ช่วยผมด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
naijan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

อยากได้หุ้นแบบนี้ครับ ใครก็ได้ช่วยผมค้นหาหน่อยครับ

1)p/e ratio ไม่เกิน3
2)d/e น้อยกว่า0.5
3)roe มากกว่า15
4)eps forecast 52มากกว่า หรือเท่าๆกับ51
5)ทุกโบรกแนะนำให้ซื้อ
6)ราคาปัจจุบันต่ำกว่าค่าเฉลี่ยของราคาเป้าหมายกว่า35%(ราคาที่โบรกประเมิน หรือราคาที่ท่านประเมิน)

ลองช่วยหาหน่อยครับ ผมพยายามหาแล้วยังไม่เจอเลยครับ ท่านใดถือหุ้นสเปคนี้อยู่แนะนำด้วยครับ  อยากได้สัก5ตัวครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ช่วยผมด้วยครับ

โพสต์ที่ 2

naijan เขียน:5) ทุกโบรกแนะนำให้ซื้อ
ถ้ามีนักวิเคราะห์แนะนำให้ขายก็ขาย หรือต้องรอให้ทุกสำนักแนะนำให้ขายก่อน
คุณ naijan ถึงจะขายของออกด้วยหรือเปล่าครับ :roll: ...
ส่วนพวก Ratio ต่างๆ ผมมักจะดูหลังจากพิจารณาตัวกิจการมาก่อนแล้วนา
กล่าวโดยสรุป.. ไม่มีอะไรที่ผมช่วยคุณ naijan ได้เลย :lol: ...
beammy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ไม่บอกครับ ผมยังเก็บไม่เสร็จ

เก็บเสร็จแล้วผมจะบอกนะครับ  :8)
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ข้อมูลพวกนี้ ลองถาม broker ดูก็ได้มั้งครับ เค้าน่าจะมีข้อมูลนะครับ

แต่อย่าลืมดู ความสามารถในการทำกำไรในอนาคต ดูงบการเงิน ดูผู้บรหาร ดู business model ด้วยนะครับ

หลายครั้งที่ข้อที่ผมกล่าวมา มีความสำคัญมากกว่านะครับ

ดูตัวเลขอย่างเดียว ก็ขาดทุนมหาศาลได้ เหมือนที่ อ. graham เคยซื้อหุ้นแล้วขาดทุน เพราะเค้าดูแต่ตัวเลข(สำหรับบางบริษัท)

ส่วนราคาที่ broker คาดการณ์
ผมว่า ไม่มีใครทราบราคาอนาคตได้จริงๆหรอกครับ เค้าก็ประมาณเอา

ลงทุนในธุรกิจที่เรารู้จัก
หรือศึกษาธุรกิจที่คุณสนใจดีกว่าครับ

มีความสุขกับการลงทุนนะครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
songwit

โพสต์ที่ 5

TIPCO
LPN
SCC
PTT
CPALL
BIGC
HMPRO
SPI
MINT

ผมบอกแล้วคุณจะกล้าซื้อเปล่าๆๆๆๆ
    เสียแรงพิมพ์ บอกแล้วก็ไม่กล้า
แถวบ้านผมเรียกปอดเป็นรู  รูใหญ่มากด้วย
Diablo

โพสต์ที่ 6

ไม่เห็นตรงเงื่อนไขของพี่เขาเลยครับ  :?
รูปภาพ
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ผมว่าน่าจะมีนะ ส่วนใหญ่โบรกก็เชียร์ให้ซื้ออยู่แล้ว
หุ้น400กว่าตัว ต้องมีบ้างแหละน่า

แต่ผมม่ายช่วยหานะ
ตัวเลขพวกนี้แค่ใช้ประกอบการตัดสินใจ ไม่ใช่ตัวกรอง
KB

โพสต์ที่ 8

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
sunrise

โพสต์ที่ 9

มีตัวที่ผมว่าใกล้เคียง คือ  LPN, IRP, PTL
e ปี 52 น่าจะมากกว่าปี 51
p/e ไม่เกิน 4 เท่า
d/e ไม่เข้าข่าย คือ เกินทั้งคุ่ lpn,ptl d/e ~ 1, irp ~3
ผมไม่ได้สนใจ broker มากนักเลยไม่รู้ว่าเค้าเชียร์ซื้อหรือเปล่า  
แต่ผมว่าราคากับมูลค่าที่ผมประเมิน มีส่วนต่างเกิน 50 % แน่ๆ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
akekarat

โพสต์ที่ 10

ผมอยากได้หุ้นแบบนี้เหมือนกันครับ ถ้ารู้แล้วรีบบอกผมนะครับ จะเก็บเรียบร้อยแล้วก็ไม่เป็นไร
ขอเงื่อนไข 2 ข้อง่าย ๆ ครับ

1. ซื้อแล้วราคาขึ้นทุกวัน
2. ขายแล้วได้กำไร

ขอบคุณครับ เผอิญว่าหาจากบทวิเคราะห์หรือโบรกไหนไม่ได้จริง ๆ ครับ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 11

ผมมีคำแนะนำบางอย่างนะครับ เป็นวลีที่ผู้ประสบความสำเร็จในการลงทุนจะบอกกล่าวบ่อยๆครับ

"ลงทุนต้องมองอนาคต(ของบ.ที่สนใจให้ออก) อดีตเปนสถิตที่ดีอย่างแน่นอนถ้าอนาคตยังดีต่อไป"

ผมก็เพิ่งจะเข้าใจไม่นานมานี้เองครับ :)
naijan

โพสต์ที่ 12

ส.สลึง เขียน:ถ้ามีนักวิเคราะห์แนะนำให้ขายก็ขาย หรือต้องรอให้ทุกสำนักแนะนำให้ขายก่อน
คุณ naijan ถึงจะขายของออกด้วยหรือเปล่าครับ :roll: ...
ส่วนพวก Ratio ต่างๆ ผมมักจะดูหลังจากพิจารณาตัวกิจการมาก่อนแล้วนา
กล่าวโดยสรุป.. ไม่มีอะไรที่ผมช่วยคุณ naijan ได้เลย :lol: ...
ซื้อแล้วถือไว้ ติดตาม หากราคาขึ้นไปใกล้ๆราคาประเมินเฉลี่ยที่โบรกแนะนำไว้ก็ขายออก หรือหากพื้นฐานเปลี่ยนไปโบรกแนะนำให้ขายก็ขาย
naijan

โพสต์ที่ 13

[quote="noooon010"]ข้อมูลพวกนี้ ลองถาม broker ดูก็ได้มั้งครับ เค้าน่าจะมีข้อมูลนะครับ

แต่อย่าลืมดู ความสามารถในการทำกำไรในอนาคต ดูงบการเงิน ดูผู้บรหาร ดู business model ด้วยนะครับ

หลายครั้งที่ข้อที่ผมกล่าวมา มีความสำคัญมากกว่านะครับ

ดูตัวเลขอย่างเดียว ก็ขาดทุนมหาศาลได้ เหมือนที่ อ. graham เคยซื้อหุ้นแล้วขาดทุน เพราะเค้าดูแต่ตัวเลข(สำหรับบางบริษัท)

ส่วนราคาที่ broker คาดการณ์
ผมว่า ไม่มีใครทราบราคาอนาคตได้จริงๆหรอกครับ เค้าก็ประมาณเอา

ลงทุนในธุรกิจที่เรารู้จัก
หรือศึกษาธุรกิจที่คุณสนใจดีกว่าครับ

มีความสุขกับการลงทุนนะครับผม
naijan

โพสต์ที่ 14

[quote="songwit"]TIPCO
LPN
SCC
PTT
CPALL
BIGC
HMPRO
SPI
MINT

ผมบอกแล้วคุณจะกล้าซื้อเปล่าๆๆๆๆ
naijan

โพสต์ที่ 15

akekarat เขียน:ผมอยากได้หุ้นแบบนี้เหมือนกันครับ ถ้ารู้แล้วรีบบอกผมนะครับ จะเก็บเรียบร้อยแล้วก็ไม่เป็นไร
ขอเงื่อนไข 2 ข้อง่าย ๆ ครับ

1. ซื้อแล้วราคาขึ้นทุกวัน
2. ขายแล้วได้กำไร

ขอบคุณครับ เผอิญว่าหาจากบทวิเคราะห์หรือโบรกไหนไม่ได้จริง ๆ ครับ
ตามเกณฑ์ของคุณต้องดูอย่างไรครับ บอกผมด้วยครับ
naijan

โพสต์ที่ 16

ศิษย์เซียน007 เขียน:
"ลงทุนต้องมองอนาคต(ของบ.ที่สนใจให้ออก) อดีตเปนสถิตที่ดีอย่างแน่นอนถ้าอนาคตยังดีต่อไป"
การมองอนาคตของบริษัทนี่ละครับผมว่ามันยากส์ ผมก็กำลังพัฒนาตัวเองอยู่ครับ แต่ที่แย่คือว่ายังมองไม่ออกอยู่ดี
ส.สลึง

โพสต์ที่ 17

naijan เขียน:ซื้อแล้วถือไว้ ติดตาม หากราคาขึ้นไปใกล้ๆราคาประเมินเฉลี่ยที่โบรกแนะนำไว้ก็ขายออก หรือหากพื้นฐานเปลี่ยนไปโบรกแนะนำให้ขายก็ขาย
ไม่อยากจะพูดเลย ว่าบทวิเคราะห์เก่าๆ สร้างอารมณ์ขันให้ผมเสมอ :lol:
โดยเฉพาะราคาประเมินที่ปรับประมาณการชั่วไม่กี่ข้ามคืน :rofl:

และที่สำคัญ บทวิเคราะห์ที่คุณ naijan กำลังอ่าน เป็นแค่ความเห็นครับ
ไม่ใช่ความจริงที่เรียกว่า Fact
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

พี่มนเคยสอนผมว่า คนเราต้องมีความพยายาม ครับ

และผมเชื่อว่า ทุกๆคนสามารถเรียนรู้เท่าเทียมกันได้ครับ
ค่อยๆศึกษา ค่อยๆลงทุนนะครับ

ความรีบร้อน ไม่เคยให้สิ่งดีๆกับใคร แม้กับ case ฉุกเฉินในห้องฉุกเฉิน
เราก็ต้องมีสติในการดูแล case ฉุกเฉินครับ

มีความสุขกับการลงทุนนะครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 19

naijan เขียน:การดูความสามารถในการทำกำไรในอนาคต เป็นเรื่องอะไรที่ยากส์สุดๆ ยอมรับว่าเด็กหน้าใหม่อย่างผมยังไม่สามารถคาดการณ์การทำกำไรในอนาคตของบริษัท,business model งบการเงินด้วยแล้วยังไม่ประสาครับ เลยคิดว่าหากพึ่งนักวิเคราะห์ของโบรก โดยพิจารณาจากหลายๆโบรกเป็นเกณฑ์อย่างหนึ่งในการตัดสินใจครับ
เงินทองต้องใส่ใจ(เอง)ครับ
ยิ่งคุณ naijan รู้ว่าอ่อนตรงไหน ยิ่งต้องเพิ่มความพยายามในการศึกษาเพิ่มเติม

เวลาเราซื้อของ เราเลือกแล้วเลือกอีก หาข้อมูลจากแหล่งนั้นแหล่งนี้ว่าที่ไหนดี ที่ไหนถูก

แต่ทำไมเวลาซื้อหุ้น ถึงอ่านแค่บทวิเคราะห์ล่ะครับ :?:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
miracle

โพสต์ที่ 20

[quote="naijan"]อยากได้หุ้นแบบนี้ครับ ใครก็ได้ช่วยผมค้นหาหน่อยครับ

4)eps forecast 52มากกว่า หรือเท่าๆกับ51
6)ราคาปัจจุบันต่ำกว่าค่าเฉลี่ยของราคาเป้าหมายกว่า35%(ราคาที่โบรกประเมิน หรือราคาที่ท่านประเมิน)

ลองช่วยหาหน่อยครับ ผมพยายามหาแล้วยังไม่เจอเลยครับ ท่านใดถือหุ้นสเปคนี้อยู่แนะนำด้วยครับ
:)
RONNAPUM

โพสต์ที่ 21

[quote="naijan"]อยากได้หุ้นแบบนี้ครับ ใครก็ได้ช่วยผมค้นหาหน่อยครับ

ลองช่วยหาหน่อยครับ ผมพยายามหาแล้วยังไม่เจอเลยครับ ท่านใดถือหุ้นสเปคนี้อยู่แนะนำด้วยครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
kornjackrit

โพสต์ที่ 22

อยากได้หุ้นแบบนี้ครับ ใครก็ได้ช่วยผมค้นหาหน่อยครับ

ลองช่วยหาหน่อยครับ ผมพยายามหาแล้วยังไม่เจอเลยครับ ท่านใดถือหุ้นสเปคนี้อยู่แนะนำด้วยครับ  อยากได้สัก5ตัวครับ
เห็นด้่วยกับหลายๆความคิดเห็นนะครับ
ผมว่าลงทุนในหุ้นที่เราเข้าใจ เป็นดีที่สุดครับ

ข้อมูลเิชิงปริมาณเหล่านี้เป็นแค่อดีต
ส่วนกำไรในอนาคต ก็ต้องประเมินจากธุรกิจที่เราเข้าใจได้
ถ้าเราไม่เข้าใจคงประเมินไม่ได้
และถ้าประเมินไม่ได้เราก็ไม่ควรลงทุนอย่างเด็ดขาด
เพราะมันจะกลายเป็นการเก็งกำไรซึ่งมีความเสี่ยงสูงคับ

โบรกเกอร์ก้ยิ่งแล้วใหญ่ครับ
หวังพึ่งไม่ค่อยได้ เพราะผลประโยชน์มันทับซ้อนกันอยู่
[/b]
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 23

SYMBOL     P/E       หนี้/ผู้ถือ     ROE08     EPS09       EPS08
DAIDO     -0.92      -1.15       47.10       -3.37          -3.96
NPK         1.21      -6.83       140.75     -3.14          -3.56
TCB         2.55       0.32       18.08        4.32          3.11
TCC        -60.82       0.07       19.86       -0.07          -0.32
TR          2.53       0.06       17.22       12.35        5.76
VNT          2.26       0.28       22.6          0.55           0.39

:D
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 24

[quote="kotaro"]SYMBOL
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
โพสต์โพสต์