โอกาส arbritage มาอีกแล้วหุ้น SCAN

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
K o S o L
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โอกาส arbritage มาอีกแล้วหุ้น SCAN

โพสต์ที่ 61

ถึงแม้เราจะคิดว่า deal นี้ไม่น่าจะล้ม แต่ถ้าราคาหุ้นมันลดลงไปเรื่อยๆ พี่ๆ จะทำไงกันครับ?

ถ้าคนซื้อเพราะการทำ Arbitrage นี่ราคายิ่งลดลงมากยิ่งทำให้ความเสียหายถ้า Deal มันล้มสูงขึ้นปะครับ??  :vm: :vm: :vm:

ปกติเขามีหลักคิดกันยังไงครับ??
ผมมือใหม่ครับ
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 62

ขอถามหน่อยครับพี่พี่
สมมติผมซื้อหุ้นแล้วมีการทำเทนเดอร์จริงๆ ผมต้องทำอะไรบ้างครับ
หรือ โบรกเกอร์จะเป็นคนทำเรื่องให้ โดยที่ผมไม่ต้องทำอะไรเลยครับ
คือ ไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ครับ
MarcoPolo
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 63

piggyman007 เขียน:ขอถามหน่อยครับพี่พี่
สมมติผมซื้อหุ้นแล้วมีการทำเทนเดอร์จริงๆ ผมต้องทำอะไรบ้างครับ
หรือ โบรกเกอร์จะเป็นคนทำเรื่องให้ โดยที่ผมไม่ต้องทำอะไรเลยครับ
คือ ไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ครับ
แจ้ง marketing ของท่านได้เลยครับ แล้วจะบอกเองว่าจะใช้เงินเท่าไหร่ เอกสารอะไรบ้างครับ
luckyman

โพสต์ที่ 64

แจ้ง marketing ของท่านได้เลยครับ แล้วจะบอกเองว่าจะใช้เงินเท่าไหร่ เอกสารอะไรบ้างครับ
ทำ tender offer เสียตังเพิ่มด้วยหรอครับ
เพิ่งรู้นะเนี่ย

ขอบคุณมากครับ
luckyman

โพสต์ที่ 65

ขอถามหน่อยนึงครับ

ตอนนี้ราคา scan ประมาณ 6.7 - 6.8 บาท ถูกกว่าราคาที่จะทำการเทนเดอร์ตั้งเยอะ
ทำไมเดวาไม่ซื้อ scan ทั้งหมด ในตลาดเลย ที่ราคา 6.x บาทแล้วก็ทำเรื่องบอก กลต หรือ ถ้าซื้อได้ไม่หมด ก็อาจซื้อไปให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ก็ได้
หลังจากนั้นเดวาก็จะเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ แล้วก็จะมีสิทธิ เอา เดวาไปขายให้ scan เพื่อ เอาเงินคืนก็ได้ เพราะ ถ้าเดวาเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ ก็น่าจะมีสิทธิ มีเสียงข้างมากอยู่แล้ว
หรือ ว่าไม่สามารถทำอย่างนี้ได้ครับ

ปล ผม ไม่มีความรู้ เรื่องนี้เลยนะครับ ในหนังสือ หุ้นเขาก็ไม่ค่อยพูดภึงกัน
Pallas

โพสต์ที่ 66

ทำไมเดวาไม่ซื้อ scan ทั้งหมด ในตลาดเลย ที่ราคา 6.x บาทแล้วก็ทำเรื่องบอก กลต หรือ ถ้าซื้อได้ไม่หมด ก็อาจซื้อไปให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ก็ได้
ก็เพราะผู้ถือหุ้นใหญ่ของ scan คงไม่ยอมขายที่ราคาปัจจุบันครับ และ % free float ทั้งหมดอยู่ที่ 39.43% เท่านั้น กว้านซื้ออย่างไรก็ไม่พอที่จะทำ backdoor listing ครับ
"As Above, So Below"
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 67

เหลือเวลาอีก 1 เดือน
deal นี้คาดว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไหมครับ
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 68

ขอถามแบบคนไม่มีความรู้หน่อยครับว่า  ดู ๆ ไปแล้ว deva กับ ผู้ถือหุ้นใหญ่ของบริษัท scan (smc) ก็ดูจะเป็นญาติ ๆ หรือคนรู้จักมักคุ้นกัน  

ดังนั้นยังไงทั้ง 2 ฝ่ายซึ่งเป็นผู้ที่น่าจะมีอำนาจในการกำหนดทิศทางของ deal นี้ได้อยู่แล้ว และน่าจะรู้ด้วยว่าที่สุดแล้ว ผลของ deal จะจบลงแบบไหน

ถ้าผลจบลงโดยการมีการทำ tender offer จริง อย่างน้อย ๆ มันน่าจะมีแรงซื้อจากผู้ที่พอจะรู้ข้อสรุปของ deal นี้มาซื้อตามน้ำในตลาดบ้างนะครับ (พวกเครือญาติ หรือบุคคลใกล้ชิด เพื่อนสนิทมิตรสหาย) เพราะได้ gain ตั้ง 20%  

ก็แปลกใจอยู่ว่าทำไมไม่เห็นแรงซื้อบ้างเลย  หรือว่าเค้าก็รอกันไม่ไหว ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ถึงจะมีการ tender offer เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า

แต่ถ้าเป็นผม ถ้ารู้ว่าผลจะออกมาเป็นยังไง 20% ถ้า deal ไม่เกิน 1 ปีนี่ยังไงก็น่ารอนะครับ

ดู ๆ ไปแล้ว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรกับ deal นี้ แต่แปลกใจตรงที่ไม่เห็นมีแรงซื้อนี่สิ   :?

ขอดูไปเป็นกรณีศึกษาครับ deal นี้
pavilion
Verified User

โพสต์ที่ 69

มันก็ขึ้นมารอบนึงแล้วนาจาก 6.75-> 7.80 แล้วก็หล่นลงมา 7.45 ถ้าเกิดดีลนี้ไม่มีอะไรผิดพลาดยังไงผมว่ามันก็ขึ้นครับ  :8)
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 70

[quote="baggio"]ขอถามแบบคนไม่มีความรู้หน่อยครับว่า
tummeng

โพสต์ที่ 71

กรรมการตรวจสอบเห็นควรไม่อนุมัติการซื้อหุ้นเดวา28/05/2552 14:22

SCAN : กรรมการตรวจสอบเห็นควรไม่อนุมัติการซื้อหุ้นเดวา
                                                                28 พฤษภาคม 2552

เรื่อง     ความเห็นของคณะกรรมการตรวจสอบ
        เกี่ยวกับการได้มาหรือจำหน่ายไปซึ่งสินทรัพย์ของบริษัท สแกนดิเนเวียลีสซิ่ง จำกัด (มหาชน)
        เรื่องการซื้อหุ้นสามัญของบริษัท เดวาดีเวลลอปเม้นท์ จำกัด (มหาชน)
เรียน     กรรมการและผู้จัดการ
        ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

จากการที่ที่ประชุมคณะกรรมการตรวจสอบ ของ บริษัท สแกนดิเนเวียลีสซิ่ง จำกัด (มหาชน)
( บริษัทฯ ) ครั้งที่ 4/2552 เมื่อวันที่ 28 พฤษภาคม 2552 มีความเห็นเกี่ยวกับรายการที่ที่ประชุมคณะกรรมการ
บริษัท ครั้งที่ 5/2552 ซึ่งประชุมเมื่อวันที่ 8 เมษายน 2552 ได้มีมติให้นำเสนอให้ที่ประชุมผู้ถือหุ้นพิจารณาการซื้อ
หุ้นของบริษัท เดวาดีเวลลอปเม้นท์ จำกัด (มหาชน) ( เดวา ) จากผู้เสนอขาย คือ คุณปิ่นมุก เสนาดิสัย และคุณชา
นนท์ เสนาดิสัย ผู้ถือหุ้นรายใหญ่สองรายของ เดวา จำนวน 639,499,700 หุ้น ในราคาหุ้นละ 0.85 บาทต่อหุ้น
(ราคาพาร์เท่ากับ 1.00 บาทต่อหุ้น) คิดเป็นร้อยละ 63.95 ของทุนจดทะเบียนชำระแล้วของเดวา เป็นจำนวนเงิน
ทั้งสิ้น 543,574,745 บาท ทั้งนี้เมื่อการซื้อขายหุ้นเดวาเสร็จสิ้นครบถ้วน คุณปิ่นมุก เสนาดิสัย จะทำคำเสนอซื้อโดย
สมัครใจ (Voluntary Tender Offer) ในหุ้นทั้งหมดของบริษัทฯ ที่ราคาหุ้นละ 9.00 บาท ตามประกาศคณะกรรมการ
กำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ที่เกี่ยวข้อง ที่ประชุมมีความเห็นดังนี้

ที่ประชุมได้พิจารณาโดยคำนึงถึงประโยชน์ของบริษัทฯ ประกอบกับความเห็นของที่ปรึกษา
ทางการเงินอิสระ(ตามฉบับร่างของรายงานของที่ปรึกษาทางการเงินอิสระ) แล้วมีความเห็นสอดคล้องกับที่ปรึกษา
ทางการเงินอิสระว่า ผู้ถือหุ้นบริษัทฯ ควรมีมติไม่อนุมัติรายการดังกล่าว ด้วยเหตุผลต่อไปนี้ คือ แม้ว่านโยบายขยายธุรกิจของบริษัทฯ
ไปสู่ธุรกิจอสังหาริมทรัพย์เพื่อ
ทดแทนธุรกิจเช่าซื้อที่ให้ผลตอบแทนต่ำและเป็นธุรกิจที่บริษัทฯมีข้อจำกัดในการแข่งขันนั้น มีความเหมาะสม แต่
การลงทุนโดยการซื้อหุ้นสามัญเดิมของเดวานั้นไม่เหมาะสม เนื่องจากอาจไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ต่อบริษัทฯอย่าง
แท้จริง มีความเสี่ยงสูงในหลายประเด็นๆ เช่น เดวามีผลการดำเนินงานขาดทุน และรายได้ในอนาคตยังมีความไม่
แน่นอน มีหนี้สถาบันการเงินตามสัญญาปรับโครงสร้างหนี้จำนวน 657 ล้านบาท และหนี้สรรพากรค้างจ่ายจำนวน
490 ล้านบาท รวมทั้งมีความเสี่ยงจากข้อกล่าวหาของคณะกรรมการตรวจสอบการกระทำที่ก่อให้เกิดความเสียหาย
แก่รัฐ (คตส.) และอาจถูก การเคหะแห่ง ชาติ เรีย กร้อ งค่า เสี ย หายจากการส่ง มอบบ้านเอื้ อ อาทรล่า ช้า เป็น ต้ น
นอกจากนี้ ราคาขายหุ้นสามัญ เดิมของเดวาที่ 0.85 บาทต่อหุ้นนั้น มีราคาสูงกว่ามูลค่ายุติธรรมประเมินโดยที่
ปรึกษาการเงินอิสระ ซึ่งใช้วิธีปรับปรุงมูลค่าทางบัญชี (ตามหลัก conservative basis) ที่ 0.59 บาทต่อหุ้น

อย่างไรก็ตาม เนื่องจากรายการซื้อหุ้นเดวาจากผู้ถือหุ้นเดิมดังกล่าวถือเป็นรายการประเภทได้มา
ซึ่งทรัพย์สินของบริษัท และมีขนาดรายการตามเกณฑ์สูงสุด คือ เกณฑ์มูลค่าสิ่งตอบแทน เท่ากับร้อยละ 72.29 เข้า
ข่ายเป็นรายการประเภทที่ 1 ตามประกาศคณะกรรมการตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย เรื่อง การเปิดเผยข้อมูล
และการปฏิ บั ติ ก ารของบริ ษั ท จดทะเบี ย นในการได้ ม าหรื อ จํ า หน่ า ยไปซึ่ ง สิ น ทรั พ ย์ พ.ศ. 2547 และประกาศ
คณะกรรมการกำกับตลาดทุนที่ ทจ. 20/2551 เรื่อง หลักเกณฑ์ในการทำรายการที่มีนัยสำคัญที่เข้าข่ายเป็นการ
ได้มาหรือจำหน่ายไปซึ่งทรัพย์สิน พ.ศ. 2547 ทำให้คณะกรรมการบริษัทยังคงต้องนำเสนอรายการซื้อหุ้นของเดวา
จากผู้เสนอขาย คือ คุณปิ่นมุก เสนาดิสัย และคุณชานนท์ เสนาดิสัย ต่อที่ประชุมผู้ถือหุ้น และในการพิจาณาทำ

หน้าที่ 1 / 2

รายการดังกล่าวจะต้องได้รับการพิจารณาอนุมัติจากที่ประชุมผู้ถือหุ้นด้วยคะแนนเสียงเกินกว่า 3 ใน 4 ของจำนวนผู้
ถือหุ้นที่เข้าประชุมและมีสิทธิออกเสียง โดยไม่นับผู้ถือหุ้นที่มีส่วนได้เสีย และ หากที่ประชุมผู้ถือหุ้นพิจารณาอนุมัติ
การลงทุนและการซื้อขายหุ้นเดวา คุณปิ่นมุก เสนาดิสัยจะทำคำเสนอซื้อโดยสมัครใจ (Voluntary Tender Offer) ใน
หุ้น ทั้ ง หมดของบริษั ทฯ ที่ ร าคาหุ้น ละ 9.00 บาท ทั้ง นี้ เป็ น ไปตามข้อ เสนอในการขายหุ้น เดวาของคุ ณปิ่ น มุ ก
เสนาดิสัยและและคุณชานนท์ เสนาดิสัย ในการเสนอขายหุ้นเดวาต่อบริษัท

ที่ประชุมคณะกรรมการตรวจสอบมีความเห็นว่า ไม่ว่าที่ปรึกษาทางการเงินอิสระ คณะกรรมการ
ตรวจสอบ หรือคณะกรรมการบริษัทจะมีความเห็นเป็นอย่างไรในการตัดสินใจ ว่าจะลงคะแนนเสียงอนุมัติในการทำ
รายการในครั้งนี้หรือไม่ จะอยู่ในดุลยพินิจของผู้ถือหุ้นบริษัทฯ เป็นสำคัญ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ
(นายวินิต สัมฤทธิ์ปรีชา)
                                                                   กรรมการผู้จัดการ
หน้าที่ 2 / 2

ที่มา ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย    
วันที่   28/05/09   เวลา   14:23:54
zesar

โพสต์ที่ 72

เมื่อกี้มีตบขู่ด้วย

ฮาาาาาาาาา

ลงมาเจ็ดบาท  :twisted:
wattae

โพสต์ที่ 73

tummeng เขียน:กรรมการตรวจสอบเห็นควรไม่อนุมัติการซื้อหุ้นเดวา28/05/2552 14:22
ถ้าเป็นแบบนี้ จะไม่มีการเทนเดอร์ SCAN ใช่หรือไม่ครับ
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 74

ความเห็นของกรรมการตรวจสอบเท่านั้น
                ที่ประชุมคณะกรรมการตรวจสอบมีความเห็นว่า ไม่ว่าที่ปรึกษาทางการเงินอิสระ คณะกรรมการ
ตรวจสอบ หรือคณะกรรมการบริษัทจะมีความเห็นเป็นอย่างไรในการตัดสินใจ ว่าจะลงคะแนนเสียงอนุมัติในการทำ
รายการในครั้งนี้หรือไม่ จะอยู่ในดุลยพินิจของผู้ถือหุ้นบริษัทฯ เป็นสำคัญ
ผลจะจบอย่างไร อยู่ที่ผู้ถือหุ้นบริษัทเป็นสำคัญ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
rabbitfat

โพสต์ที่ 75

Game over แล้วใช่ไหมครับ  :oops:
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 76

หล่นมากกว่านี้เดี๋ยวได้กลายเป็น NET NET ของเกรแฮมนะ
pavilion

โพสต์ที่ 77

ดันออกข่าวมาอย่างนี้เซ็งเป็ดเลย  :8)
wattae

โพสต์ที่ 78

[quote="pavilion"]ดันออกข่าวมาอย่างนี้เซ็งเป็ดเลย
pavilion

โพสต์ที่ 79

wattae เขียน:ข่าวออกมาให้รายย่อย คืนของ รึปล่าวครับ
มี bid สวนรับของ ตลอดเลย  :shock:  
มีความเป็นไปได้ครับ แต่ไงก็ขายไปแล้วครับ ถ้ามันจะขึ้นไปต่อ ก็ยอมโดนหลอกครับ  ลดความเสี่ยงไปก่อน เกิดมีอะไรผิดพลาดขึ้นมาครับ จะได้ไม่เจ็บหนัก อิอิ  :8)
Oatarm

โพสต์ที่ 80

"ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ"    จริงๆ
ความรู้คู่เปรียบด้วย
pavilion

โพสต์ที่ 81

Oatarm เขียน:"ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ"    จริงๆ
เห็นด้วย

สำหรับเคสนี้จะเป็น ลับ ลวง พราง รึเปล่า ดูกันต่อไป  :arrow:
picatos

โพสต์ที่ 82

แสบจริงๆ ครับ... ออกข่าวมาแบบนี้....

แต่ก็น่าแปลก ที่คนขายน้อยกว่าที่คิด

หรือว่า... เค้าเก็บไปได้เกือบหมดแล้ว เขย่า เอาก๊อกสุดท้าย

หรือว่า ต้องรอ panic วันพรุ่งนี้?
worapot_ta

โพสต์ที่ 83

ในการประชุมผู้ถือหุ้นเมื่อวันที่ 16 เมษายน ได้มีคุยกันเรื่องนี้บ้างรึป่าวครับ
อ่านในรายการประชุมไม่เห็นมีคนถามเรื่องนี้เลย
ทั้งที่ๆเป็นเรื่องใหญ่ น่าจะมีคนถามบ้างนะ
มีใครไปประชุมบ้างครับ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อย
rabbitfat

โพสต์ที่ 84

หากผู้ถือหุ้นผู้ใดมีข้อสงสัยประการใด สามารถติดต่อสอบถามที่ :
เลขานุการกรรมการผู้จัดการ
บริษัท สแกนดิเนเวีย ลีสซิ่ง จำกัด (มหาชน)
142 อาคารทูแปซิฟิคเพลส ชั้น 20
ถนนสุขุมวิท แขวงคลองเตย เขต คลองเตย
กรุงเทพฯ 10110
โทรศัพท์ 02-653-2533 49 ต่อ 113, 178 / โทรสาร 02-653-2531-2
E-mail: [email protected]

:oops:  :oops:  :oops:
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 85

ผมว่าเป็น case study ที่งดงามมากครับ...

ยึกยักๆ หลอกไปหลอกมายังงี้ รายย่อยเดาทางไม่ถูกเลย จะเอาไงกันแน่

รอพี่ลูกอิสานมาแสดงความคิดเห็นครับ....
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

โพสต์ที่ 86

SEHJU เขียน:ผมว่าเป็น case study ที่งดงามมากครับ...ยึกยักๆ หลอกไปหลอกมายังงี้ รายย่อยเดาทางไม่ถูกเลย จะเอาไงกันแน่รอพี่ลูกอิสานมาแสดงความคิดเห็นครับ....
ผมหุ้นท่วมปากครับ พูดไปก็ bias
เอาเป็นว่าใครใคร่ซื้อ ซื้อ ใครใคร่ขาย ขาย ดีกว่าครับ

ที่จริงข่าววันนี้กับเมื่อวาน ก็เป็นเรื่องที่ผมคาดไว้บ้างแล้ว เพราะเห็นใกล้วันประชุมแล้วยังไม่มีเอกสารส่งมาเลย และผิดคาดตรงที่ คาดว่าเป็นที่ปรึกษาทางการเงินอิสระ จะให้ความเห็นแนะนำผู้ถือหุ้นไม่ควรขาย แต่นี่กลายเป็นกรรมการตรวจสอบให้ความเห็นแทน น่าจะมีเวอร์ชั่นของที่ปรึกษาทางการเงินออกมาอีกนะครับ

แม้แต่ worst case ผมก็คิดว่าทุกคนควรมองไว้บ้างนะครับ..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
tanatat

โพสต์ที่ 87

ความจริง กรณีเช่นนี้เห็นด้วยกับคุณลูกอีสานครับ และไม่ค่อยเห็นด้วยกับกรรมการตรวจสอบครับ
 กรณีเช่นนี้เป็นเรื่องของการ backdoor listing ความเห็นของการซื้อคงไม่สามารถให้ความเห็นเหมือนกรณีทั่วไปได้ครับ เพราะคนซื้อก็นำเงินกลับมาคืนผู้ถือหุ้นที่ต้องการขายหุ้น ผมว่าควรดูที่ ความเหมาะสมของราคาที่ไปซื้อdeva เทียบกับที่เจ้าของdevaจะมาซื้อหุ้นจากผู้ถือหุ้น scan ครับ  และเรื่องของการที่จะมีการผิดนัดสัญญาต่างหากที่ กรรมการตรวจสอบควรพิจารณา
กรณีนี้ ทางตลาดก็ควรจะกำหนดวัน xw และวันประชุมไม่ควรห่างกันมากนัก เพราะถ้าห่างกันมากถึงวันโหวต คนที่โหวตให้ล้มการdeal อาจจะไม่มีหุ้นเหลืออยู่เลยครับ
กรณีนี้ถือเป็นเรื่องค่อนข้างใหม่ไม่ค่อยเกิดในอดีตมากนัก แต่ต่อไปคงมีให้เห็นมากขึ้น ถือเป็นเรื่องน่าติดตามดีครับ และหวัว่าผู้ถือหุ้นช่วยไปโหวดและแสดงความคิดเห็นในวันประชุมด้วยครับ
picatos

โพสต์ที่ 88

tanatat เขียน:...หวัว่าผู้ถือหุ้นช่วยไปโหวดและแสดงความคิดเห็นในวันประชุมด้วยครับ
เจอกันแน่นอนครับ...  :lol:
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 89

ขอถามนิดนึงครับว่าทำไมตัว smc เองซึ่งถือบริษัท scan อยู่แล้วครึ่งนึง และก็ทราบดีว่าเงินสดอยู่ในบริษัท scan มาก ทำไมถึงไม่ทำเทนเดอร์ตั้งโต๊ะที่ 9 บาทซะเองครับ อย่างน้อยได้ไปทั้งบริษัทก็สามารถเอาเงินไปใช้ต่อได้ ยิ่งตัว smc ดูท่าจะขัดสนเงินอยู่แล้วด้วยครับ
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 90

picatos เขียน:
เจอกันแน่นอนครับ...
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต