kbank

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jmb2511
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

kbank

โพสต์ที่ 1

do u have any idea about kbank? :(
haruti

kbank

โพสต์ที่ 2

:D 9 มี.ค.52 อยู่ปิด 40.75 บาท ปิดวันนี้ 48.25 ถ้าคาดการว่า กำไรเท่ากับปีที่แล้ว(หรือลดลงเล็กน้อย) ก็อนุมานได้ว่า จ่ายปันผล 2 บาทเท่าเก่า....แล้วจะถือหรือจะขายก็ตัดสินใจเอานะครับ....
ลองดูจุดประสงค์ตอนซื้อก่อนว่า ตอนซื้อ คาดการว่า อะไร.....แล้วทบทวนดูครับ
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

kbank

โพสต์ที่ 3

กลุ่มแบงค์ผมชอบตัวนี้ครับ  :P  

NIM สูง NPL ต่ำ
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
ภาพประจำตัวสมาชิก
K o S o L
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

kbank

โพสต์ที่ 4

หุ้นเป็นไงไม่รู้ แต่ที่รู้คือในแง่ของผู้ใช้บริการ ผมว่า KBANK บริการลูกค้าดีที่สุดเมื่อเทียบกับ Bank อื่นที่เคยใช้มา
ผมมือใหม่ครับ
SV2
ผู้ติดตาม: 1

kbank

โพสต์ที่ 5

การที่ kbank ไปซื้อหุ้นเมืองไทยประกันชีวิต น่าจะเป็นอีกช่องทางที่จะทำให้ธนาคารมีรายได้จากการขายประกันภัยผ่านทางพนักงานของธนาคารเอง  
เหมือนกับ SCB ที่มีรายได้จาก ไทยพาณิชย์นิวยอคไลฟ์ประกันชีวิต ปีละพันกว่าล้านบาท  ทำให้ราคาหุ้นที่เคยตาม kbank อยู่ กลับกลายแชงหน้าไปไกล
กุหลาบงามหลังฝน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

kbank

โพสต์ที่ 6

ผมว่า

พนักงาน scb สวยสุด :twisted:  :twisted:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

kbank

โพสต์ที่ 7

เท่าที่เคยดูผมว่า SCB ทำธุรกิจดีกว่านะครับ คุ้นๆว่า NIM พอๆกันแต่ SCB สำรองหนี้น้อยกว่าเพราะสินเชื่อส่วนใหญ่เป็น อสังหาฯ มี collateral ดีกว่าเยอะ
Port สินเชือของ kbank ดูคล้ายๆ bbl แต่เน้นลูกค้ารายย่อยมากกว่า คิดดอกแพง ดังนั้นกิจการใครฐานะการเงินดีย้ายมา bbl ดีกว่าครับ :)
ส่วนเรื่องผลประกอบการณ์ผมว่า crisis รอบนี้รายย่อยตายรายใหญ่รอด ดังนั้น port ของ kbank น่าจะลำบากนิดนึงครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
โพสต์โพสต์