คุณเคยประชุมผู้ถือหุ้นแบบบรรยากาศน่ากลัวๆ รึเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณเคยประชุมผู้ถือหุ้นแบบบรรยากาศน่ากลัวๆ รึเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

คือเมื่อวานไปประชุม tpipl ตอน  5 โมงครึ่งที่ตึก tpi ตรงนราธิวาสตัด
สาทรครับผม

บรรยากาศตึงเครียดจนถึงขนาดที่ว่าถ้ามีใครควักปืนขึ้นมายิงกันได้คงทำไปแล้ว

คือใส่กันแหลก จนเสี่ย ป.ฟิวส์ขาดถึงกับตะคอกให้ผู้ถือหุ้นที่กำลังถามอยู่ให้
นั่งลง ผมกำลังนั่งฟังเพื่อนอธิบายเรื่องงบให้ฟังอยู่ถึงกับสะดุ้งเลยครับ  
แถมวาระแต่ละวาระก็ผ่านเร็วจนติ๊กแทบไม่ทัน  และต้องส่งใบลงคะแนนอย่าง
ระมัดระวัง เพราะคุณ อรพิน ท่านบอกว่าถ้าส่งผิดวาระ หรือ ส่งช้า จะถือเป็น
รับวาระนั้นๆไปเลยทีเดียว  

แถมระหว่างวาระมีคนพยายามถามหลายๆเรื่อง ทั้งเรื่องค่าปรับ 6900 ว่าใคร
ต้องเป็นคนจ่าย คุณประชัย หรือ บริษัท  ผลคือเฮียแกไม่ตอบ ตอบแค่ว่าเรื่อง
อยู่ในชั้นศาล ไม่อยากละเมิดอำนาจศาล  และไม่ยอมตอบ (เอ...ผมว่าอันนี้
คนถามแค่อยากรู้ว่าใครจ่ายน่าจะตอบได้นะครับ) ใส่กันไปมา จนเริ่มจะแรง
ขึ้นเรื่อยๆทั้งอารมณ์คนถามและคนตอบ จบที่ท่านประธานตะคอกกลับมาจน
ผมยังสะดุ้ง " ผมบอกให้คุณนั่งลง "  แล้วทุกวาระก็เป็นไปด้วย
บรรยากาศประมาณนี้แหละครับ  เฮียแกพยายามรวบรัดแล้วก็บอกให้ไปคุยกัน
ตอนวาระอื่นๆแทน   แต่พอมาถึงวาระอื่นๆ เฮียแกบอกว่ามีธุระ พูดเสร็จปิดไมค์
เดินออกไปเลย ทิ้งให้ภรรยา น้องๆ และ ลูกน้อง รวมถึงกรรมการคนอื่นนั่งเหวอ และต้องแบกหน้าที่ตอบคำถามผู้ถือหุ้นที่ใส่กันเต็มที่

อันนี้เท่าที่เห็นนะครับ เพราะผมออกมาก่อนเลยไม่รู้ว่าหลังจากกลับมามีอะไร
ให้ดูอีกรึเปล่าครับ

ลืมไป ที่ประชุมติดป้ายห้าม เครื่องมือสื่อสาร และเครื่องบันทึกเสียงทุกชนิด
นำเข้าไป และมีชุดซาฟารีกระจายอยู่เต็มห้องไม่ต่ำกว่า 20-30 คน นี่ยังไม่รวม
พวกที่สวมรอยมานั่งรวมๆกับ ผถห. และพนักงาน tpipl ที่ถูกส่งเข้ามานั่งอีก
เกือบครึ่งหนึ่ง

พี่ๆน้องๆท่านใดเคยเจอบรรยากาศแบบนี้บ้างครับ  

ปล.. เป็นการประชุมที่ตื่นเต้นตั้งแต่เคยประชุมมาเลยครับผม

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
SunShine@Night

โพสต์ที่ 2

อย่างกับหนัง Action :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เหวอ..น่ากลัว
ว่าแต่ ผมยังไม่เข้าใจความหมายของชุดซาฟารีครับ
รบกวนพี่ช่วยอธิบายความหมายหน่อยนะครับ  :lol:
รูปภาพ
DevilCupid
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ชุดซาฟารีหมายถึงเจ้าหน้าที่สวนสัตว์รึเปล่าครับ
แบบประชุมกันท่ามกลางเสือสิงกระทิงแรดอะไรประมาณนี้

ผมเจอแบบนี้ผมขายทิ้งไปเลยครับ
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 5

น่ากลัวกว่าที่คิดอีกแฮะ :lol:  ว่าแต่พี่น้ำครึ่งแก้ว พอไปฟังแล้วยังอยากซื้ออยู่ไหมครับ :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
comma

โพสต์ที่ 6

ชุดซาฟารี ก็แบบพวกบอดี้การ์ดของเจ้าพ่อหรือนักการเมืองเขาใส่กันครับ

ของต่างประเทศจะเป็นใส่สูทเอา  :lol:

แต่ถ้าผมเจองี้คงขายหุ้นทิ้งเลยล่ะมั้ง เจ้าของเขาก็คงไม่ง้อด้วยเช่นกัน
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 7

ชุดซาฟารีที่ว่า ก็อย่างที่เข้าใจนะครับ เสือ สิงห์ กระทิง แรด เยอะมาก
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
f.escape

โพสต์ที่ 8

วันนี้ดูรายการหุ้น ช่องเนชั่น มีผู้หญิงโทรเข้ามาบอกว่าไปประชุมผู้ถือหุ้น N-PARK แกว่าจะเอารองเท้าปาใส่ประธานแต่เสียดายเลยปาแก้วแทน
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 9

โฮ.โฮ.โฮ. แฮะ ขิงก็รา ข่าก็แรง ปาแก้วแล้วถูกไหมครับ ผมว่าต่อไปผู้บริหารบางบริษัทต้องฝึกลิงไล่หลบบ้างก็ดีนะครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

:)
vision

โพสต์ที่ 11

วันนี้ไปประชุม N-PARK มาครับ เจ๊แกปาไปตกแค่หน้าโต๊ะกรรมการเอง ยังอีกห่าง เลยตื่นเต้นแค่ช่วงแรกเองที่เจ๊แกลุยด่าแหลก จบลงที่ขว้างแก้วแล้วเดินออกไป

เลยเที่ยงแล้วยังไม่เลิก รายย่อยจะขอเสนอชื่อกรรมการ จบลงยังไงผมก็ไม่ทราบ ออกมาก่อน รู้สึกจะมีเลี้ยงทั้งเช้าทั้งกลางวันนะ แต่ผมไม่ได้กินอะไร อุตส่าห์ลงทุนซื้อหุ้นไปตั้ง 10 บาท (สิบบาทถ้วน) ได้ไปดูการประชุมก็คุ้มแล้ว ถ้ากินอีกกลัวจะกำไรหลายสิบเท่าไป
vision

โพสต์ที่ 12

อ้อ เจ๊แกมีหุ้นอยู่ สามล้านหุ้น ต้นทุนไม่รู้เท่าไหร่ แต่เพิ่มทุนทีไร ราคาตกลงทุกที ตอนนี้เหลือมูลค่า สามหมื่นบาท ก็น่าให้เจ๊แกเคืองหรอก เห็นแกโวยวายตั้งแต่ก่อนประชุมแล้ว ขอกระเพาะปลาสองถ้วยก็ไม่ให้ ให้มาแค่ถ้วยเดียว  :lol:
นายสต็อก

โพสต์ที่ 13

ใครเข้าประชุมผู้ถือหุ้น แล้วมีความสุข
คงจะมีบ้าง แต่น้อยเต็มที่ เดินเข้าไปยังกับเข้าสู่แดนประหาร!!!! (ฮะๆ) :lol:

#===========#===========#
:=)
#===========#===========#
007-s

โพสต์ที่ 14

โห.....

:lol:

แต่เท่าที่จำได้ ที่อ่านจากในข่าวตอนนั้น
เห็นว่าสั่งปรับบริษัทนิคะ

อ่านไปยังงงๆ ทำไมไม่ปรับคนปั่นหุ้น มาปรับไรบริษัท
ไม่แน่ใจเลยว่าที่อ่านมา เข้าใจถูกรึเปล่านะ เพราะอ่านแล้วงงมากกกกก

:lol:
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

อื่ม น่ากลัวจังเลยครับ
แต่ก็อย่างว่า  มันน่าโมโหอยู่หรอก

หวังว่าครั้งแรกของผมที่จะได้ไปประชุมผู้ถือหุ้น คงจะมีแต่ความยิ้มแย่ม เพราะหุ้นที่ผมเลือกเป็นหุ้นที่มีกำไรดี จ่ายปันผลต่อเนื่องอ่านะ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 16

เข้ามาดู :8)

คงมีนายพรานเยอะๆไว้ขู่ เพื่อรักษาความเรียบร้อยของผู้ถือหุ้น :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 17

รออ่านผลการประเมินของสมาคมดีกว่า
สมาคมส่งคนไปร่วมประชุม ใครที่ไปว่าอย่างไงล่ะเนี่ย
สำหรับ n-park กับ tpipl ในปีนี้
perper

โพสต์ที่ 18

ปกติได้แต่เข้ามาอ่าน ไม่ค่อยได้โพสต์

แต่เห็นกระทู้นี้แล้ว นึกถึงที่ได้ฟังจากผู้ค้าขายอุปกรณ์ก่อสร้าง เมื่อวานนี้เอง
เขาบอกว่าเมื่อก่อนซื้อปูนต้องเป็นบิลที่มีVATเท่านั้น
แต่เดี๋ยวนี้มีอยู่เจ้าหนึ่งทึ่ขายแบบไม่มีVATได้ สบายเลยเพราะผู้รับเหมาส่วนใหญ่ไม่ต้องการบิลVAT
songwit

โพสต์ที่ 19

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ปกติได้แต่เข้ามาอ่าน ไม่ค่อยได้โพสต์ 

แต่เห็นกระทู้นี้แล้ว นึกถึงที่ได้ฟังจากผู้ค้าขายอุปกรณ์ก่อสร้าง เมื่อวานนี้เอง 
เขาบอกว่าเมื่อก่อนซื้อปูนต้องเป็นบิลที่มีVATเท่านั้น 
แต่เดี๋ยวนี้มีอยู่เจ้าหนึ่งทึ่ขายแบบไม่มีVATได้ สบายเลยเพราะผู้รับเหมาส่วนใหญ่ไม่ต้องการบิลVAT

ละไว้ในฐาน ที่เข้าใจละกันครับ
V_accy

โพสต์ที่ 20

Code:

ละไว้ในฐาน ที่เข้าใจละกันครับ
คิอผมไม่เข้าใจอะครับทำไมผู้รับเหมาต้องการแบบไม่มีvat
niyom_value

โพสต์ที่ 21

เพิ่งรู้เหมือนกันนะครับเนี่ยะ ว่าประชุมผู้ถือหุ้น ก็แบบโหดๆ อย่างนี้ด้วย
น่าตื่นเต้นดีครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 22

:shock:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 23

f.escape เขียน:วันนี้ดูรายการหุ้น ช่องเนชั่น มีผู้หญิงโทรเข้ามาบอกว่าไปประชุมผู้ถือหุ้น N-PARK แกว่าจะเอารองเท้าปาใส่ประธานแต่เสียดายเลยปาแก้วแทน
สอบถามก่อนนะครับ ว่า  ประธานรู้จักกับ บุช หรือเปล่า
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Pu

โพสต์ที่ 24

แบบนี้ถึงไม่อยากเข้าตลาดฯอ่ะครับ :oops:  :cry:
por_jai

โพสต์ที่ 25

:8) ตอนปี48ผมเคยไปประชุมฮั้วฟงรับเบอร์
     ในฐานะอาสาพิทักษ์สิทธิของสมาคม
     ผู้ถือหุ้นประมาณ4-5คน
     ตอนแรกถาม
     ตอนหลังรุมกันด่า
     อยู่เป็นชั่วโมง
     ประธานเป็นคนไต้หวัน
     ไม่รู้ฟังภาษาไทยออกหรือเปล่า
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
sorawut

โพสต์ที่ 26

Pu เขียน:แบบนี้ถึงไม่อยากเข้าตลาดฯอ่ะครับ :oops:  :cry:
ถ้ามาจริง IPO หมดในพริบตาแน่ครับ :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
นักธรรมตรี เด็กดีติดวัด

โพสต์ที่ 27

การบินไทยของผมชิดซ้ายเลย  :twisted:  :lol:
SV2

โพสต์ที่ 28

ดูแล้วน่าสงสารผู้ถือหุ้นที่ถือหุ้นตัวที่ผู้บริหารไม่ให้ความสำคัญกับผู้ถือหุ้นรายย่อย  ราคาหุ้นของบริษัทดังกล่าวก็ตกลงมาจนจะไม่เหลืออะไรแล้ว ถ้าคิดว่ายังดีกว่าเล่นการพนันนิดเดียวได้ ก็ควรตัดใจขายทิ้งไปและมาเริ่มตั้งต้นใหม่ในหุ้นที่มีความสามารถในการแข่งขันอย่างยั่งยืน   :oops:
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 29

เดี๋ยวนี้เล่นกันถึงปาแก้วแล้วหรือครับ

อีกหน่อยอาจจะอัพเกรดถึงขั้น  ยกไมค์ลอยเขวี้ยง  
ตอนที่กรรมการบนเวทีเผลอ
เงี้ยหูคอยฟังคำถามกวนใจ

ถ้าเอาการประชุมที่ไหนที่ผมประทับใจที่สุดในชีวิตการประชุม

ต้องยกให้ ศรีไทยซุปเปอร์แวร์ของเสี่ยสนั่นครับ

เข้าไปถึงบริเวณหน้าบริษัท
ก็มีพนักงานคอยตะเบ๊  ชี้ทางจอดรถ
ก้าวลงจากรถ  ก็มีพนักงานสาวๆ  ในเครื่องแบบสีฟ้า
เข้ามายกมือไหว้  เดินนำทางไปขึ้นลิฟท์
ในลิฟท์ก็มีพนักงานคอยกดปุ่มให้
ออกจากลิฟท์ก็มีพนักงานพาไปจุดลงทะเบียน
ลงทะเบียนเสร็จ  ก็มีพนักงานเดินนำทางเข้าห้องประชุม

แถมผมไปถึง เขาประชุมกันไปแล้ว  
เลยไม่มีเวลาจะนั่งดื่มน้ำหวานก้บเบอเกอรี่ที่จัดให้
พนักงานก็เอาไปเสริฟให้ถึงโต๊ะ

ดูๆแล้ว   ขาดแค่บริการรถเข็น
สำหรับผู้ถือหุ้นที่เส้นโลหิตแตกจนเดี๊ยงเป็นอัมพฤกษ์
เพราะเจ๊งราคาหุ้นศรีไทยฯ

มีหมอเจ้าของศูนย์ศัลยกรรมความงามท่านหนึ่ง
ถือหุ้นไว้ถึงเกือบเจ็ดล้าน  ผมลองคำนวณดูแล้ว
หมอหนุ่มวัยสี่สิบต้นๆท่านนั้น

น่าจะซื้อศรีไทยไปไม่ต่ำกว่า ห้าสิบล้านบาท
เลยรัวคำถามถี่ยิบ  ตั้งแต่วาระแลกจนวาระสุดท้าย
แบบขอเพิ่มเงินปันผล  ขอวอร์แรนท์ฟรี
ซึ่งกรรมการก็ไม่ได้ให้ตามที่ขอซักอย่าง
แต่ก็ไม่มีการขว้างอะไรขึ้นบนเวที

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:
songwit

โพสต์ที่ 30

โค้ด: เลือกทั้งหมด

คิอผมไม่เข้าใจอะครับทำไมผู้รับเหมาต้องการแบบไม่มีvat
อธิบายอย่างนี้ครับ
       ผู้รับเหมา2กรณี 1ไม่ได้จดทะเบียน และ2จดทะเบียนบริษัท

1.ไม่ได้จดทะเบียน เป็นผู้รับเหมารายเล็ก ก็ไม่ต้องหักภาษีอยู่แล้ว
   เขาจึงไม่ต้องการเสียภาษีเพิ่มอีก 7% กรณีนี้คงเข้าใจง่ายๆนะครับ

2.จดทะเบียนบริษัท สามารถเอารายจ่ายมาหักภาษีได้
  แต่ต้องเป็นใบเสร็จที่ถูกต้องคือบิลvat7% (ทราบกันอยู่แล้วใช่ไหมครับ)

การที่คุณมีรายจ่าย = ต้องมีรายได้  = มีกำไร
  กำไร-คุณต้องเสียภาษีกำไรอีก 20-30%
        แต่ถ้าไม่มีรายจ่าย(บิลแบบไม่vat) ก็เป็นการหลีกเลี่ยงภาษีครับ
 เพราะคุณไม่มีรายจ่าย = คุณไม่มีรายได้ = ไม่มีกำไร = ไม่ต้องเสียภาษี

บริษัทที่ขาย...ก็ไม่ต้องลงรายได้ ก็เลี่ยงภาษีอีกทางหนึ่ง ผู้ถือหุ้นก็ไม่รู้ว่าบริษัทมีรายได้ ก็ไม่ต้องแบ่งจ่ายให้ผู้ถือหุ้น... แล้วเงินเข้ากระเป๋าใคร ?
-------------------------------------------------------------------------

ดร.นิเวศ เคยกล่าวไว้ว่า ถ้าผู้บริหารไว้ใจไม่ได้ จงลืมตัวเลขทั้งหมดที่คุณคำนวณมา แล้วลืมหุ้นนั้นซะ  (ตามที่ผมเข้าใจ)
โพสต์โพสต์