ขอความรู้เรื่องการขึ้นราคาน้ำมันครับ ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความรู้เรื่องการขึ้นราคาน้ำมันครับ ...

โพสต์ที่ 1

ขอรบกวนทุกท่านนะครับ

คือ ผมสงสัยว่าการขึ้นราคาน้ำมันขายปลีกในประเทศ
มีหลักเกณฐ์อย่างไรหรอครับ ???

เพราะหลายๆครั้งผมได้ยินข่าวว่าราคาน้ำมันในตลาด Nymex ปรับตัวสูงขึ้น
สมมุติว่าขึ้นมา 3 $/ Barrel

วันต่อมา ปั๊มน้ำมันก็จะขึ้นราคาเลย
หรืออย่างดีก็รออีก 1 วัน แล้วขึ้นราคาตาม

เช่นนี้จะเป็นธรรมต่อผู้บริโภคหรอครับ ???
เพราะต้นทุนที่ปั๊มน้ำมันขายนั้นยังคงเป็นต้นทุนของราคาน้ำมัน
ในอดีตที่สต๊อกไว้อยู่แล้ว ซึ่งมีราคาถูกกว่าราคาตลาด

ในทางกลับกันก็ด้วยนะครับ บางครั้งราคาน้ำมันลดลง 5 $/Barrel
ผู้บริโภคกลุ่มหนึ่งก็จะพยายามให้ปั๊มน้ำมันลดลงราคาลงเลยในวันรุ่งขึ้น
เช่นนี้ผมก็คิดว่าไม่เป็นธรรมต่อบริษัทน้ำมันเหมือนกัน

ไม่ทราบผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ ??

หรือเขาจะใช้ทฤษฎีทีใครทีมัน
ตอนราคาขึ้นบริษัทน้ำมันก็เอาไป
ตอนราคาน้ำมันลงผู้บริโภคก็กลับมาได้เปรียบ ??

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
:bow:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2

ราคาน้ำมันของไทยไม่ได้อ้างอิงกับ nymex ครับ ของเราอ้างอิงกับราคาน้ำมันสำเร็จรูปที่ตลาดสิงคโปร์

ดังนั้นเราจะดูราคาน้ำมันดิบไม่ได้เราต้องดู ค่าการกลั่นด้วย
วิธีดูราคาอ้างอิงของไทยของเข้าเวปนี้ครับ

http://www.eppo.go.th/retail_prices.html

แล้วเข้าไปที่โครงสร้างราคาน้ำมัน

ถ้าเห็นว่าค่าการตลาดเริ่มต่ำกว่า 1 บาทแล้วล่ะก็ เตรียมขึ้นราคาแน่ๆ
แต่บ่อยครั้งเวลาราคาลงไม่ยอมลง ก็ถือว่าเอาเปรียบครับ
แต่จะทำไงได้เล่นฮั้วกันแบบกรายๆ ผู้บริโภคต้องทำใจครับ
low PROFILE but HIGH PROFITS
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณคุณ charnengi มากครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์