นั่งมองหุ้น "blue chip" วิ่งกัน....แต่หุ้น VI ที่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
akkhapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นั่งมองหุ้น "blue chip" วิ่งกัน....แต่หุ้น VI ที่

โพสต์ที่ 31

เอาน่า...ซื้อตัวไหนก็ทัน
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 32

หุ้นขึันงวดนี้มันมีเหตุผลรองรับเหมือนกันนะครับ  
แต่นักลงทุนมักจะมองข้ามไป

ใครฝากเงินธนาคารจะรู้ดีว่า  
"ผลตอบแทนจากการอยู่เฉยๆ  ตอนนี้มันต่ำติดดินจริงๆ"

สู้เอามาเก็งกำไรราคาหุ้นไม่ได้

นักลงทุนแนววีไอ มักจะหลงประเด็น
เอาหุ้นดีๆ  ไปปนกับราคาหุ้นดีๆ
แล้วก็หงุดหงิดที่หุ้นดีๆของตัวเราเองไม่ขึ้น

ความจริงที่ต้องแยกแยะให้ออกก็คือ

หุ้นดีๆ  
เกิดจากการกระทำของคนในบริษัทจดทะเบียน

ราคาหุ้นดีๆ  
เกิดจากการกระทำของเงินที่มีอำนาจซื้้อนำในตลาดหลักทรัพย์

ถ้าเงินที่อำนาจซื้้อนำในตลาดหลักทรัพย์
ไม่ลงมือซื้อหุ้นดีๆที่เราถืออยู่
ราคาหุ้นมันจะดีขึ้นไปได้ยังไง

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 09918.html

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 33

ศรี ธน ได้ หรือเปล่า
:)
:)
PERFECT LUCKY

โพสต์ที่ 34

ลึกล้ำ สมเป็นเฮีย เอ็นโด

ยินดีกับเฮีย เอ็นโดด้วยนะครับ

ยังไงก็ช่วยปลอบใจ คนตกรถ แถวๆ นี้ (รวมผมด้วย) นะค้าบบบบ
Miracle Happens Everyday !
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)
เทวดาหุ้น

โพสต์ที่ 35

ดีที่พอซื้อ bluechip ได้ทันวันพุธ  ขายวันศุกร์ ก็ได้กำไรแล้ว เกือบ 20% ....

ขนมหวาน คราวนี้ อร่อยกว่า เมนคอร์ส อีกนะเนี่ย
Hughes

โพสต์ที่ 36

ช่วงนี้หุ้นอื่นขึ้นกันกระจุย
แต่หุ้นผมเฉยๆมาก

ฮืมมมมมมมมมม ปรับพอร์ทไงดีน้อ....
ส.สลึง

โพสต์ที่ 37

คลายเครียด เขียน:ความจริงที่ต้องแยกแยะให้ออกก็คือ
หุ้นดีๆ เกิดจากการกระทำของคนในบริษัทจดทะเบียน
ราคาหุ้นดีๆ เกิดจากการกระทำของเงินที่มีอำนาจซื้้อนำในตลาดหลักทรัพย์
ผมให้เป็นวาทะแห่งปีเลยครับเฮีย :D :D :D ...
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 38

ส.สลึง เขียน:ผมให้เป็นวาทะแห่งปีเลยครับเฮีย :D :D :D ...
เห็นด้วยอีกเสียงครับ
ถูกต้องจริงๆครับ
รูปภาพ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 39

เพราะฉะนั้น...
สิ่งที่ VI ควรทำ :roll: ...
คือเป็นเจ้าของหุ้นดีๆ
ที่ราคาหุ้นยังไม่โดดเด่น
และยังไม่เป็นที่สนใจของอำนาจซื้อในตลาดครับ :D

ส่วนหุ้นอะไรที่ไม่ดี ไม่ได้เจ๋งเป้งอะไร
ถึงราคาจะขึ้น ติดปีก หรือบินอย่างจรวด
ก็ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ :roll:

ถือซะว่าเสียดาย ดีกว่าเสียใจ
รอของแน่ๆ ชัวร์ๆ กันดีกว่าครับ :wink: ...
naijan
ผู้ติดตาม: 1

vi stock

โพสต์ที่ 40

พอต่างชาติเริ่มเข้ามาซื้อ หุ้นที่พวกเขาสนใจและมีสภาพคล่องให้ซื้อได้ส่วนใหญ่อยู่ในบลูชิพ รายย่อยที่เคยซื้อหุ้นเหล่านี้ไว้ก็กระเป๋าตุงไปตามๆกัน รายย่อยก็ทยอยขาย ในที่สุดเงินที่รายย่อยขายและกำไรที่ได้ก็จะหันมาหาหุ้นตัวเล็กๆที่ผลประกอบการออกมาดีและราคายังไม่ไปไหน ในที่สุดราคาก็จะปรับตัวขึ้นไปครับ เมื่อวานนี้(13พ.ค.52)ผมเห็นหลายตัวเริ่มขึ้นกันบ้างแล้วครับ ผมเชื่อตั้งแต่นี้ไปถึงอาทิตย์หน้า หุ้นวีไอที่ผลประกอบการออกมาดีจะเริ่มวิ่งแล้วครับ :lol:
Invisible_heart

โพสต์ที่ 41

ชัดเจนแจ่มแจ้งมากครับเฮีย KK
NDD

Re: vi stock

โพสต์ที่ 42

naijan เขียน:พอต่างชาติเริ่มเข้ามาซื้อ หุ้นที่พวกเขาสนใจและมีสภาพคล่องให้ซื้อได้ส่วนใหญ่อยู่ในบลูชิพ รายย่อยที่เคยซื้อหุ้นเหล่านี้ไว้ก็กระเป๋าตุงไปตามๆกัน รายย่อยก็ทยอยขาย ในที่สุดเงินที่รายย่อยขายและกำไรที่ได้ก็จะหันมาหาหุ้นตัวเล็กๆที่ผลประกอบการออกมาดีและราคายังไม่ไปไหน ในที่สุดราคาก็จะปรับตัวขึ้นไปครับ เมื่อวานนี้(13พ.ค.52)ผมเห็นหลายตัวเริ่มขึ้นกันบ้างแล้วครับ ผมเชื่อตั้งแต่นี้ไปถึงอาทิตย์หน้า หุ้นวีไอที่ผลประกอบการออกมาดีจะเริ่มวิ่งแล้วครับ :lol:
แซวหน่อยนะ ถ้าเป็นแบบนี้จริง เล่นแบบรายย่อยที่ว่านี้ ได้ตังส์เยอะกว่า แนว VI สินะ  :lol:
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 43

ขอบคุณครับ

ผมเคยคิดเอาไว้เล่นๆแบบนี้ครับ

ผมลองแบ่งหุ้นตามสไตล์เทมเปิ้ลบ๊อกซิ่งออกเป็น ๔ ประเภท

๑ หุ้นดี ๆ   แต่ราคาหุ้นไม่ดี
แบบนี้เรียกว่า
โพซิถีบ ไดเวอร์เจ๊ง

๒ ห้นดีๆ  และราคาหุ้นดีๆ
โพซิถีบ คอนเวอร์เจ๊ง

๓ หุ้นเน่าๆ  แต่ราคาหุ้นดีๆ
เนกาถีบ  ไดเวอร์เจ๊ง

๔ หุ้นเน่าๆ  และราคาหุ้นเน่าๆ
เนกาถีบ คอนเวอร์เจ๊ง

ผมว่าหุ้นแบบที่ ๑  จะทำกำไรได้มากที่สุด
ถ้าเข้าซื้อในตอนเกิดสภาพแบบนั้นเช่น top pttar  irpc ptt bcp banpu

ส่วนหุ้นแบบที่  ๓  จะทำขาดทุนให้อย่างยับเยินที่สุด
ถ้าเข้าซื้อในตอนนั้นเช่นกัน เช่น  live  iec  bliss

ส่วนหุ้น ๒ กับ ๔
ภาษาพวกกูรู้บอกว่า
หุ้นตอบรับกับผลประกอบการและตั๋วคลายไปแล้ว
ก็เลยกำไรไม่มาก  เจ๊งก็ไม่ค่อยจะหนัก  เช่น pb

และ n-park

:lovl:  :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl:
eyebrow

โพสต์ที่ 44

ไอ๊หย๋า  แบ่งสี่กลุ่มมันเจ๊งหมดเลยครับพี่ คลายเครียด    มีกลุ่มไหนเจ๋งๆน่าสนใจกว่ามั่งครับ :lol:  :lol:  :lol: