ชาว vi...คิดว่า พอตลาดเปิด 16 เม.ย. จะเป็นอย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
haruti
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชาว vi...คิดว่า พอตลาดเปิด 16 เม.ย. จะเป็นอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

ตลาดหุ้นคงจะเปิด วันที่ 16 เม.ย. คุณๆคิดว่า ตลาดจะเป็นอย่างไรครับ....
เปิดมาก็ลบ แต่สถานการณ์คลี่คล้าย ทำให้อาจจะบวกได้
หรือ ไม่ได้รับผลกระทบ เพราะ ทุกอย่างรัฐบาลควบคุมได้อยู่แล้ว
หรือ ไม่ตกมากอะไรหรอก...รอ การทบทวนการจัดเรทติ้งก่อน....
หรือกำลังซื้อ ต่อเนื่องจากศุกร์ ที่ set อยู่ที่ 453.88 +9.81 จุดขึ้นต่อ
ตกแดง ฉาน จนต้องพักการซื้อขายเป็นระยะ
คิดว่า จะออกแนวไหนครับ..... :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

อันอื่นไม่รู้ แต่หุ้นที่เกี่ยวกับท่องเที่ยว :evil:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
anakinnet

โพสต์ที่ 3

เดายากมากเลย

ขอมั่วเป็นต่างชาติเขียวแต่ไทยแดงแจ๋แล้วกันครับ เพราะว่าต่างชาติทิ้งแล้วไปซื้อที่อื่นแทน
In the long run, We are all dead.
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ไม่ทำอะไรเลย

"เกิดที่ใจจบที่ใจ"

:)
Khunchat

โพสต์ที่ 5

นานา จิตตัง
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

miracle เขียน:ไม่ทำอะไรเลย

"เกิดที่ใจจบที่ใจ"

เค้าถามว่า "จะเป็นอย่างไร" ไม่ใช่ "จะทำอะไร" ครับ  :)
รูปภาพ
...

โพสต์ที่ 7

แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
akekarat

โพสต์ที่ 8

จะเป็นอย่างไรก็ไม่สำคัญหรอกครับ ถ้าถามหาความสำคัญ ต้องไปที่สินทร
แต่ว่าถ้ามองในระยะสั้น 2-3 ปี คงแย่กว่าที่ควรจะเป็น หรือโต หรือกลับมาได้น้อยกว่าที่ควรจะเป็น
เนื่องจากปัญหาความขัดแย้ง ที่กระทบต่อการดำเนินธุรกิจครับ

ถ้าให้ตอบตรงคำถาม ก็คงต้องบอกว่า ถ้ามาจะลงต่ำกว่านี้ ก็ให้ลงไปเถอะ
แต่ถ้าคิดว่าจะขึ้น เพราะดูท่าทีรัฐบาลที่สามารถจัดการปัญหาได้แล้ว
ไม่น่าจะเป็นประเด็นที่ทำให้ตลาดบ้านเราดูดีขึ้นมาได้มากซักเท่าไหร่
Coca-Cola

โพสต์ที่ 9

หุ้นลงช่วงเช้า ดีดขึ้นช่วงบ่าย ... :cool:
ฟันธง..   ....  อะจ๊ากกกก ธงหักคร้าบบบ  :'O
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
miracle

โพสต์ที่ 10

Diablo เขียน:
เค้าถามว่า "จะเป็นอย่างไร" ไม่ใช่ "จะทำอะไร" ครับ
tum_H

โพสต์ที่ 11

การเมืองพ่นพิษ S&Pลดเครดิตสกุลเงินบาท

โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์

เอสแอนด์พี ลดเครดิตสกุลเงินบาทระยะยาวจาก A เป็น A- และมีโอกาสปรับลดได้อีกในอนาคต ส่งผลกระทบต้นทุนการเงินที่สูงขึ้นของไทย

นายคิม xxx ตัน นักวิเคราะห์ฝ่ายจัดอันดับการเงินสาธารณะระหว่างประเทศ สถาบันจัดอันดับความน่าเชื่อถือสแตนดาร์ดแอนด์พัวร์ (เอสแอนด์พี) ได้ประกาศลดอันดับความน่าเชื่อถือสกุลเงินบาทระยะยาว จากระดับ A เป็น A- และมีโอกาสจะลดอันดับความน่าเชื่อถือลงได้อีกในอนาคต ขณะที่สกุลเงินต่างประเทศระยะยาว อันดับความน่าเชื่อถือยังอยู่ที่ BBB+ แต่มีมุมมองในเชิงลบมากขึ้น สำหรับสาเหตุของการปรับลดอันดับความน่าเชื่อถือในครั้งนี้ เนื่องจากสถานการณ์ทางการเมืองภายในประเทศที่เกิดความรุนแรง และทำให้คาดว่าการเมืองไทยคงจะไม่มีเสถียรภาพในระยะเวลาสั้นๆ

ทั้งนี้ การลดอันดับความน่าเชื่อถือในครั้งนี้ ทำให้รัฐบาลไทยต้องเพิ่มอัตราดอกเบี้ยในการระดมเงินในรูปสกุลเงินบาท เพื่อลงทุนในโครงสร้างสาธารณูปโภคพื้นฐาน และจะมีผลให้เอกชนมีต้นทุนทางการเงินสูงขึ้นด้วย

อารมณ์เรากับตลาด บางทีก็ไม่ได้ไปทิศทางเดียวกันเสมอไปนะครับ
:lol:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
miracle

โพสต์ที่ 12

ถ้าผมแนะนำตอนนี้คือนักลงทุนควรกลับไปอ่านว่า
คุณลงทุนเพื่ออะไร หลักการการลงทุนของคุณคืออะไร
แค่นี้คือเครื่องชี้นำทางของคุณ
Diablo

โพสต์ที่ 13

ผมว่าพี่ก็ยังตอบไม่ตรงคำถามอยู่ดีนะครับ  :?
คำตอบที่พี่ตอบมา ควรจะเป็นคำตอบของคำถามที่ว่า "คุณจะทำอะไร" หรือ "เราควรทำอะไร" มากกว่านะครับ
เรื่องที่พี่ตอบว่าไม่ทำอะไรเลย ไม่สนใจการขึ้นลงระยะสั้น เดี๋ยวก็ขึ้นเดี๋ยวก็ลง ต้องมองกันยาวๆ นั่นเป็นหลักการ ของ Value Investor กันอยู่แล้วครับ
ผมว่าพี่เจ้าของกระทู้ เค้าต้องการจะทราบความเห็นของสมาชิกในบอร์ดเราแค่ว่า วันที่ 16 ดัชนี จะ "ขึ้น" หรือ "ลง" เท่านั้นน่ะครับ
ผมเข้าใจครับว่าพี่ miracle บอกถึงสิ่งที่เราควรจะทำกัน แต่ในที่นี้เราควรจะตอบตามคำถามของเจ้าของกระทู้เป็นหลักนะครับ
คงไม่มีใครจะว่าผมในกรณีที่ผมเถียงผู้อาวุโส ผู้ที่เป็นที่รู้จักของสมาชิกในบอร์ดทุกท่านมานานนะครับ
ผมตอบตามที่ผมคิดน่ะครับ ขอบคุณครับ
รูปภาพ
miracle

โพสต์ที่ 14

[quote="Diablo"]ผมว่าพี่ก็ยังตอบไม่ตรงคำถามอยู่ดีนะครับ
Hughes

โพสต์ที่ 15

ผมว่าน่าจะตกนา... ประเทศไทยโดนลดความน่าเชื่อถือลงข่าวฉาวหน้าหนึ่งไปทั่วโลก ต่างชาติคงกลัวมั่งแหละ

แต่ไม่เป็นไรครับถ้ามันตกเราก็อัดเพิ่มอีกกินปันผลไปเรื่อยๆยังไงก็ดีกว่าฝากแบ๊งค์
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

งั้นผมจะตอบให้ตรงคำถามนะ

เซ็ตมันจะเปลี่ยนแปลงครับ

อนิจจัง วัฏสังขารา
. . .
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ที่ห้องสินธร เคยมีคนถามว่า บ่อนเปิด ท่านคิดว่าจะเป็นอย่างไร :lol:
ขำที่เค้าใช้คำว่าบ่อนนะครับ

ผมเลย post ไปว่า บ่อนมันผิดกฏหมายนะ น่าปิดบ่อน  :lol:
หมายถึงปิดซื้อ-ขายน่ะครับ (ขำๆนะครับ)

ดูวันศุกร์สิครับ
broker ผมส่งรายงานมา พึ่งเปิดดู
เค้าบอกว่า มีข่าวเลิกชุมนุมตอนบ่ายวันศุกร์ในห้องค้า
หลังจากนั้นหุ้นพุ่ง + 10 จุด

ผมว่า เราเป็น value investor
ผมไม่ได้บอกว่าอะไรไม่ดีนะครับ
แต่ผมคิดว่า ที่เราคำนวนง่ายสุดคือ value นะครับ
ส่วนภาวะตลาด
เดายากครับ
และลงทุนแบบ VI สบายใจกว่าครับ(สำหรับผมนะครับ :D )
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 18

ถ้าให้เดาเดาว่าคงลงครับ แต่มากไหมไม่รู้เพราะโดนลดอันดับเครดิตแน่ทั้งของประเทศและค่าเงินบาท ผมว่าคงแดงแน่นอน  อ่อเพื่อนพึ่งส่งรูปถ่ายทหารยิงประชาชนมาให้ด้วยครับ ชมด้านล่างได้เลยครับ

รูปภาพ
Small Details Make a Big Difference
Diablo

โพสต์ที่ 19

เข้าใจแล้วครับ ยังไงๆก็ยังมีสมาชิกท่านอื่นที่ตอบตรงคำถามมากกว่าอยู่อีกหลายท่าน  
ช่วงนี้ผมก็คิดเหมือนพี่ Hughes ล่ะครับ
ส่วนพี่นุ่น โพสทีไรก็อ่านแล้วสบายใจทุกทีครับ
ขอบคุณครับ  :D
รูปภาพ
songwit

โพสต์ที่ 20

เตรียมช้อนไว้รอครับ.... โอกาส   โอกาส   โอกาส
ตกทีเถอะ ....        จงลง  จงลง  จงลง
mustang

โพสต์ที่ 21

ผมว่าตลาดก็มีขึ้นมีลงตามอารมณ์ของนักลงทุนละคับ บางคนอาจมองว่าเรื่องยังไม่จบ บางคนรอดูท่าที บางคนคิดว่าจบแล้วไม่มีไร แต่โดยส่วนโตคิดว่าไม่น่าจะกระทบมากยกเว้น หุ้นที่เกี่ยวกับการท่องเที่ยว อาจกระทบระยะสั้น ส่วนตัวผมนั้น ก็เฉยๆ คับ มองในแง่ดี อาจจะมีหุ้นหลายตัว ราคาลงมาให้เราช็อปก้ได้นะคับ  :D
tum_H

โพสต์ที่ 22

หุ้นเปิดพรุ่งนี้ ตปท.ยังไม่ทิ้ง ถือลงทุนยาว
วันพุธที่ 15 เมษายน พ.ศ. 2552

พรุ่งนี้ตลาดหุ้นเปิด ซื้อขายตามปกติ “ภัทรียา” เผยยังไม่เห็นสัญญาณต่างชาติเทขายหุ้น ระบุเป็นการลงทุนระยะยาว
นางภัทรียา เบญจพลชัย กรรมการและผู้จัดการตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (ตลท.) เปิดเผยว่า กรณีคณะรัฐมนตรี (ครม.) มีมติให้วันที่ 16-17 เม.ย. 2552 เป็นวันหยุดราชการ แต่ตลาดหลักทรัพย์ยังเปิดซื้อขายหุ้นตามปกติ เพราะธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) ไม่ได้ประกาศหยุดทำการ ทำให้ระบบการชำระราคาค่าซื้อค่าขายหลักทรัพย์ดำเนินการต่อไปได้
ภัทรียา เบญจพลชัย

สำหรับการชุมนุมของกลุ่มคนเสื้อแดงที่ยุติลงวานนี้ นางภัทรียา กล่าว ว่า นับเป็นข่าวดีที่จบลงได้เร็วกว่าที่คาด และหากไม่มีเหตุการณ์วุ่นวายอีกเชื่อว่าจะมีผลต่อการลงทุนในตลาดหุ้นไม่มากนัก โดยยังมีเวลาให้นักลงทุนศึกษาข้อมูลในวันนี้อีก 1 วัน

นอกจากนี้ ถ้าดัชนีดาวโจนส์ไม่ตกลงไปมากไปกว่านี้ เชื่อว่านักลงทุนต่างชาติจะยังกลับเข้ามาลงทุนในเอเชียและตลาดหุ้นไทยต่อเนื่องเหมือนในช่วงเดือนมี.ค. และต่อเนื่องถึงเดือน เม.ย.ที่ผ่านมา

อย่างไรก็ตาม ระหว่างนี้มีการติดต่อและขอข้อมูลจากโบรกเกอร์ต่างประเทศอย่างใกล้ชิด เพื่อตรวจสอบอุณหภูมิการลงทุนของต่างชาติว่าจะมีการขายหุ้นออกมาหรือไม่ในวันที่ตลาดจะเปิดซื้อขาย ซึ่งจะต้องติดตามการลงทุนในวันนั้นอีกครั้งหนึ่ง

ขณะที่ตลาดหลักทรัพย์มั่นใจว่ามีแผนรองรับไว้พร้อม และในช่วงวันหยุดมีการซักซ้อมระบบต่างๆ ทั้งระบบการซื้อขายและระบบการชำระราคา

“เมื่อวันที่ 13 เม.ย. เหตุการณ์ในบ้านเรายังน่าตกใจ ขณะที่ตลาดหุ้นสิงคโปร์และฮ่องกงปิดเนื่องในวันหยุด ซึ่งจากการถามข้อมูลจากโบรกเกอร์ต่างประเทศ ยังไม่มีสัญญาณส่งคำสั่งเทขายหุ้น เนื่องจากส่วนใหญ่เป็นนักลงทุนระยะยาว” นางภัทรียา กล่าว

:lol:  :lol:  :lol:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
satantuey

โพสต์ที่ 23

ดูฮั่นเส็งประกอบแล้ว  คิดว่าไม่น่าจะรอดนะครับ   ต่างประเทศแดง  ซ้ำแล้วในประเทศเราก็แรง....(ยังดีที่คลี่คลายแล้ว ) :twisted:

ปล.แต่ลงก็เต็มจับจ่ายเก็บเข้าพอร์ตอยู่  ไว้พรุ่งนี้รู้กัน  เหอๆ :lol:  :lol:
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 24

ผมรู้สึกเหมือนกับว่านักลงทุนน่าจะชินกับเหตุการณ์ต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นในบ้านเราในรอบปี-2ปีที่ผ่านมากันพอสมควรแล้วนะครับ แต่ละคนคงรู้จักแสวงหาโอกาสเพิ่มผลตอบแทนที่เหมาะสมกันได้พอสมควร ส่วนผู้ที่ชอบเล่นเก็งกำไรก็ยังคงมีอยู่และก็แสวงหาผลตอบแทนที่เหมาะสมของเค้าอยู่เช่นเดิมส่วนจะเหมาะสมในด้านเพิ่มขึ้นหรือลดลงนั้นก็แล้วแต่นักลงทุนแต่ละคนมองสถานการณ์ที่เกิดขึ้นแบบไหน ในความเห็นส่วนตัวของผมตอบคำถามว่าเปิดตลาดจะเป็นอย่างไร บอกตรงๆ ว่ายากเกินกว่าจะคาดเดา แต่ถ้าถามว่าอยากให้เป็นอย่างไร ก็บอกได้เลยว่า อยากให้หุ้นลงครับ เพราะนี่เป็นอีกเหตุการณ์นึงที่หุ้นจะสามารถลงแรง ๆ ได้อย่างสมเหตุสมผล(แบบที่นักวิเคราะห์เค้าชอบหาเหตุมารองรับผลที่เกิดขึ้นประมาณนั้นแหละครับ) และอยากให้เป็น Panic sell ด้วยครับ กระสุนอันน้อยนิดของผมซึ่งง้าง นก รอ(ปืนลูกโม่น่ะครับ)จนล้าแล้วจะได้ยิงซะที และคงได้ง้างนกรอยิงได้อีกตลอดทั้งปีนี้ เขียนซะยาวจนมึนเอง สุดท้ายอยากให้หุ้นลงนะคร้าบบบบ ปีนี้ยืน450ได้ไง ไม่ยอมๆ ๆ ๆ
naijan

งง

โพสต์ที่ 25

ยังไม่พบการส่งคำสั่งขายหุ้นจากนักลงทุนต่างชาติ
[15 เม.ย. 52 - 14:41]

วันนี้ (15 เม.ย.) นางภัทรียา เบญจพลชัย กรรมการและผู้จัดการตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (ตลท.) กล่าวว่า ตลาดหลักทรัพย์จะเปิดทำการซื้อขายในวันที่ 16-17 เม.ย.นี้ ซึ่งได้เตรียมระบบการชำระราคาค่าซื้อขายหลักทรัพย์ไว้ตามปกติ โดยที่ผ่านมาได้มีการประเมินสถานการณ์ความวุ่นวายทางการเมือง และสอบถามความเห็นข้อมูลจากโบรกเกอร์ต่างประเทศอย่างใกล้ชิด เพื่อตรวจสอบความคิดเห็นของนักลงทุนต่างชาติ โดยพบว่า นักลงทุนต่างชาติไม่ได้กังวลต่อเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมากนัก และยังไม่มีสัญญาณการส่งคำสั่งขายหุ้น เพราะรัฐบาลสามารถดำเนินการผลักดันกลุ่มผู้ชุมนุมได้เรียบร้อย และควบคุมสถานการณ์ทางการเมืองได้ ทำให้เหตุความวุ่นวายยุติลงเร็วกว่าที่คาด ทำให้ความเสี่ยงจากปัญหาการเมืองลดลง ซึ่งหากไม่มีเหตุการณ์ความรุนแรงเกิดขึ้นอีก ปัจจัยเสี่ยงทางการเมืองที่เคยกดดันตลาดหุ้นมาตลอดก็จะคลี่คลายไปในทางที่ดีขึ้น

นอกจากนี้ ตลาดหลักทรัพย์มีกำหนดที่จะเดินทางไปโรดโชว์ให้ข้อมูลต่อนักลงทุนต่างประเทศ ที่กรุงลอนดอน ประเทศอังกฤษ และนครนิวยอร์ก สหรัฐอเมริกา ตั้งแต่วันที่ 18 เม.ย. ซึ่งโอกาสนี้จะชี้แจงสถานการณ์การลงทุนให้เกิดความเข้าใจที่ถูกต้อง และยอมรับว่าคงจะมีการสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับสถานการณ์ทางการเมืองในประเทศ ซึ่งหากนักลงทุนได้รับข้อมูลที่ชัดเจนก็จะมีความเข้าใจประเทศไทยมากขึ้น  
http://www.thairath.co.th/online.php?se ... ent=133005

อ่านข่าวนี้แล้วงงครับ ตลาดยังไม่เปิดเลย แล้วรู้ได้ไงว่าต่างชาติจะไม่สั่งขายหุ้น มีสิทธิ์รู้ล่วงหน้าได้ขนาดนั้นเลยหรือครับ งง
sai
ผู้ติดตาม: 286

Re: งง

โพสต์ที่ 26

[quote="naijan"]ยังไม่พบการส่งคำสั่งขายหุ้นจากนักลงทุนต่างชาติ
[15 เม.ย. 52 - 14:41]

วันนี้ (15 เม.ย.) นางภัทรียา เบญจพลชัย กรรมการและผู้จัดการตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (ตลท.) กล่าวว่า ตลาดหลักทรัพย์จะเปิดทำการซื้อขายในวันที่ 16-17 เม.ย.นี้ ซึ่งได้เตรียมระบบการชำระราคาค่าซื้อขายหลักทรัพย์ไว้ตามปกติ โดยที่ผ่านมาได้มีการประเมินสถานการณ์ความวุ่นวายทางการเมือง และสอบถามความเห็นข้อมูลจากโบรกเกอร์ต่างประเทศอย่างใกล้ชิด เพื่อตรวจสอบความคิดเห็นของนักลงทุนต่างชาติ โดยพบว่า นักลงทุนต่างชาติไม่ได้กังวลต่อเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมากนัก และยังไม่มีสัญญาณการส่งคำสั่งขายหุ้น เพราะรัฐบาลสามารถดำเนินการผลักดันกลุ่มผู้ชุมนุมได้เรียบร้อย และควบคุมสถานการณ์ทางการเมืองได้ ทำให้เหตุความวุ่นวายยุติลงเร็วกว่าที่คาด ทำให้ความเสี่ยงจากปัญหาการเมืองลดลง ซึ่งหากไม่มีเหตุการณ์ความรุนแรงเกิดขึ้นอีก ปัจจัยเสี่ยงทางการเมืองที่เคยกดดันตลาดหุ้นมาตลอดก็จะคลี่คลายไปในทางที่ดีขึ้น

นอกจากนี้ ตลาดหลักทรัพย์มีกำหนดที่จะเดินทางไปโรดโชว์ให้ข้อมูลต่อนักลงทุนต่างประเทศ ที่กรุงลอนดอน ประเทศอังกฤษ และนครนิวยอร์ก สหรัฐอเมริกา ตั้งแต่วันที่ 18 เม.ย. ซึ่งโอกาสนี้จะชี้แจงสถานการณ์การลงทุนให้เกิดความเข้าใจที่ถูกต้อง และยอมรับว่าคงจะมีการสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับสถานการณ์ทางการเมืองในประเทศ ซึ่งหากนักลงทุนได้รับข้อมูลที่ชัดเจนก็จะมีความเข้าใจประเทศไทยมากขึ้น
Small Details Make a Big Difference
...

โพสต์ที่ 27

รูปภาพ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
salty

โพสต์ที่ 28

ถือว่าร่วมสนุกด้วยคน

ผมว่าหุ้นลง ต่างชาติขายไม่มาก แต่รายย่อยถล่มขายเพราะคิดว่าต่างชาติจะขาย :)
Diablo

โพสต์ที่ 29

ยังไม่ได้แชร์ความเห็นด้วยเลย
ผมว่าดัชนีขึ้นเพราะคนคันไม้คันมือไม่ได้ซื้อมาหลายวัน (ไม่รู้ฝรั่งจะคิดเหมือนกันรึเปล่านะครับ)  :lol:
รูปภาพ
Tamจัง

โพสต์ที่ 30

ผมว่า +แรงๆครับ
เดาล้วนๆ

แต่จริงๆแล้ว VI เข้าไม่มองพรุ่งนี้เท่าไหร่ครับ
เขามองในอีก 2-3เดือน 6เดือน 1ปีข้างหน้า
และมองหุ้นเป็นตัวๆไปไม่ให้มองภาพรวมเป็นหลัก

แต่ไหงผมดูทุกวันเลยหว่า 555
โพสต์โพสต์