สอบถามเรื่องวันที่ขึ้น XD กับการได้รับเงินปันผลครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
DevilCupid
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

สอบถามเรื่องวันที่ขึ้น XD กับการได้รับเงินปันผลครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าสมมติวันนี้เป็นวันที่ขึ้น XD แล้ว
แล้วผมซื้อหุ้นวันนี้ ผมจะมีโอกาสได้ปันผลมั้ยครับ
หรือว่าเค้านับเมื่อวานเป็นวันสุดท้ายที่จะดูว่าใครถือหุ้นอยู่

ขอบคุณครับ
beammy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

วันที่ขึ้นเครื่องหมาย XD คือวันที่ผู้ซื้อไม่มีสิทธิได้รับเงินปันผลแล้วครับ

ถ้าจะเอาปันผล ต้องซื้อก่อนที่จะขึ้นเครื่องหมาย XD ครับ

เช็คได้ใน settrade ครับ ว่าเขาจะขึ้นเครื่องหมาย XD วันไหน  :8)
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

[quote="beammy"]วันที่ขึ้นเครื่องหมาย XD คือวันที่ผู้ซื้อไม่มีสิทธิได้รับเงินปันผลแล้วครับ

ถ้าจะเอาปันผล ต้องซื้อก่อนที่จะขึ้นเครื่องหมาย XD ครับ

เช็คได้ใน settrade ครับ ว่าเขาจะขึ้นเครื่องหมาย XD วันไหน
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
ภาพประจำตัวสมาชิก
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมเองก็อยากทราบเช่นกัน แต่ไม่กล้าตั้งกระทู้ถามเอง และเห็นมีคนตั้งถามแบบนี้หลายครั้งแล้ว
บางกระทู้ผมอาจจะไม่เห็นคำตอบ แต่คำตอบในกระทู้ที่ผมเคยเห็นมา ส่วนใหญ่จะกำกวม ผมฟังไม่เข้าใจ
พึ่งจะมีคำตอบของพี่บีมมี่ในกระทู้นี้นี่แหละครับ เข้าใจแจ่มแจ้งเลย ขอบคุณครับ   :D
รูปภาพ
zuthee
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ต้องรอจนถึงวันปิดสมุดทะเบียนเลยหรือป่าวคับ ถ้าสมมุติว่าผมขายออกวันที่ขึ้น XD แล้วจะมีสิทธิ์ได้รับเงินปันผลในงวดนั้นมั้ยคับ ถ้าว่าผมซื้อก่อนวันที่ขึ้นเครื่องหมาย
Neverland
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

zuthee เขียน:ต้องรอจนถึงวันปิดสมุดทะเบียนเลยหรือป่าวคับ ถ้าสมมุติว่าผมขายออกวันที่ขึ้น XD แล้วจะมีสิทธิ์ได้รับเงินปันผลในงวดนั้นมั้ยคับ ถ้าว่าผมซื้อก่อนวันที่ขึ้นเครื่องหมาย
ได้รับครับ สังเกตได้ว่าวันขึ้น xd ราคาหุ้นจะตกครับ เนื่องจากมีคนขายไงครับ
โพสต์โพสต์