คุณจะทำอะไร เมื่อเป็นอิสรภาพทางการเงินแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

คุณจะทำอะไร เมื่อเป็นอิสรภาพทางการเงินแล้ว

โพสต์ที่ 1

ผมไม่เข้าใจว่าทำไม คนรวยมากๆ ยังมีการโกงกิน เบียดเบียนสังคม คนในประเทศเดียวกันอีก

ถ้าเป็นผมคงนำเงินที่ได้เดินทางในประเทศเพื่อกระจายรายได้และหาช่องทางทำธุรกิจต่อไป รวมถึงต่างประเทศด้วย

โดยมีพื้นฐานแห่งความพอเพียงที่จะจ่ายทั้งภาษีเงินได้และภาษีสังคมอย่างเต็มเม็ดเต็มหน่วย
low PROFILE but HIGH PROFITS
i_sarut
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

:oops:  ความฝันผมอยากมีร้านกาแฟแนวส่งเสริมการลงทุนครับ เพราะถ้าผมประสบความสำเร็จจากการลงทุนก็อยากจะส่งเสริมแนะนำกัน ทำแบบดีๆ นั่งชิวๆสบายๆ มีมุมหนังสือดีๆ มุมอินเตอร์เนท มุมนั่งคุยกัน ถ้ามีอิสรภาพทางการเงินแล้วเราก็ไม่ต้องกังวลกับรายได้ของร้านกาแฟมากนัก

แล้วต่อจากนั้นถ้ามีเงินจำนวนมากขึ้น อยากลองทำมูลนิธิดูเองครับ แต่ต้องมีเงินมากจริงๆ  ถ้าทำไม่ได้ก็คงทำแบบที่พี่ charnengi ว่าไว้อะครับ ช่วยเหลือสังคมทางอ้อม บริจาคบ้าง อะไรบ้างว่ากันไป

ผมเองก็ไม่เข้าใจคนรวยมากๆเหมือนกันครับ เพราะยังไม่เคยรวยมากๆแบบเค้า อาจจะเพราะพอรวยมากๆแล้วก็อยากมีชื่อเสียง มีอำนาจ เพื่อให้คนยอมรับละมั้งครับ :wink:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
beammy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

อยากมีชีวิตแบบเดิม ครับ

มาตรฐานการครองชีพ แบบเดิม ไม่ตกลง

ผมขอแค่นี้จริงๆ นะ  :8)
Amadeus
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ชอบกระทู้ขายฝันแบบนี้จัง ขอแจมด้วย

เคยถามตัวเองไหมว่าเราเกิดมาทำไม เคยฟังคุณ มนตรี ศรไพศาล

ออกบุ๊คอะฮอร์ลิค แนะนำหนังสือ purpose driven life เป็นเบสเซลเลอร์นะ

ของ Rick Warren มันพอจะตอบโจทย์ได้ว่า คนเราเกิดมาเพื่อทำอะไรบางอย่าง (ปล.ยังไม่ได้อ่านเลย  :wall: )

แล้วเราหล่ะหาเจอหรือยัง แค่คงไม่ใช่แค่การเป็นอิสระเรื่องเงิน แล้วก็อยู่เฉยๆแน่เลย (คิดเอง)

เรื่องเงินนี่เท่าไหร่ไม่พอจริงๆนะ เห็นคนใกล้ตัวเคยฝันแค่อยากมีเงินกินข้าวเลี้ยงลูกเมีย

ตอนนี้เค้ามีพอควร แต่อยากมีอีกเยอะๆ ถามเค้าว่าเพราะอะไร เค้าก็ไม่รู้ รู้แต่อยากมีเยอะๆ  :lol:

เลยคิดว่าถ้ามีอิสระ ไม่ต้องห่วงเรื่องเงินทอง จะค้นหาแบบจริงจังซักทีว่า
ข้าเกิดมาทำไผวะเนี่ย  :?:
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ไปเป็นพ่อครัวอาหารญี่ปุ่นดีก่า ทำไปกินเองไป  :oops:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
AuI_a VI

โพสต์ที่ 6

[quote="Amadeus"]ชอบกระทู้ขายฝันแบบนี้จัง ขอแจมด้วย

เคยถามตัวเองไหมว่าเราเกิดมาทำไม เคยฟังคุณ มนตรี ศรไพศาล

ออกบุ๊คอะฮอร์ลิค แนะนำหนังสือ purpose driven life เป็นเบสเซลเลอร์นะ

ของ Rick Warren มันพอจะตอบโจทย์ได้ว่า คนเราเกิดมาเพื่อทำอะไรบางอย่าง (ปล.ยังไม่ได้อ่านเลย
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
anakinnet

โพสต์ที่ 7

เลี้ยงลูกให้เป็นเด็กอัจฉริยะ
In the long run, We are all dead.
satantuey

โพสต์ที่ 8

ไปเหยียบทุกที่ในโลกครับ   เกิดมาทั้งที  ถ้ามีเงินพอ  ต้องไปสัมผัสไปเห็นด้วยตาในความสวยงามของโลกใบนี้ :roll:  :roll:
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 9

คนรวยกี่ % ที่โกงกินครับ  :?:

คนรวยกี่ % ที่ช่วยเหลือสังคมครับ  :?:

เรามองเห็นอะไรบ้างจากสองคำถามนี้  :?:

ปล.ตอนที่ผมรวย ผมก็จะทำสิ่งที่ผมอยากทำน่ะสิครับ  :8)
kornjackrit

โพสต์ที่ 10

charnengi เขียน:ผมไม่เข้าใจว่าทำไม คนรวยมากๆ ยังมีการโกงกิน เบียดเบียนสังคม คนในประเทศเดียวกันอีก
คำถามนี้เป็นคำถามยอดฮิตเลยครับ ^ ^
ผมก็เคยถามคำถามตัวเองแบบนี้บ่อยๆ

สุดท้ายผมก็ได้รับคำตอบจากเกมส์ที่ผมเล่นครับ
( อาจจะฟังดูแปลกๆแต่ผมว่าผมได้ข้อคิดจากมันจริงๆครับ)

เรื่องของเรื่องคือ ผมเล่นเกมส์เกมส์หนึ่งชื่อว่า Marfia Wars
เป็นเกมส์ที่เล่นง่ายๆใน Facebook

ตอนที่เริ่มเล่นนั้น ผมคิดว่าผมอยากจะเล่นสายหาเงิน
( เพราะอยากซื้อ Property ในเกมส์  - -")
สายหาเงินเป็นสายที่ไม่ต้องไปต่อสู้กับใคร เล่นด้วยตัวคนเดียวล้วนๆ
วิธีก็คือทำ Job ให้ได้เยอะๆ แล้วผมจะก็ได้เงิน

ผมตั้งเป้าหมายไว้ว่าจะหาเงินให้ได้ 100 ล้านเหรียญ(ในเกมส์)
แล้วจะเลิกเล่นเกมส์นี้ ( เกมส์นี้เงินจะได้เร็วมากครับ
แปปเดียวก็ได้เป็นล้านแล้ว O.O )

สุดท้าย ผมหาเงินได้ 100 ล้านเหรียญด้วยความรวดเร็ว
แต่ผมกลับเปลี่ยนเป้าหมายตัวเองใหม่เป็น 1000 ล้านเหรียญ
และผมก็หาได้อีก

ในที่สุดผมจึงตระหนักว่า ไม่ว่าเราจะตั้งเป้าหมายไว้เท่าไหร่
เมื่อถึงวันที่เราประสบความสำเร็จ หรือ บรรลุเป้าหมายนั้น
เราจะตั้งเป้าหมายใหม่ขึ้นมาเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นด้วยสาเหตุใดก็ตาม

เพราะธรรมชาติคนเราจะไม่อยู่นิ่ง เราจะทำอะไรบางอย่างที่ทำให้ตัวเองรู้สึกดีขึ้น
หรือมีการพัฒนาขึ้นนั่นเอง

แต่ถ้าถามผมว่าผมมีความสุขกัยบเป้าหมายใหม่ๆของผมใหม่
ผมก็ยังมีความสุขกับเป้าหมายใหม่ๆในการหาเงิน(ในเกมส์)เพิ่มมากขึ้นอยู่ดี

ย้อนกลับมาในเรื่องจริง
(สำหรับตัวผมเอง)ผมเคยคิดว่ามีพอร์ต 50 ล้านบาทคงจะพอ
ตอนนี้ผมเริ่มรู้สึกว่าเมื่อถึงวันที่ผมมีพอร์ต 50 ล้านบาทจริงๆ
ผมก็ไำม่รู้ว่าผมจะพอกับมันอย่างที่ผมเคยคิดไว้หรือเปล่า

ผมคิืดว่าเราคงไม่สามารถตอบได้ว่าเราจะทำอย่างไร
จนกว่าเราจะเป็นเช่นนั้นจริงๆ ( ตอนนี้เราอาจจะมั่นใจ
แต่ท้ายที่สุดแล้ว มันก็อาจจะไม่เป็นเช่นนั้น)

อันที่จริงจะพอหรือไม่ มันไม่สำคัญเท่าไหร่
ผมคิดว่าที่สำคัญคือ ได้มันมาอย่างถูกต้อง
และโปร่งใสหรือไม่ต่างหาก
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
kornjackrit

โพสต์ที่ 11

ขอตอบคำถามบ้างนะครับ
ถ้าผมเป็นอิสรภาพทางการเงินแล้วผมจะทำอะไร ??

ถ้าให้ตอบตอนนี้เลย
ผมก็คงจะใช้ชีวิตแบบที่ผมเคยฝันไว้มั้งครับ

แต่สักพักผมก็คงจะรุ้สึกเบื่อ
และอยากหาอะไรที่ท้าทายทำเพิ่มอีก
ซึ่งผมเองก็ยังไม่รู้ว่ามันคืออะไร
( เท่าที่คิดไว้คือผมอยากจะให้ทุนการศึกษา
และสอนหนังสือในโรงเรียนมัธยมและประถมซึ่งผมจบมา )

ผมอาจจะลองไปค้นหาความหมายของชีวิต
และทำความเข้าใจชีวิตให้มากขึ้น

หรืออาจจะไปนั่งเรียนวิชาปรัชญา
( วิชาที่ผมอยากเรียน พอๆกับ วิชาการเงิน
แต่ไม่ได้เลือกเรียนเพราะเหตุผลในแง่อาชีพการงาน )

สุดท้ายผมก็คงจะให้เวลาตัวเอง
หาความสุขทางใจและทางจิตวิญญาณเพิ่มมากขึ้น
ซึ่งเป็นความสุขอีกระดับนอกเหนือจากความสุขในทางวัตถุ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 12

ผมก็เคยถามตัวเองครับ
แล้วก็ไม่โดนใจสักที
คือมีแต่โดนชั่วคราวแต่ไม่นานก็เปลี่ยนใจ

ถามมากๆเข้าก็เลยไปหาคำตอบว่า
แล้วคนอื่นๆล่ะเขาต้องการอะไร
แบบว่าอยากรู้จริงว่าจะมีอะไรเด็ดๆและโดนเต็มๆไหม
และถ้าตัวเองมีอิสระแล้วจะทำอะไรถึงจะวีไอกว่า
ก็ปรากฏว่ามีคนเตรียมคำตอบไว้ให้แล้ว

คำตอบก็อยู่ตรงปลายจมูกนี่เอง
เพียงแต่ประยุกต์นิดหน่อยให้ตรงตัวเองขึ้นเท่านั้น
แต่หลักๆเขาว่าไม่หนีไปจากนี้แน่
แต่ศัพท์แสงและรายละเอียดอาจจะต่างกันบ้างเท่านั้นเอง

รูปภาพ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 13

"เงินหล่นใส่หญ้า.. หญ้าตาย...
เงินหล่นใส่ทราย.. ทรายทรุด...
เงินหล่นใส่คน.. คนไร้คุณธรรม..." สุภาษิตจีนโบราณ

สาเหตุที่คนรวยยังชอบเล่นกระดานโต้กิเลส
ก็เพราะเขาไม่ได้ให้ความสำคัญกับเงินในกระเป๋าของตัวเอง
แต่ให้ความสำคัญกับเงินที่อยู่นอกกระเป๋าครับ
โดยเฉพาะเงินในกระเป๋าคนอื่น  :8)  ...

คนรวยแบบที่ว่า ก็เลยไม่ได้รวยจริงๆ เสียที

ปล.
ผมว่าอิสรภาพทางการเงิน กับรวยนี่ ไม่เหมือนกันนะ
และการมีอิสระภาพทางการเงิน ก็ไม่จำเป็นต้องมีเงินเยอะ

ส่วนคนที่ใช้ชีวิตอยู่ได้โดยไม่ต้องใช้เงินเลย
ก็มีอิสรภาพได้ด้วยเหมือนกันครับ เพราะเงินเป็นสิ่งสมมุติ
ไม่ใช่ของจริงครับ เช่น เวาลาเราหิว เราเอาเงินไปซื้อข้าว
ซึ่งความจริงตัวเราเพียงต้องการแค่กินข้าว เราไม่ได้ต้องกินเงิน

มนุษย์สร้างเงินขึ้นมาเพื่อให้เกิดความสะดวกสบายในการแลกเปลี่ยน
แต่พอนานวันไปพวกเราก็หลงลืม และคิดไปยึดติดกันไปเอง
ว่าเงินจะบันดาลความอิ่มมาให้เรา

ปฬ.
และเชื่อไหมครับ ว่าการมีข้าวกิน ก็ทำได้หลายวิธี
โดยไม่ต้องใช้เงินซื้อ :8) ...
tum_H

โพสต์ที่ 14

Alastor เขียน:ไปเป็นพ่อครัวอาหารญี่ปุ่นดีก่า ทำไปกินเองไป  :oops:
คิดเหมือนผมเลย อยากมีร้านเล็กๆ เป็นร้านแนวอินดี้บวกการลงทุน
อยากให้เป็นที่พักผ่อนของนักลงทุน ว่างๆก็มาพบปะสังสรรค์ จิบชา กินอาหาร
พูดคุยกัน

และก็อยากเดินทางไปเที่ยวรอบโลก คงมีความสุขพิลึก
:lol:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
ant_vi

โพสต์ที่ 15

ส.สลึง เขียน:"เงินหล่นใส่หญ้า.. หญ้าตาย...
เงินหล่นใส่คน.. คนไร้คุณธรรม..." สุภาษิตจีนโบราณ
ชอบมากครับสุภาษิตนี้

สำหรับผมอยู่อย่างพอ และอยากสร้างคนครับ
กลับไปเป็น อาจารย์พิเศษให้สถาบันการศึกษาโดยไม่คิดเงิน
เคยเห็นตัวอย่างที่ดี 2 รายครับ
รายแรกเป็นเจ้าของโรงงาน มารับเป็นอาจารย์พิเศษ
รายที่สองเป็นที่ปรึกษาด้านวิศวกรรม
ทั้งสองคนนี้ทุ่มเทให้กับนักศึกษามาก (บางครั้งควักเงินตัวเองซื้อเครื่องมือให้นักศึกษาใช้)  และก็สอนความรู้ที่ใช้ในโลกความเป็นจริงได้ ถ่ายทอดประสบการณ์จริง ไม่ใช่อาจารย์ที่จำตำรามาสอน
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 16

เมื่อถึงเวลาที่ผมมีอิสรภาพทางการเงินจริงๆ (คิดว่าอีก 5 - 10 ปี)

ผมคงใช้ชีวิตคล้ายๆพี่ chatchai  :D

อยู่บ้านเลี้ยงลูก สอนให้เค้าเป็นคนดี ไฝ่หาความรู้ ส่งเสริมให้เค้าเรียนสูงๆ :wink:

ส่วนผมก็ไปออกกำลังกายบ้าง ทำงานอดิเรกที่อยากทำบ้างเช่น ต่อ model หุ่นยนต์ เครื่องบิน :D
และที่แน่นอน ติดตามกระทู้ใน Thaivi :8)

เย็นวันศุกร์ก็ไปสังสรรค์กับเพื่อนๆบ้าง (ที่ยังทำงานประจำอยู่) :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
kornjackrit

โพสต์ที่ 17

พี่ Sorawut เขียน:เมื่อถึงเวลาที่ผมมีอิสรภาพทางการเงินจริงๆ
(คิดว่าอีก 5 - 10 ปี)

ผมคงใช้ชีวิตคล้ายๆพี่ chatchai   :D

อยู่บ้านเลี้ยงลูก สอนให้เค้าเป็นคนดี ไฝ่หาความรู้ ส่งเสริมให้เค้าเรียนสูงๆ  :wink:
พี่ Sorawut แต่งงานแล้วหรอครับ
นึกว่าพี่ยังโสดอยู่ - -"
AuI_a VI

โพสต์ที่ 18

[quote="kornjackrit"][quote="พี่ Sorawut"]เมื่อถึงเวลาที่ผมมีอิสรภาพทางการเงินจริงๆ
(คิดว่าอีก 5 - 10 ปี)

ผมคงใช้ชีวิตคล้ายๆพี่ chatchai
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
kornjackrit

โพสต์ที่ 19

[quote="พี่ AuI_a VI" ]น้องกรอ่านดีๆนะครับพี่sorawut เค้าหมายถึงอีก10ปีครับ ตอนนี้ยังหาคนร่วมเป้าหมายอยู่  :lol: น้องกรเล่นเตะขัดขาแบบนั้ เฮียเค้าเคืองไม่รู้ด้วยนะ สาวๆอ่านแล้วจะใจสลายได้[/quote]

555+  
สงสัยผมจะึคิดเผื่อเยอะไปครับ
ผมนึกว่าพี่เขาจะรอใกล้ๆถึงเป้าหมายแล้วค่อยมีลูกน่ะครับ
:lol:  :lol:

ผมว่าระดับพี่ Sorawut แล้ว
ไม่ต้องหาเป้าหมายมั้งครับ

น่าจะมีเป้าหมายมาหา อิอิ

ปล. แซวพี่ Sorawut เล่นๆนะครับ
แต่ยังไงผมก็ขออภัยไว้ก่อนละกันครับ
:oops: [/quote]
sorawut

โพสต์ที่ 20

kornjackrit เขียน:พี่ Sorawut แต่งงานแล้วหรอครับ
นึกว่าพี่ยังโสดอยู่ - -"
โสดอยู่ครับ :oops:
AuI_a VI เขียน:น้องกรอ่านดีๆนะครับพี่sorawut เค้าหมายถึงอีก10ปีครับ ตอนนี้ยังหาคนร่วมเป้าหมายอยู่  :lol:   น้องกรเล่นเตะขัดขาแบบนั้ เฮียเค้าเคืองไม่รู้ด้วยนะ สาวๆอ่านแล้วจะใจสลายได้
555 กำลังหาแบบที่มี DCA อยู่ครับ จะมีที่โสดๆเหลือไหมหนอ :roll:
AuI_a VI เขียน:ปล.เฮียsorawut ครับ ผมช่วยแก้ให้แล้ว อย่าลืมเลี้ยงผมมื้อนึงนะครับ  :lol:
ได้เลยครับ แต่หมออุ้ยต้องสอนวิธีจีบสาวให้ผมนะ คารมเหลือร้ายขนาดนี้ :lol:
kornjackrit เขียน:555+  
สงสัยผมจะึคิดเผื่อเยอะไปครับ
ผมนึกว่าพี่เขาจะรอใกล้ๆถึงเป้าหมายแล้วค่อยมีลูกน่ะครับ
:lol:  :lol:

ผมว่าระดับพี่ Sorawut แล้ว
ไม่ต้องหาเป้าหมายมั้งครับ

น่าจะมีเป้าหมายมาหา อิอิ
ถูกแล้วครับน้องกร พี่ต้องเข้าใกล้เป้าหมายก่อนแล้วค่อยมีลูก (ติด rate แล้วเนี้ย :oops:)

กลัวว่าถึงเวลานั้นจริง มีอิสรภาพทางการเงิน แต่ไม่มีอิสรภาพในการออกนอกบ้าน เพราะต้องขอ VISA ทุกครั้งหรือเปล่า
สงสัยต้องมีใบอนุญาตขอ VISA ตลอดชีพแนบเวลาจดทะเบียนสมรส :rofl:  :rofl:  :rofl:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
charnengi

โพสต์ที่ 21

[quote="ส.สลึง"]"เงินหล่นใส่หญ้า.. หญ้าตาย...

สาเหตุที่คนรวยยังชอบเล่นกระดานโต้กิเลส
ก็เพราะเขาไม่ได้ให้ความสำคัญกับเงินในกระเป๋าของตัวเอง
แต่ให้ความสำคัญกับเงินที่อยู่นอกกระเป๋าครับ
โดยเฉพาะเงินในกระเป๋าคนอื่น
Hughes

โพสต์ที่ 22

เปิดฮาเร็มครับ....
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
ล้อเล่นน่ะครับคงทำอะไรช่วยเหลือสังคมมั้งครับ...
charnengi

โพสต์ที่ 23

Hughes เขียน:เปิดฮาเร็มครับ....
งั้นคุณ hughes คงต้องรีบปั๊มตังแล้วครับ ไม่งั้นถึงตอนนั้นอาจหมดแรงข้าวต้มได้ :lol:
train10

โพสต์ที่ 24

ใช้ชีวิตแบบพอเพียงครับ ก็แบ่งซัก 50% ลงทุน 20% เก็บไว้ยามฉุกเฉิม อีก 10% ไปช่วยคนที่เค้าลำบากกว่าเรา อีก 20% เก็บไว้ให้พ่อแม่ครับ
Gondar

โพสต์ที่ 25

มีอิสรภาพทางการเงินแล้วก็คงหาอิสรภาพทางจิตใจต่อไป

ทางสายเอก "สติปัฏฐาน 4"
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 26

อยากออกทุนประเดิมทำสถานปฏิบัติธรรม
โดยให้ส่วนหนึ่งทำเป็นร้านหนังสือธรรม
อาหารชีวจิตเพื่อเอารายได้ส่วนนี้เลี้ยงสถานปฏิบัติธรรมต่อไปครับ

ตั้งใจให้ที่ตั้งอยู่ใจกลางเมืองเพื่อให้คนในสังคมที่วุ่นวายได้พักใจกันบ้างครับ
chavanakorn

โพสต์ที่ 27

ตั้งเป้าหมายกับชีวิตไว้ว่า ถ้ารวยจนเหลือที่จะกินอย่างพอเพียงและมีความสุขแล้วจะนำเงินไปลงทุนทางด้านการศึกษาให้แก่เยาวชน และ สุขภาพให้แก่คนยากไร้ในสังคม ครับ
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 28

เป็นอ.สอนนักเรียน แบบเต็มเวลา
(ถ้าไปสอนตอนนี้ เงินบ่พอกินอ่ะ)

แต่ถ้ารวยมากมายจริงๆ กะซื้อ ขสมก. มาบริหารเองเลย...

เอาจริงนะเนี่ยะ  :twisted:
sorawut

โพสต์ที่ 29

romee เขียน:แต่ถ้ารวยมากมายจริงๆ กะซื้อ ขสมก. มาบริหารเองเลย...

เอาจริงนะเนี่ยะ  :twisted:
จะดีหรอครับ โดนไปหลายคัน :roll:
haruti

โพสต์ที่ 30

:D เป้าหมาย ของผมคือ อยากลองตลาดหุ้นที่ NY ดูครับ แล้วเท่าไรมันจะพอก็ไม่รู้
อย่าง หุ้น เหล็ก หล่นมาจาก 170 เหลือ 16 เด้งมา 26 ดอลล่าร์
ท่าทางสนุกสนาน...ดี ส่วนการกุศล ทำบุญ ทำทาน ไม่ต้องรอให้รวยก่อน ก็ทำได้ เช่น บริจาคเลือด...อุทิศ ร่างกาย...อื่นๆอีกมากมาย....
อิสระ ทางการเงิน....แล้วต้องอิสระ จาก กิเลส...ด้วยครับถึงจะพอ
โพสต์โพสต์