นั่งมองหุ้น "blue chip" วิ่งกัน....แต่หุ้น VI ที่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
เทวดาหุ้น
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นั่งมองหุ้น "blue chip" วิ่งกัน....แต่หุ้น VI ที่

โพสต์ที่ 1

ต้องทำใจอย่างไร กับ หุ้นของเราไม่วิ่ง แต่ หุ้นแทบทุกตัวในตลาด วิ่งกัน 30%-100% จากจุดต่ำสุด....

บางตัว เล็งๆเอาไว้ แต่ ไม่กล้า  มองอีกที.........เฮ้อ...เสียดายจริงๆ
classy

โพสต์ที่ 2

ดีครับ อยู่นิ่งๆ ไม่หวาดเสียวดี   :D
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
ohmykung

โพสต์ที่ 3

ต้องมองกลับกัน ลองมองตอนมันลงจากจุดสูงสุด
จะได้ไม่รู้สึกเสียดายฮะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
satantuey

โพสต์ที่ 4

บางทีก็ต้องไม่ยึดติดว่าหุ้นที่เป็นบลูชิฟต้องเป็นบลูชิฟตลอด  หุ้นVI ต้องเป็นหุ้นVI ตลอด :wink:

เพราะเมื่อมองย้อนกลับไปตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว  ผมมองว่าหุ้นบลูชิฟบางตัวเข้าเงื่อนไขหุ้นแนว VI ก็หลายตัวนะครับ  เนื่องจากราคาถูกลงเกินพื้นฐานเยอะที่ลงมาก็เพราะความแตกตื่น  แต่กิจการก็ยังทำกำไรเป็นปกติ  ซ้ำบางตัวทำกำไรโตขึ้นด้วยซ้ำ :twisted:  :twisted:   อย่าง บ้านปู เมื่อตอนราคาไหลมา แถวๆ 180   :shock:  :shock:   ไม่รู้จะมีโอกาสหาได้อีกไหม  ตอนนั้นผมก็ไม่กล้าเก็บ  กว่าจะกล้าก็ทุนที่ 206 แล้ว  แต่ตอนนี้ยิ้มออกแล้วคับ :D  :D ถือยาวเลย... :roll:
Hughes

โพสต์ที่ 5

เห็น SCC ตอน 90 บาทก็จ้องๆไว้ แต่ไม่รู้ตอนนั้นคิดไงไม่ได้ซื้อไว้

เสียดายเหมือนกันแฮะ  :lol:
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ไม่ต้องเสียดายหรอกครับ
ไม่มีคนไหนที่บอกได้ว่าจุดสูงสุดหรือต่ำสุดมันอยู่ไหน

บอกได้ก็ต่อเมื่อมันผ่านไปแล้วมานั่งเสียดายกัน
แล้วคุณมาเสียดายไปทำไหมล่ะ
มีแต่ทำหรือไม่ทำเท่านั้น

คุณย้ำคิดย้ำทำแบบนี้ดีแล้วหรือ มานั่งเจ็บใจสิ่งที่คุณไม่ได้ทำไปทำไม

คุณก็ต้องลงมือทำเท่านั้น ผลถึงเกิด แค่คิดแล้วมันเกิดผลหรือ

ปล ที่ผมพูดเล่นค่อนข้างแรง เพราะ ทุกอย่างมันวัดที่การกระทำทั้งหมด

:)
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 7

อยู่กับปัจจุบันดีกว่าครับ

ผมโดนบ่นเหมือนกันจากคนรอบข้่าง

ตอนหุ้นลงว่าทำไมไม่ short หมดพอร์ต

ตอนขึ้นก็บอกว่าทำไมไม่ long หมดพอร์ต

ผมบอกว่า ขอคำแนะนำตอนนี้ดีกว่าว่าเอางัยต่อดี .. เงียบ กริบ..

คนที่ชนะตลาดในระยะยาว ต้องมีความคิดอิสระจากฝูงชน
ถ้าสิ่งที่เคยคิด คิดว่าถูก ก็รอเวลา.. ถ้าคิดว่าผิด ก็แก้ไขครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

เสียดายอย่างเดียว ไม่ได้อะไรครับ

ลองคิดทบทวนดีกว่าว่า ตอนนั้นเราคิดยังไง ข้อมูลมีอะไรบ้าง และทำไมถึงตัดสินใจยังไงลงไปอย่างนั้น

ถ้าเราทบทวนแล้วว่า เราคิดผิด หรือมองไม่รอบด้าน หรือใช้ความกลัวตัดสิน ก็ปรับปรุงกระบวนการในการตัดสินใจของเราให้ดีขึ้น :8)

ตอน PTTAR ลงจาก 10 - 9 รอบ 2 ผมก็คิดจะซื้อเหมือนกัน แต่ติดที่ผมไม่รู้เรื่องธุรกิจของเค้าเลย ก็เลยห้ามตัวเองไว้ครับ มาถึงตอนนี้ก็ไม่คิดเสียใจ

แต่ UMS สิ ผมดันตัดสินใจขายรอผลประกอบการนานไป :twisted:

เรียนรู้ๆ :8)
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
ส.สลึง

โพสต์ที่ 9

คราวหน้าก็อย่ามัวเล็งสิครับ
ราคานิดๆ หน่อยๆ ไม่ต้องไปเกี่ยงหรอก
แต่ถ้าจะซื้อหุ้นเพราะคิดว่าราคาหุ้นตัวนั้นจะวิ่ง
ทั้งๆ ที่หุ้นในมือตัวเองเป็น Value Stock
ผมว่า คุณสาธุน่าจะลองบททวนสไตล์การลงทุนของตัวเองดูครับ

ปล.
ถ้าวันนั้นคุณเห็น Blue Chip แล้วคิดว่ามันไม่แน่
คุณก็ต้องลงทุนแบบที่คุณคิดว่ามันแน่ๆ (โดยไม่จำเป็นว่าต้องเป็น VI หรือเปล่า..?)
แล้วก็ต้องยอมรับในการตัดสินใจของคุณในวันนั้นครับ
เพราะวั้นนี้ คุณกำลังเป็นในสิ่งที่คุณเคยเลือกทำในวันนั้น
Hughes

โพสต์ที่ 10

ไม่แรงหรอกครับ แต่ผมเสียดายไม่มากเพราะไปงานจิบเบียร์รอบก่อน
เลยรวยตัวอื่นแทน :lol:
miracle เขียน:ไม่ต้องเสียดายหรอกครับ
ไม่มีคนไหนที่บอกได้ว่าจุดสูงสุดหรือต่ำสุดมันอยู่ไหน

บอกได้ก็ต่อเมื่อมันผ่านไปแล้วมานั่งเสียดายกัน
แล้วคุณมาเสียดายไปทำไหมล่ะ
มีแต่ทำหรือไม่ทำเท่านั้น

คุณย้ำคิดย้ำทำแบบนี้ดีแล้วหรือ มานั่งเจ็บใจสิ่งที่คุณไม่ได้ทำไปทำไม

คุณก็ต้องลงมือทำเท่านั้น ผลถึงเกิด แค่คิดแล้วมันเกิดผลหรือ

ปล ที่ผมพูดเล่นค่อนข้างแรง เพราะ ทุกอย่างมันวัดที่การกระทำทั้งหมด

ส.สลึง

โพสต์ที่ 11

เอ่... จะว่าไป อย่างหุ้น Modern Trade อย่าง C ใหญ่ หรือ มือเก่งบ้าน ถ้าซื้อเก็บไว้ปลายปีที่แล้ว
ราคาก็ขึ้นมากว่า 40% แบบยังไม่รวมปันผลที่จะได้ในปีนี้อีก 5-10% เชียวนะครับ :shock:
แฮม.. จะว่า Value Stock ไม่วิ่งก็ไม่เชิงนะครับ แต่เขาแค่...

เดินมาเรื่อยๆ :D
และมีความสุขในทุกย่างก้าวที่ได้การเดินเถอะคร้าบ :D :D :D
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

รู้อะไรไม่สู้  รู้งี้
tum_H

โพสต์ที่ 13

ผมว่าลองย้อนกลับไปที่ตอนหุ้นบลูชิพ หลายตัวลงมา 50-70%เมื่อปีที่แล้ว
แต่หุ้นVI กลับสวนทางคือลงน้อยกว่า และบางตัวก็วิ่งขึ้นเสียด้วย

ซื้อและถืออย่างสบายใจ รอโอกาศของเราดีกว่าครับ

:lol:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
A desiGn for liFe

โพสต์ที่ 14

ผมซื้อบ้านปูได้ 149 ขาย 155 อ่ะครับ :twisted:
A desiGn for liFe

โพสต์ที่ 15

PSL อีกตัว ซื้อ 7บาท ขาย 6.85
AuI_a VI

โพสต์ที่ 16

ทนไม่ได้ก้อแบ่งพอรตไปเล่นbull shi t เอ้ย  blue chip บ้างครับ แล้วจะรู้ว่ามันยากแค่ไหน

ผมมีเพื่อนที่ยังติด ptt ที่400 pttep 200อยู่เลยครับ ไม่รู้เร็ววันนี้จะได้ลงไหม

และผมก็มีเพื่อนพึ่งซื้อหุ้น แนว VI ซื้อ upoic ไว้...ตอนนี้กำไรไป 47%แล้ว  :8)

รอบนี้้ยังดีนะครับ หุ้นขึ้นกันทั้งตลาดเลย บางรอบหุ้นขึ้นทุกตัวยกเว้น ตัวที่เราถือ  :rofl:
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
SV2

โพสต์ที่ 17

ผมว่าหุ้น VI ตัวใหญ่ ที่อยู่ปากซอย ราคาตกลงไปมากจาก 12 บาทกว่า ลงไปเหลือเพียง 7 บาท ในปลายเดือนตุลา ช่วงเดียวกันกับที่ SET ลงไปจุดตำ่สุด และใช้เวลาเพียงเดือนเศษๆราคาก็กลับมาที่ 12 บาทกว่าเหมือนเดิม
ผมว่าอ้นนี้น่าจะเป็นตัวอย่างที่ดีที่จะเห็นว่าหุ้น VI จริงๆนั้นราคาขึ้นกลับมา 70 % แล้ว และก่อนใครเพื่อนด้วยซำ้  น่าคิดนะครับ :8)
นักธรรมตรี เด็กดีติดวัด

โพสต์ที่ 18

ตอนนี้ผมแช่งพอร์ตให้แดงอยู่ตลอดเวลา มัวแต่ยึกยักไม่ยอมซื้อ คิดว่าน่าจะมีถูกว่านี้ กลับกลายเป็นมันวิ่งหน้าตั้งเลย  :twisted:  :cry:
RONNAPUM

โพสต์ที่ 19

[quote="AuI_a VI"]ทนไม่ได้ก้อแบ่งพอรตไปเล่นbull shi t เอ้ย
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
sunrise

โพสต์ที่ 20

cig ก็วิ่งขึ้นมาเยอะ
pttar ก็เพียบ
Thai ที่กำลังจะเจ๊งไม่รู้มีเงินจ่ายหนี้หรือเปล่าก็ขึ้น

หุ้นจะขึ้นจะลงเดี๋ยวก็มีเหตุผลมารองรับเอง
แต่เราไม่รู้หรอกว่าระยะสั้นอะไรจะขึ้นจะลง

แต่ถือหุ้นที่เราถือแล้วสบายใจ มีเหตุผลรองรับเพียงพอ สุดท้ายต้องขึ้นเพราะผลประกอบการณ์ที่ดีขึ้น
อย่าไม่สบายใจด้วยผลระยะสั้น
จงสบายใจในผลที่จะมาในระยะยาว :wink:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 21

ผมซื้อหุ้นธนาคารไปตัวนึง
ไม่ถึง 10%ของพอร์ต...เอาไว้เก็งกำไร
ตอนนี้ก็ขึ้นดีนะ เหอๆ จู่ๆก็มีคนมาดันให้
ไม่ได้วิเคราะห์อะไรเลย เพียงเพราะเห็นว่าปีที่แล้วราคามันสูงกว่านี้เท่าตัว

ปล. ผมจะโดนลงโทษมั้ยเนี่ย
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 22

โอกาสในการลงทุนมีอยู่เสมอครับ
มีความสุขในการลงทุนนะครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

Re: นั่งมองหุ้น "blue chip" วิ่งกัน....แต่หุ้น VI

โพสต์ที่ 23

[quote="เทวดาหุ้น"]ต้องทำใจอย่างไร กับ หุ้นของเราไม่วิ่ง แต่ หุ้นแทบทุกตัวในตลาด วิ่งกัน 30%-100% จากจุดต่ำสุด....

บางตัว เล็งๆเอาไว้ แต่ ไม่กล้า
miracle

โพสต์ที่ 24

ที่ผมพูดแรงนั้น เพื่อชี้ให้เห็นไปว่า การตัดสินใจของคนนั้น
ว่า ซื้อหรือรอ

หากรอก็คือตกราคาให้ถูกก่อน
แต่ซื้อเลย ราคาเหมาะสมแล้ว

แต่หากไม่ลงมือทำมันเกิดผลหรือเปล่า
การลงทุนหรือการทำอย่างอื่น วัดกันที่ผลไม่ใช่ที่การกระทำ
ว่าทำอย่างนี้ถึงได้ผลแบบนั้น ไม่มีใครเขาแคร์เรื่องขั้นตอนหรอก
เขาต้องการแค่ผลเท่านั้น
haruti

โพสต์ที่ 25

หุ้นขึ้นรอบนี้ ผมว่า มันแปลกๆอยู่ครับ แต่ก็เข้าใจ เช่น กลุ่มน้ำมัน ราคาน้ำมันขึ้น ก็โอ.เค. อย่าง scc รายได้ด้านปิโตรเคมี ประมาณ 50% ราคาดีขึ้น ราคา scc ขึ้นก็ o.k.
แต่กลุ่มbank เนี่ย งงครับว่า ไอ้ที่ขึ้นเพราะ ผลประกอบการ หรือว่า อะไร......
มองดูตอนนี้ เหมือนมองโลกในแง่ดีเกินไป ว่า เศรษฐกิจจะพลิก จาก หน้ามือเป็นหลังมือเลยหรือ ถ้าพลิกจนราคา น้ำมันไปแถวๆ 70 ดอล งานนี้ เงินเฟ้อไม่มาดอกเบี้ยไม่ขึ้นอีกรอบหรือ กำลังซื้อจะหดตัวอีกไม...บอกได้คำเดียวว่า หุ้นขึ้นทั่วโลกงวดนี้ หลายคำถาม ตอบไม่ได้เลยครับ
สรุป เล่นตามกระแส...กำไรก็ขายครับ :lol:
PERFECT LUCKY

โพสต์ที่ 26

แถวนี้ คนเดินดิน แต่กำไรอย่างสบายใจกันเยอะ

ชื่อเวปก็บอกแนวทางลงทุนไว้แล้ว

อ่านเนื้อหา หลักการ แนวคิดในเวปบ้าง ก็คงไม่มีกระทู้นี้....
Miracle Happens Everyday !
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)
oatty

โพสต์ที่ 27

เทวดาแวะมาตั้งกระทู้แล้วกลับสู่สวรรค์ ปล่อยให้มนุษย์มานั่งคุยกันต่อ...

เทวดาหนอเทวดา  :shock:
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 28

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:

เทวดาตอนนี้ไม่รู้จะเกิดใหม่เป็นแมงเม่าแล้วรึเปล่า

ดูแล้วมันส์จริง ๆ ตอนนี้ เลือกหุ้นถูกนี่ตอนนี้วิ่งมาเป็นเท่าแล้ว

หุ้นบางตัวยังเหงาอยู่เลย

บรรยากาศเก่า ๆ เริ่มกลับมา สงสัยนักเลงหุ้นอึดอัดกันมานานนนนน
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 29

พี่ oatty ทักชื่อ จขกท.แล้วผมพึ่งสังเกตเห็นอ่ะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
leonleon

โพสต์ที่ 30

Flashy เขียน:ผมซื้อหุ้นธนาคารไปตัวนึง
ไม่ถึง 10%ของพอร์ต...เอาไว้เก็งกำไร
ตอนนี้ก็ขึ้นดีนะ เหอๆ จู่ๆก็มีคนมาดันให้
ไม่ได้วิเคราะห์อะไรเลย เพียงเพราะเห็นว่าปีที่แล้วราคามันสูงกว่านี้เท่าตัว

ปล. ผมจะโดนลงโทษมั้ยเนี่ย
ไม่รู้เป็นตัวเดียวกับผมไหม
ขึ้นแบบเราเองยังตกใจ
ดับเบิ้ลเค ?
โพสต์โพสต์