ขอความเห็นหน่อยครับ ktc ระงับการเพิ่มทุน มีผลไปในทางไหน ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nw108
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความเห็นหน่อยครับ ktc ระงับการเพิ่มทุน มีผลไปในทางไหน ?

โพสต์ที่ 1

:D

รบกวนช่วยวิเคราะห์ ให้หน่อยครับ ขอความคิดเห็นของ พี่ๆน้องช่วยให้ทางสว่างหน่อย งงไม่รู้ว่ามีผลดีหรือผลเสียต่อผู้ถือหุ้นตอนนี้บ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 2

อืมม เห็นว่า ไม่อนุมัติ จ่ายเงินปันผลด้วย   ไม่รู้เค้าตอบโต้ที่ไม่ให้มติผ่านรึเปล่า

รอฟังข้อมูลจากผู้ไปประชุมมาครับผม

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
ภาพประจำตัวสมาชิก
songwit

โพสต์ที่ 3

เห็นคุณ JENG หรือ คุณลูกอีสาน (จำไม่ได้ แบบว่า แก่แล้ว)
    เคยให้ความสนใจไว้ ไม่รู้ว่ายังสนใจอยู่ไหม... อยากรู้เฉยๆนะ
เพราะทั้ง 2 ท่านที่ผมอ้างถึง มีความรู้ลึกและรู้จริงครับ
nw108

โพสต์ที่ 4

:roll:

ยังรอฟังอยู่ครับ  :pray:
vision

โพสต์ที่ 5

ถ้า NPL บานอะไรจะเกิดขึ้น
YONGYEE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

อยากให้เพื่อนๆที่ไปประชุมผู้ถือหุ้น ช่วยเล่าเหตุการณ์ให้ทราบหน่อยครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง เท่าที่ได้ยินมา กองทุนทั้งไทยและเทศจับมือกันคว่ำมติเพิมทุนแบบมหาโหฬาร ถึง 3 เท่าตัว เหตุผลผมวิเคราะห์ว่าน่าจะเป็นอย่างนี้ครับ (ความเห็นส่วนตัว ขอเพื่อนๆช่วยกันวิเคราะห์ด้วยครับ)
1. กองทุนไม่ต้องการที่จะจ่ายเงินเพิ่มในขณะที่ราคาหุ้นอยู่ต่ำกว่าราคาเพิ่มทุนกว่า 30% สู้ซื้อจากในกระดานดีกว่า แต่ถ้าปล่อยให้ KTB เหมาไปหมดก็โดน Dilute หนัก แถมราคา Book ก็อยู่สูงกว่า 20 บาท จึงอยากให้เพิ่มทุนในราคาสูงกว่านี้ เพื่อให้ dilution น้อยลง
2. กองทุนอาจจะอยากให้แก้ปัญหาด้วยวิธีอื่นๆ เช่น โอนหนี้เน่าออกจาก KTC ไปบริษัทที่ตั้งขึ้นมารับโอนไปบริหารโดยเฉพาะ ทำให้ balance sheet cleand ขึ้น เงินกองทุนต่อสินทรัพย์เสี่ยงก็ดีขึ้นไม่ต้องเพิ่มทุนเยอะ (เหมือนที่ธนาคารพาณิชย์ทำกัน)
หลังจากนี้ คงต้องคุยกันล่ะครับระหว่าง KTB กับ กองทุนที่ถือหุ้นว่าจะเจอกันที่ตรงไหน แต่ยังงัยผมว่าก็คงหาทางออกจนได้ล่ะครับ เพราะทั้ง KTB และกองทุนก็คงไม่อยากเห็น KTC เจ๋งแน่ๆ
ใครมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้ต้องมองว่า ktc หาเงินมาใช้คืนหนี้ระยะสั้นอย่างไง

จากนั้นแก้ไขเรื่อง กระแสเงินสด ที่มีปัญหาต่อไป
:)
:)
nw108

โพสต์ที่ 8

:roll:

เพิ่มทุนไม่ได้ เเต่ktc วิ่งไปเเรงจริง งงต่อไป
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ขอร่วมงงด้วยคนครับ
ไม่มีเหตุผลที่จะขึ้นจริงๆ
ตอนแรกว่าจะขายทิ้งไปซื้อตัวอื่น
เพราะว่าดูพื้นฐานต่างๆแล้วไม่ค่อยจะดี

ตอนนี้คงจะยิ่งเร่งขายทิ้งซะละมั้ง
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
YONGYEE

โพสต์ที่ 10

ไม่เห็นงงเลย ก็เหตุผลที่คาดว่าจะทางออกนะซิครับ เพียงแต่เราไม่รู้ว่าทางออกคืออะไรนั่นเอง กว่าจะรู้หุ้นก็ลงพอดี
โพสต์โพสต์