AOT ของ DR นิเวศน์ +ยิกไปแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 1

สองอาทิตย์ก่อน DR แกท้าพนันยิกๆ ต้นทุนแกประมาณแค่ 15-16 บาทมั้ง

แป๊บเดียว + 40% แหล่ววว

รู้งี้ๆๆๆๆๆ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
pavilion
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ตอนนี้ไปไกลแล้วครับ  :)
pandulum511

โพสต์ที่ 3

วันนี้ได้แต่นั่งดูเขาไล่ราคากัน ใจหนึ่งก็อยากซื้ออีกใจก็กลัวจะติดดอย  :lol:
kornjackrit

โพสต์ที่ 4

หุ้นทีนักลงทุนชั้นเซียนซื้อในช่วงวิกฤติถือเป็นบทเรียนให้นักลงทุนรุ่นใหม่ๆได้ศึกษา
ว่าในช่วงที่เกิดวิกฤติ แต่ละท่านมีมุมมองแล้ววิธีการเลือกหุ้นลงทุนอย่างไร

การซื้อหุ้นตาม ผมว่าไม่น่าจะใช่ความคิดที่ดี
เพราะเมื่อใดที่เรารู้ว่าเซียนแต่ละท่านลงทุนในหุ้นตัวไหน
มันมักจะัเป็นช่วงเวลาที่สายเกินไปแล้วทั้งนั้น
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Surfing

โพสต์ที่ 5

ถ้าไม่มีใครรู้ว่า ดร. ซื้อ AOT กับ THAI จะมาได้ไกลเท่านี้มั๊ยน่า  :roll:
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

เล่นกันขนาดนี้ไม่ใช่ Docter Effect อย่างเดียวหรอกครับ
_________
Hughes

โพสต์ที่ 7

ขนาดคนในนี้ัยังไม่ซื้อตามกันเลย

ผมว่าไม่น่าใช่นะ

แล้วดร ก็บอกเรื่องตัวนี้มานานนนนน มากแล้วครับ
Isamu

โพสต์ที่ 8

ผมนับถือที่สุดดอกเตอร์ก็เรื่องความมีน้ำใจนี่หละครับ ถ้าจะซื้อเงียบๆรวยเงียบๆก็ไม่มีใครว่า แถมยังสอนให้คิดได้อย่างมีเหตุผล ในจุดที่ผมเคยตั้งข้อรังเกียจกับหุ้นประเภทนี้ เรื่องนี้สอนผมขัดเจนเลยว่าอย่าติดกับ style มากนัก ว่า VI ต้อง fundamental, asset play, growth stock, Buffett หรือ Peter Lynch แต่ต้องรู้รอบ และหาโอกาสที่เกิดขึ้นในตลาดให้ได้
    จะสอนนักเรียนให้ทำดี แล้วครูไม่ทำให้ดูแล้วเด็กนักเรียนที่ไหนจะเชื่อละครับ
ปล. อยากเก่งแบบนี้บ้าง ผมจะติดตามและฝึกฝนต่อไปครับ
satantuey

โพสต์ที่ 9

ผมว่ามันแปลกๆ  นะคับ  ขึ้นแบบทะลุทะลวง  ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้มันเนิบๆๆๆนาบๆๆๆ :8)

หรือว่ามีข่าววงในอะไรที่ยังไม่รู้   :roll:   ดันกันจัง  วันที่ ดร.คุยให้ฟัง  ยังบอกเลยว่ายังมีเวลาให้เก็บ  เพราะตัวนี้ตอนนี้มีแต่ข่าวร้ายๆ  ปิดสนามบิน  ศก.ตก  หวัดเม็กซิโก  ก็งงเหมือนกัน  มันขึ้นไปได้ไง  แบบกระฉูด  จนไม่กล้าเก็บเลย :shock:
nw108

โพสต์ที่ 10

:D

ใจเย็นๆครับ ถ้าจะต้องการเก็บยาวจริงๆ ผมว่าน่าจะร้องให้ปรับตัวลงดีกว่า

ไปไล่ตามนะครับ  ค่อยๆมาเก็บกัน  (ผมสนใจ thai    :ep:   เเต่เเบบโลภ

มากๆ ตั้งรับตําเกินไปเลยอด ซื้อของถูกเลยต้อง นั่งมองตาละห้อยอยุ่ทุกวัน  )
AuI_a VI

โพสต์ที่ 11

ให้ผมเดา ผมก็เดาว่าดร.เองก็คงไม่คิดว่าจะขึ้นมาถึงราคานี้ "เร็ว" ขนาดนี้เหมือนกันนะ เพราะสไตล์VIแบบอ.ก็คือซื้อแล้วถือรอตลาดเห็นคุณค่า  เมื่อไหร่ก็ได้ ไม่รีบ..แต่พอดีรอบนี้ตลาดเห็นคุณค่าเร็ว ก็เท่านั้นเอง....ไม่แน่นะครับ ที่ราคานี้ ดร.อาจจะเซ็งก็ได้ เพราะว่าขายไปแล้ว ต้องคอยมองหาตัวใหม่ที่ต่ำกว่ามูลค่าต่อ.....

ที่สำคัญ ผมว่า ดร.มีมุมมองที่เฉียบมากนะครับสำหรับ หุ้นอย่าง aot ,thai และตัวอื่นๆ

แถม ประสบการณ์ในตลาดหุ้นที่รอดวิกฤตมาได้ ก็ต้องยอมรับในความเซียนของอาจารย์ล่ะคับ

ส่วนจะขึ้นเพราะวงในไหมก็ยากจะคาด...เพราะทั้งตลาดก็ขึ้น40%ทั้งนั้นนะครับ...หุ้นบางตัว ในเวลานี้ แมงเม่าเด็กอ่อนด้อยอย่างผมซื้อปุ๊บรุ่งขึ้นลิ่งปั๊บ ยังมี

เพื่อนผมเล่นหุ้นสามเดือน ถามผมโน่นนี่ทุกวันราวยังกับผมจะรู้อะไรนักหนา....ตอนนี้พอรตกำไร50%แล้วครับ..เฉลี่ยทุกตัวนะครับ

คห.ส่วนตัวล้วนๆ เด็กมีผื่นคัน(ไม้คันมือ)ควรพิจารณาาาา  :8)
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

แน่ใจแล้วหรือว่าตัวนี้?
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

ผปผ

โพสต์ที่ 13

ใครทราบเหตุผลที่ ดร.แนะนำบ้างครับ
"Failure is the only way to start again intelligently"
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: ผปผ

โพสต์ที่ 14

chansaiw เขียน:ใครทราบเหตุผลที่ ดร.แนะนำบ้างครับ
วันนี้ลงยิกๆเชียวครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Namtej

โพสต์ที่ 15

วันนี้ลงยิกๆเชียวครับ
กลายเป็นศัพท์ฮิตไปแล้ว  แอบแซว :lol:
Tlk

โพสต์ที่ 16

ตอนลงผมละไม่กล้าซื้อ
พอตอนขึ้นนึกแล้วเห็นหน้าดอกเตอร์ท่านลอยมาเลยก็ไมกล้าซื้ออีก
แฮ่
newbie_12

โพสต์ที่ 17

por_jai เขียน: วันนี้ลงยิกๆเชียวครับ
พี่พอใจไปประชุมผู้ถือหุ้น lanna มาแล้วเป็นไงมั่งครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

por_jai

โพสต์ที่ 18

newbie_12 เขียน: พี่พอใจไปประชุมผู้ถือหุ้น lanna มาแล้วเป็นไงมั่งครับ
พอดีกระทู้เอโอที
ผมพีเอ็มไปบอกดีกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 19

:8) วันนี้ขึ้นยิกๆอีกเลี๊ยว
Hughes

โพสต์ที่ 20

ใช้ท่าไม้ตายเหาฉลามแบบพี่พอใจอยู่

ดูดท้องเครื่องบินหนึบเลย
por_jai

โพสต์ที่ 21

Hughes เขียน:ใช้ท่าไม้ตายเหาฉลามแบบพี่พอใจอยู่

ดูดท้องเครื่องบินหนึบเลย
เ้ดี๋ยวต้องไปจดทะเบียนลิขสิทธิกันหน่อยละ...
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 22

Isamu เขียน:  เรื่องนี้สอนผมขัดเจนเลยว่าอย่าติดกับ style มากนัก ว่า VI ต้อง fundamental, asset play, growth stock, Buffett หรือ Peter Lynch แต่ต้องรู้รอบ และหาโอกาสที่เกิดขึ้นในตลาดให้ได้
เหตุที่ดร.เลือก AOT ก็เพราะfundamental, asset play, growth stock, Buffett หรือ Peter Lynch นี่แหละครับ

ไม่ใช่เหตุใหม่เลย
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 23

chansaiw เขียน:ใครทราบเหตุผลที่ ดร.แนะนำบ้างครับ
สามัญชน เขียน: ตัวนี้ผมไม่เคยมองเลยเพราะไม่สนใจ
จะด้วยมีอะไรมาบังตาก็ไม่รู้เหมือนกัน
แต่พอดร.พูดถึงจุดแข็งและโอกาสของมัน
ผมถึงกับอึ้งไปเลย และก็บอกกับตัวเองว่า
อืม.......ใช่จริงๆด้วย
ที่ผ่านมาเราตาถั่วมาตลอด
นับว่าดร.มีมุมมองที่เฉียบคมจริงๆ
มิน่าล่ะท่านถึงประสบผลสำเร็จได้ขนาดนี้
เดี๋ยวมาต่อครับ.....
รายละเอียดอยู่ในกระทู้นี้ครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... aot#465281
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
newbie_12

โพสต์ที่ 24

หลังจาก port DR ท่านเกียร์ว่างมาสองปี ปีนี้คง + กระจายแน่เลยครับ มีทั้ง CPALL HMPRO และ AOT
.
.

Tlk

โพสต์ที่ 25

แถมมี THAI อีกตัวด้วยครับ
newbie_12

โพสต์ที่ 26

วันนี้ CPALL ก้ขึ้นอีก

จิบเบียร์คราวนี้ท่าทาง DR ท่านต้องเลี้ยงเบียร์ อิอิ
.
.

Quadrifoglio Verde

โพสต์ที่ 27

ตอนนี้ลบยิกๆไปแล้นครับ  :lol:
" บทเรียนที่สำคัญที่สุดในการลงทุนก็คือการมองหุ้นที่ซื้อขายกันอยู่ในตลาดเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจ ไม่ใช่สิ่งที่มีราคาขึ้นๆ ลงๆ
โพสต์โพสต์