ถามเรื่อง BOI หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

ถามเรื่อง BOI หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

การที่บริษัทจะหมดสิทธิประโยชน์จากโครงการ BOI จะสามารถต่ออายุได้หรือไม่ครับ

การที่ลงทุนซื้อโรงงานใหม่แล้วทำเพียงแค่ย้ายเครื่องจักร/คนงาน สามารถขอ BOI ใหม่ได้หรือไม่

การที่สร้างโรงงานใหม่แล้วมั่วยอดขายจากโรงงานเก่าเข้าไปเพื่องดเว้นภาษีทำได้หรือไม่

ถ้าต่อไม่ได้จะต้องกลับไปเสียภาษีที่อัตราเท่าไหร่ สมมุติกำไร 1000 ล้าน
ใช่ 30% รึเปล่า

แบบนี้ถือว่าเป็นความเสี่ยงที่ต้องพิจารณา ถูกมั้ยครับ จากกำไร 1000 ล้าน
จะเหลือแค่ 700 ล้าน ผมว่าเยอะนา
low PROFILE but HIGH PROFITS
โพสต์โพสต์