สอบถามเรื่องการปันผลของหุ้น ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jackkrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องการปันผลของหุ้น ครับ

โพสต์ที่ 1

คืออยากทราบว่าหุ้นที่ปันผล อะครับ

เราต้องถือจนถึงวันปิดสมุดเลยใช่ไหมครับ

เราต้องถือจนเลยวันปิดสมุดไปหนึ่งวันใช่ไหมครับ ถึงจะได้ปันผล

แล้วหุ้นปันผลอะครับ

หุ้นจะเข้า port ของเราเองโดยอัตโนมัติ เลยหรือเปล่าครับ

ต้องทำเื่รื่อง หรือ ต้องแจ้่งไปที่ Mar ของเราหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
jackkrit

โพสต์ที่ 2

หง่า... ขอความรู้หน่อยครับ ผม

เพิ่งเคยเล่น แล้วไม่แน่ใจเรื่องปันผล อะครับ

ขอบคุณคร้าบบบ

ป.ล.ผมสมัคร e-diveded ไว่อะคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
songwit

โพสต์ที่ 3

ถือถึงวันที่ขึ้นเครื่องหมาย XD วันรุ่งขึ้นก็ขายได้เลยครับ ได้ปันผลชัว... แต่

ส่วนใหญ่ ถ้าขายในวันรุ่งขึ้น หุ้นจะลงเท่ากับที่จ่ายปันผลครับ ซึ่ง่เท่ากับไม่ได้อะไรเลย.....
IWILLBEVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

สมมุติว่าหุ้นขึ้น XD วันที่ 30 เมษายน ผมสังเกตุเห็นว่าหลังตลาดปิดวันที่ 29 เมษายนถ้าเช็คราคาหุ้นใน SETTRADE หลัง 5 โมงเย็นจะเห็น XD ขึ้นแล้ว ถ้าเราถือไปขายวันที่ 30 เมษายนตอนเช้าเปิดตลาด จะยังได้ปันผลอยู่ใช่ไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Little Boy

โพสต์ที่ 5

IWILLBEVI เขียน:สมมุติว่าหุ้นขึ้น XD วันที่ 30 เมษายน ผมสังเกตุเห็นว่าหลังตลาดปิดวันที่ 29 เมษายนถ้าเช็คราคาหุ้นใน SETTRADE หลัง 5 โมงเย็นจะเห็น XD ขึ้นแล้ว ถ้าเราถือไปขายวันที่ 30 เมษายนตอนเช้าเปิดตลาด จะยังได้ปันผลอยู่ใช่ไหมครับ
เอาง่ายๆ ถ้าตอนที่คุณขายมีเครื่องหมาย XD ขึ้น แสดงว่าคุณได้รับปันผลแล้วครับ แต่ถ้าเทรดผ่านมาร์ฯ ก็ถามเค้าก่อนขายก็ได้ครับ

ส่วนเงินปันผลจะจ่ายอย่างไร ปกติ จะจ่ายเป็นเช็คให้ครับ แล้วคุณเอาไปขึ้นเงินเอง แต่ถ้าคุณสมัครให้จ่ายเข้าบัญชี ก็จะจ่ายเข้าบัญชีให้ครับสะดวกไม่ต้องไปขึ้นเงิน
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
IWILLBEVI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ
Hughes

โพสต์ที่ 7

สมัคร E-Dividend สิครับสะดวกไม่ต้องกลัวเช็คหาย
jackkrit

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ มือใหม่หัดขับ ครับ

มาขับเอาช่วงนี้ด้วย  :lol:  :lol:  :lol:
โพสต์โพสต์