สอบถามเกี่ยวกับ EBIT ครับ ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

รบกวนทุกท่านครับ

ถ้าสมมุติ EBIT ของบริษัทติดลบ
บริษัทจะได้ประโยชน์อะไรไหมครับ
( นับเฉพาะประโยน์ทางตรง )

แล้วถ้า EBIT ติดลบ แสดงว่าบริษัทขาดทุนจากการดำเนินงาน
บริษัทต้องเสียภาษีไหมครับ หรือจะได้รับเครดิตภาษี ?

ยกตัวอย่างเช่น
EBIT    -1000  ล้านบาท
Interest   -50  ล้านบาท
EBT     -1050  ล้านบาท
บรรทัดต่อไปต้องมีการคิด Tax ไหมครับ
หรือเป็น Net income เลย
ขอบคุณมากครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ถ้าดูง่ายๆ ขาดทุนก็ไม่ต้องเสียภาษีค่ะ เพราะเราเสียภาษีจากกำไรทางภาษี

อยากให้สังเกต ว่ากำไรทางภาษีนะคะ ซึ่งอาจไม่เท่ากับกำไรทางบัญชีก็ได้ ค่าใช้จ่ายบางอย่างสรรพากรไม่ยอมให้หักรายได้

เพราะกำไรที่เสียภาษีต้องคิดจากรายได้และค่าใช้จ่ายที่ทางภาษีอนุญาต ถึง EBIT จะขาดทุน แต่ก็อาจมีการเสียภาษีได้ค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
kornjackrit

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ
:D

แล้วกำไรทางภาษีดุได้จากตัวเลขไหนหรอครับ ?
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
il genio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

kornjackrit เขียน:
แล้วกำไรทางภาษีดุได้จากตัวเลขไหนหรอครับ ?
กำไรทางภาษี ต้องดูจาก ภงด. ที่บริษัทยื่นต่อกรมสรรพากร ซึ่งไม่มีใครให้ดูครับ แต่คำนวณคร่าวได้จาก ตัวเลข"ค่าใช้จ่ายภาษีเงินได้" / (อัตราภาษีเงินได้นิติบุคคลของบริษัท)
kornjackrit เขียน:
EBIT    -1000  ล้านบาท
Interest   -50  ล้านบาท
EBT     -1050  ล้านบาท
บรรทัดต่อไปต้องมีการคิด Tax ไหมครับ
หรือเป็น Net income เลย
อันนี้จริงๆ แล้วจะขึ้นอยู่กับนโยบายของบริษัทด้วยว่า มีนโยบายตั้ง "ภาษีเงินได้รอตัดบัญชี" (Deferred tax assets/liabilities) หรือเปล่า

ถ้ามีนโยบายการตั้ง Deferred tax หลังจากบรรทัด EBT จะมียอดค่าใช้จ่ายภาษีเป็นยอดติดลบ

EBT                                 -1050 ล้านบาท
Corporate income tax            315 ล้านบาท
Net Income                     -715 ล้านบาท

โดยบริษัทจะมีบัญชีภาษีเงินได้รอตัดบัญชีอยู่ใน Balance sheet ครับ
โพสต์โพสต์