Asset Allocation เทียบโดยมูลค่าต้นทุน หรือว่า มูลค่าตลาด?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Livingman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Asset Allocation เทียบโดยมูลค่าต้นทุน หรือว่า มูลค่าตลาด?

โพสต์ที่ 1

Asset Allocation ปกติแล้ว ใช้เปอร์เซนต์  โดยเทียบมูลค่าต้นทุน หรือว่า เทียบมูลค่าตลาดอ่ะครับ แบบไหนประสิทธิผลสูงกว่ากันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit

โพสต์ที่ 2

ผมไม่เคยศึกษาเรื่องนี้ิอย่างละเอียดนะครับ
แต่ส่วนตัวผมเห็นว่าใช้มูลค่าตลาดน่าจะดีกว่านะครับ
เพราะมันสะท้อนมูลค่าที่แท้จริง ณ ช่วงเวลานั้นๆอะคับ

เหมือนกับการที่เราต้องไม่หลอกตัวเอง
เวลาหุ้นลงต่ำกว่าต้นทุนว่า "เราไม่ขาดทุนเพราะเรายังไม่ขาย"
ทั้งๆที่จริงๆแล้วเราขาดทุน

ปล. ขอรอฟังคำตอบจากผู้เชี่ยวชาญด้วยอีกคนครับ
:oops:  :oops:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
TheHee

โพสต์ที่ 3

ใช้ Market Priceดีกว่าครับ

เพราะว่านอกจากเราจะได้เห็นถึงตัวเลขที่แท้จริงของมูลค่าการลงทุนแล้ว
มันยังช่วยให้เรารู้ว่าเราควร re-balanceไปในทิศทางใด แต่ว่าต้องแยกบรรทัด "กำไร/ขาดทุน หัก เงินลงทุนเพิ่ม" นะครับ ไม่อย่างงั้นเงินลงทุนเพิ่มจะแสดงเป็นกำไร ทำให้เวลาre-balanceมันอาจจะทำให้ตัดสินใจพลาดได้
TheHee

โพสต์ที่ 4

TheHee เขียน:ใช้ Market Priceดีกว่าครับ

เพราะว่านอกจากเราจะได้เห็นถึงตัวเลขที่แท้จริงของมูลค่าการลงทุนแล้ว
มันยังช่วยให้เรารู้ว่าเราควร re-balanceไปในทิศทางใด แต่ว่าต้องแยกบรรทัด "กำไร/ขาดทุน หัก เงินลงทุนเพิ่ม" นะครับ ไม่อย่างงั้นเงินลงทุนเพิ่มจะแสดงเป็นกำไร ทำให้เวลาre-balanceมันอาจจะทำให้ตัดสินใจพลาดได้
ตัวอย่าง

รูปภาพ
โพสต์โพสต์