สอบถามการคิดคำนวณ EPS ครับ ..

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมมีข้อสงสัยนิดนึงนะครับ
รบกวนผุ้รู้ทุกท่านช่วยชี้แนะด้วย

( ขออนุญาติใช้ศัทพ์ภาษาอังกฤษนะครับ
้เนื่องจากคำถามเป็นภาษาอังกฤษครับ )

บริษัท A มี EBIT = 24600
จ่าย Interest = 9600
จะเหลือเป็น EBT = 24600-9600 = 15000
หักภาษี 40 % จะได้ Net income = 15000(1-0.4) = 9000

บริษัท A มี Prefered stock 1500 หุ้น ซึ่งจะต้องจ่ายเงินปันผลหุ้นละ 5 บาท
รวมแล้วต้องจ่าย 1500*5 = 7500
และมี Common stock outstanding = 4000 หุ้น

ไม่ทราบว่าในกรณีนี้ บริษัท A จะมี EPS เป็นเท่าไหร่ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า EPS จะเท่ากับ
Net income ลบกับปันผลที่จ่ายให้ Preferred stock
แล้วหารด้วยจำนวนหุ้นทั้งหมด( Prefered และ Common stock )
จะำได้ดังนี้  (9000-7500)/(1500+4000) = 0.27

ไม่ทราบผมเข้าใจและคำนวณถูกต้องไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
:bow:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Hughes

โพสต์ที่ 2

http://en.wikipedia.org/wiki/Earnings_per_share

ต้องลบ Preferred stocks dividend ออกจาก net income ก่อนหารด้วยจำนวนหุ้น Common ครับ
kornjackrit

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณ คุณ Hughes มากคับ

ขอถามต่ออีกนิดนะคับ
ทำไมถึงไม่ใช้จำนวนหุ้นทั้งหมด(preferred และ common)
แต่ใช้แค่ common อย่างเดียวอะคับ

ถ้าเช่นนั้นก็แสดงว่า
EPS คือ Earning Per Share เฉพาะส่วนของ Common Stock หรอครับ

:?:  :?:  :?:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

น่าจะเป็นเหตุผลเพราะว่า หุ้นบุริมสิทธิ์จะได้รับปันผลตามจำนวนที่ระบุไว้เท่านั้นครับ ไม่สามารถรับปันผลเพิ่มในกรณีที่กำไรเพิ่มขึ้น เช่น

บริษัท A หุ้นสามัญ 1 ล้านหุ้น มีหุ้นบุริมสิทธิ์ 1 ล้านหุ้น อัตรา 10% มีกำไรสุทธิ 1 ล้านบาท จ่ายปันผลให้หุ้นบุริมสิทธิ์ 1 แสน ก็จะเหลือ 9 แสน เพื่อนำไปคิดเป็น eps และปันผลให้หุ้นสามัญตามนโยบายที่ประกาศไว้ ในกรณีนี้ก็จะได้ eps 0.90 สมมติปันผล 50% ก็ปันผลให้ผู้ถือหุ้นสามัญ 0.45 บาท

ปีต่อมา บริษัท A มีกำไร 2 ล้านบาท หักปันผลหุ้นบุริมสิทธิ์ (จำนวนเท่าเดิมก็คือ 1 แสน) เหลือ 1.9 แสน eps 1.90 บาท ปันผลเท่ากับ 0.95 บาท

ปีที่ 3 บริษัท A มีกำไร 2 แสนบาท หักปันผลหุ้นบุริมสิทธิ์ (จำนวน 1 แสน เท่าเดิม) เหลือกำไร 1 แสนบาท eps 0.10 ปีนี้บริษัทงดจ่ายปันผลหุ้นสามัญเพราะกันไว้เป็นเงินทุนหมุนเวียน

จะเห็นได้ว่าสิทธิในการได้รับปันผลก่อนหุ้นสามัญ ของหุ้นบุริมสิทธิ์ ก็แฟร์ๆ แลกกับการไม่รับปันผลในส่วนที่เพิ่มขึ้น (ในปีที่2) อีกอย่างตอนเลิกกิจการก็ได้รับคืนทุนก่อนหุ้นสามัญด้วยครับ จำได้เท่านี้รอคนมาเพิ่มเติมละกันครับ  :mrgreen:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
kornjackrit

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ คุณ Little Boy

ผมพอจะเข้าใจละครับ :D  :D
ผมลืมไปว่าผู้ถือหุ้นบุริมสิทธิไม่ใช่เจ้าของบริษัท
( ในแง่ที่ว่าผู้ถือหุ้นบุริมสิทธิไม่มีสิทธิออกเสียง
โครงการต่างๆ หรือนโยบายของบริษัท รวมไปถึง
ไม่มีสิทธิโหวตผู้ที่จะมาทำหน้าที่สำคัญๆต่างของบริษัท)
GeneraX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 6

ในทางการเงิน Preferred Stock เป็นเสมือนเจ้าหนี้ มากกว่าผู้ถือหุ้นครับ

โดยจะว่าไปในความสำคัญนั้นด้อยกว่าเจ้าหนี้เสียอีก เพราะจะได้ปันผลต่อเมื่อมีกำไร แต่ก็ได้ในอัตราคงที่ (เหมือนดอกเบี้ย) แถมถ้าไม่มีกำไรก็ไม่ได้อีก นอกจากนี้ยังมีสิทธิ์ในทรัพย์สินถัดจากเจ้าหนี้อีกต่างหารในกรณีบริษัทยื่นล้มละลาย
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
โพสต์โพสต์