m2 and deposite rate, libor rate...ที่น้องฮงใช้มีไรอีกเป่า
2.พี่อยากได้ correlation ของ ism, qe, consumption expenditure กับ หุ้นอ่ะ...ไม่รู้น้องฮงมีเป่า
3.leading indicator ทั้งสิบ...ตอนนี้เป็นไงบ้างแล้วอะครับ...บวกกี่อัน ลบกี่อัน
4.อยากได้เว็บที่ตามแต่ละอันด้วยอะ...พี่หาแค่ usdi เอง...ที่เหลือขี้เกียจ :lovl:
5.มีกระทู้หรือสิ่งใดแนะนำอีกปะครับ...จะไปตามอ่าน...นอกจากของที่ถามอจ.IH

Thankssss หลายนะครับ...
ปล.อยากได้ความรู้เฉยๆนะครับ...ไม่ได้ใช้ลงทุน...ไม่ต้องกลัววิชาไม่ขลังนะ... :lol:

เหว๋อออออออออ

มีแต่คำถามโหดๆๆๆๆๆๆๆ

1.จริงๆแล้วผมใช้ indicatos มากกว่า 20 ตัว

และใช้การดู probabality ในทุกๆสถานการณ์เช่น

วงจรดอกเบี้ย ปริมาณ volume ยอด netbuy sell

ต่อ volume ทั้งหมด  การเลือกตั้งที่ usa ที่ไทย

การค้นหาหุ้น dog  การประยุกต์ real option pricing

ฯลฯ

ทั้งหมดอีก 17-18 อย่างโดยประมาณ

ผมไปทำการไล่ย้อนหลัง fundflow ที่เข้ามาไทย

3-4 ปีย้อนหลังว่าแต่ละรอบดูอะไรบ้าง

ซึ่งกว่าผมจะไล่ครบเลือดตาแทบกระเด็น

พี่ tanapol ใจเย็นๆครับ ถ้าผมเล่าหมดตอนนี้

วันหลังผมก็ตั้งกระทู้ใหม่ไม่ได้แล้วเพราะว่า

ผมจะไม่มีอะไรมาเล่าให้เพื่อนๆฟังแล้วนะสิครับ

แบบนี้วันหลังผมจะเอาอะไรมาเล่าล่ะครับ

เอาเป็นว่าขอติดเอาไว้ก่อนแล้วกันนะครับ

ผมยิ่งรู้น้อยๆอยู่

เดี่ยววันหลังหมดมุขครับ

2.   3 ตัวนั้น link กับหุ้นโดยตรงไม่มีครับ

การทำ qe ค่อนข้างหายาก

ผมหาได้เฉพาะของประเทศญี่ปุ่นก่อนหน้านี้

ส่วน ism ผมแทบไม่ได้ดูเลย เพราะผมว่า

มันแทบจะใช้งานจริงไม่ค่อยได้ในเชิง

ประยุกต์กับการลงทุน

3.leading indicator ทั้ง 11 ตัวเข้าใจว่า

หมอ mprandy จะตอบได้ดีกว่า

เนื่องจากท่านหมอด้า สามารถขุดทั้ง 11 ตัวได้ลึกกว่าผม

4.indicator ที่ผมบอกเกือบทุกอันมีใน

yahoofinance และ bloomberg ครับ

5.เข้าเว็บ templeboxing

ดูกระทู้ชื่อ  คุณ bezos ครับ

กระทู้นั้นเป็นกระทู้ที่ผมชอบที่สุดตั้งแต่ผมเล่นเว็บบอร์ดมาเลยครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 208

ขอเล่าๆฝอยๆหน่อย

อย่างรอบนี้ผมดูพื้นฐานหุ้นหลายตัวค่อนข้างแพง

ภาพรวมตลาดก็ค่อนข้างแพง

แต่ผมดูแล้วยังจะมีเงินไหลเข้ามาในไทยอีก

ผมก็เลยกลับมาซื้อหุ้นอีกครั้ง

จริงๆผมล้าง port ไปแล้วแถวๆ 530-535

แล้วหลังจากล้าง port ไปอาทิตย์กว่าๆ

ก็เช็กข้อมูลข่าวสาร ความน่าจะเป็นต่างๆ ว่าหุ้นจะไปต่อ

ผมก็เลยกลับมาเก็บอีกที แถวๆ 550-555

ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะหมู่หรือจ่า

ซื้อหุ้นน้ำมันต้นน้ำไปหนึ่งตัว

โรงกลั่นอีกหนึ่งตัว

กล้าเล่นเฉพาะหุ้นพลังงาน

ช่วงนี้ราคาน้ำมันดูเป็นใจเหลือเกิน

ตอนแรกผมคิดว่า fundflow กับ fundamental ไปด้วยกันไม่ได้

ผมก็ได้เรียนรู้ว่า

fundflow สามารถเสริมเข้ากับ พื้นฐานได้เยอะมาก

แต่ผมยังไม่บรรลุถึงขั้นนำมาใช้รวมกันได้

และยังต้องไปเรียนรู้อีกมากมาย

ดังนั้นช่วงนี้ผมอาจจะโพสน้อยๆลงไปบ้าง

เพราะว่ารู้สึกว่าตัวเองกำลังอยู่ในช่วง

การจัดสมดุลของวิชาเก่าๆ (พื้นฐาน vi)

กับวิชาใหม่ๆ(fundflow)

ถ้าผมสามารถใช้ได้อย่างลงตัวเมื่อไหร่ก็จะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ
bakari

โพสต์ที่ 209

พี่ hongvalue แนะนำได้ไหมครับว่า ผมจะเริ่มศึกษา fundflow หรือตามข่าวสาร ที่ไหนเป็นแนวทางได้บ้างครับ
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 210

ถามน้องฮงต่อเลยละกันนะครับ...

1.ทำไมคิดว่าราคาน้ำมันจะขึ้นต่อได้เรื่อยๆละครับ
เท่าที่พี่คิดออก...ก็คงดูจาก demand supply เป็นหลัก...
มีหลักฐานทาง fundflow อื่นอีกมั้ยครับว่าราคาน้ำมันจะขึ้น

2.leading indicator หลายตัวขึ้นมาดีมาก...เรามีวิธีจับอย่างไรว่าพวกนี้ไม่ใช่แค่รีบาวด์...หรือแค่ seasonal

3.เคยเห็นกราฟ PMI ที่น้องฮงโพสไว้...มีcorrelation กับ bdi สูงมากถึง 78%...พี่ว่าถ้าเอามาใช้กับ fundflow indicator อีกสักสองสามตัวหาจังหวะซื้อ...อาจเป็นเจ้าวัฏจักรเรือเลยก็ได้นะ...ฮงคิดว่าไง

ปล.พี่ยังอ่านกระทู้ temple ไม่จบเลย(ไม่ค่อยมี fundflow ที่ตูอยากรู้เลยนี่หว่า555)...แต่สนุกมากเลยนะครับโดยเฉพาะอสังหา...

ขอบคุณครับ :P