ลงทุนในหุ้นล้มละลาย?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Hughes
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีข้อสงสัยครับ

พอดีไปอ่านเจอว่าที่ USA มีกลุ่มศูนย์การค้าใหญ่ GGP (General Growth Properties) ที่เพิ่ง File chapter 11 ไป (ประกาศล้มละลาย)

เพราะขาด Cashflow

ตอนนี้หุ้นราคาลงมามาก

Asset ทั้งหมดมูลค่าประมาณ 40 Billion
แต่ Market Cap เหลือแค่ 3 Billion

รู้สึกว่า debt/equity ratio อยู่ที่ประมาณ 1.0

สงสัยว่าการทำ Chapter 11 เป็นอย่างไร? หุ้นจะยังคงอยู่ไหม? เพราะดูๆแล้วธุรกิจเหมือนจะดีเพียงแต่เจอ Hamburger เข้าไปทำให้ขาดสภาพคล่อง

เงินจะหายไปหรือโดน Dilute และคิดยังไง?
ซากคน

โพสต์ที่ 2

debt/equity ratio อยู่ที่ประมาณ 1.0  

??????    1.0  เท่า   หรือ  10  เท่าครับ  

File chapter 11  คือ การล้มละลายตัวเอง โดยที่เจ้าหนี้จะไม่สามารถเอาอะไรจากลุกหนี้ไปได้เลย แม้แต่แดงเดียวครับ  

เช่น
"แอบผ่องถ่ายทรัพย์สินออกไปยัง OFC ที่จดทะเบียนในดินแดนปลอดภาษี  แล้วแจ้งล้มละลายตัวเอง  "   ก็อยู่ในข่ายนี้ครับ

เงินจะหายไปหรือโดน Dilute และคิดยังไง?
- ถ้าเป็นอย่างตัวอย่างข้างบน  ก็ GAME OVER ครับ

หุ้นจะยังคงอยู่ไหม.... ผมก็ต้องถามว่า
มีคนมาซื้อต่อ หรือเปล่าครับ ?
มีโอกาสปรับโครงสร้างบริษัทมากน้อย ?   ฯลฯ
Hughes

โพสต์ที่ 3

10 เท่าครับ ดูผิด  :lol:
โพสต์โพสต์