Common Stock and Uncommon Profit

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Common Stock and Uncommon Profit

โพสต์ที่ 1

มีพี่ๆ คนไหนที่นี่ อ่านหนังสือเรื่อง
Common Stock and Uncommon Profit ของ ฟิลลิบ เอ ฟิสเชอร์
ฉบับแปลภาษาไทยมั้ยครับ

ผมซื้อมาอ่านแล้วรู้สึกมัน อ่านไม่รุ้เรื่อง
บางประโยค กว่าจะรู้เรื่อง ต้องอานซ้ำสัก 3-4 รอบ

ไม่ทราบว่ามีใครเป็นเหมือนผมบ้าง
หรือผมเป็นของผมเองอะครับ

ขอบคุณครับ  :vm:
pavilion

โพสต์ที่ 2

เป็นเหมือนกันครับ อ่านแล้วรู้สึกขาดๆ เกินๆ ผมเลยเอาไว้อ่านก่อนนอน
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 3

เล่มนี้อ่านไม่จบเหมือนกันครับ สลบก่อน
low PROFILE but HIGH PROFITS
varoon

โพสต์ที่ 4

ไม่รู้เรื่องเหมือนกันครับ  :evil:
SunShine@Night

โพสต์ที่ 5

โห้ อ่านตั้ง 3-4 รอบเลยเหรอครับ

ขยันจัง

ผมอ่านไม่ภึง 100 หน้าก็วางแล้ว อิอิ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
golfkinmon

โพสต์ที่ 6

เป็นเหมือนกัน  บางทีต้องอ่านผ่านๆ ไปก่อนตรงที่ไม่ค่อยเข้าใจ
สงสัยเดียวต้องกลับไปอ่านซ้ำรอบสอง
densin

โพสต์ที่ 7

ดร. แปลแบบคงวิํธีการบรรยายแบบต้นฉบับภาษาengไว้
ต้องตั้งใจอ่านถึงจะเข้าใจ
บางประโยคผมต้องพยายามคิดว่าต้นฉบับengน่าจะเขียนยังไง ค่อยเข้าใจได้

ขอให้พยายามอ่านครับ รับรองคุ้มค่า

ปล. ผมอ่านสองรอบละ
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

เคยอ่านจบไปแล้วครับ  แทบอ้วกครับ อ่านยากจริงๆ

ประโยคซ้อนประโยคซับซ้อนซ่อนเงื่อน...  จนผมรู้สึกว่า

ฟิลิป ฟิชเชอร์ เค้าเป็นคนละเอียด แล้วก็คิดมากจริงๆ

แล้วที่สำคัญคือ มีแต่ตัวหนังสือล้วนๆ ไม่ค่อยมีภาพประกอบเลย...
sutian

โพสต์ที่ 9

อ่านแล้ว ต้องแปลไทยเป็นไทยอีกที

ปกติเป็นคนอ่านหนังสือเร็ว เจอเล่มนี้ จ้าเป็นเต่า เลย

แต่ถ้าอ่านแล้วจับใจความได้ เนื้อหาสาระเยอะมากๆนะครับ
----
Guiman

โพสต์ที่ 10

55 ขอบคุณครับ ค่อยยังชั่ว นึกว่าเปนคนเดียว

ผมอ่านไป ไม่รุ้เรื่อง เลยโดดข้ามไปบทอื่น โดดไปโดดมา เปนกบเลย
อินทรีทอง

โพสต์ที่ 11

ผมว่าแค่ท่าน ดร. แปลหนังสือเล่มนี้ได้ก็สุดยอดแล้วหล่ะครับ  :8)
Always stay humble or be swallowed by the market.
hisashi_hide

เป็นเหมือนกันคับ ผมยังอ่านไม่จบเหมือนกันคับ

โพสต์ที่ 12

เป็นเหมือนกันคับ ผมยังอ่านไม่จบเหมือนกันคับ

แต่ผมว่าจำเป็นต้องอ่านมังคับ อิอิอิ
007-s

โพสต์ที่ 13

เป็นเหมือนกันค่ะ

แต่อ่านจบแล้ว ค่อยๆมานั่งทบทวน เนื้อหาดีมากเลย

เข้าใจว่า การแปลออกมาตรงๆ จะยิ่งอ่านเป็นไทยแล้วงง เพราะคิดว่า น่าจะเป็นภาษาเดิมที่ออกจะโบราณหน่อยด้วย เล่มนี้คนแต่งไม่แน่ใจแกเป็นคนรุ่นไหน แต่รู้สึกว่าจะนานมากแล้ว

ก็คงเหมือนอ่านหนังสือย้อนยุค แม้จะเป็นภาษาไทยเราเอง ให้ย้อนหลังไปซัก 5-60 ปี ก็เริ่มต้องอ่านแบบแปลในใจเป็นภาษาปัจจุบันอีกที
:lol:
choosak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

007-s เขียน:เป็นเหมือนกันค่ะ

แต่อ่านจบแล้ว ค่อยๆมานั่งทบทวน เนื้อหาดีมากเลย

เข้าใจว่า การแปลออกมาตรงๆ จะยิ่งอ่านเป็นไทยแล้วงง เพราะคิดว่า น่าจะเป็นภาษาเดิมที่ออกจะโบราณหน่อยด้วย เล่มนี้คนแต่งไม่แน่ใจแกเป็นคนรุ่นไหน แต่รู้สึกว่าจะนานมากแล้ว

ก็คงเหมือนอ่านหนังสือย้อนยุค แม้จะเป็นภาษาไทยเราเอง ให้ย้อนหลังไปซัก 5-60 ปี ก็เริ่มต้องอ่านแบบแปลในใจเป็นภาษาปัจจุบันอีกที
:lol:
Common Stock พิมพ์ครั้งแรกปี 1958 นับถึงวันนี้ก็ 51 ปีมาแล้วครับ :D
investment biker
ผู้ติดตาม: 135

โพสต์ที่ 15

เป็นหนังสือที่เกี่ยวกับการลงทุนที่ดีที่สุดเล่มหนึ่งเลยครับ ค่อย ๆ อ่านครับ ตอนผมอ่านเมื่อสามปีก่อนแทบวางไม่ลงเลยครับ
In search of super stocks
TPH

โพสต์ที่ 16

เล่มนี้ถือว่าเป็นหนังสือเล่มโปรดของผมเลยครับ อ่านรอบแรกกว่าจะจบแทบจะสำลักแถมไม่ค่อยจะรู้เรื่องซักเท่าไหร่ ตอนนี้ก็กลับมาอ่านอีกรอบหลังจากที่ลองเก็บประสบการณ์ลงทุนไปศึกษาไปด้วยตลาดตอนที่เริ่มลงทุนจนถึงทุกวันนี้ช่างโหดร้าย  :lol:  อ่านรอบที่สองนี้เหมือนมันชัดเจนขึ้นเข้าใจเพิ่มขึ้น พอร์ทของผมมูลค่าตลาดลดลงเยอะแต่ผมยังคงซื้อสุทธิ  :8)
August

โพสต์ที่ 17

บรรยากาศของช่วงเวลานี้  
น่าศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
หนังสือเล่มนี้แม้จะเคยอ่านแล้ว
เมื่อหยิบมาอ่านใหม่
ทบทวนหลักการอีกครั้ง
คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

:D
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 18

ผมกำลังอ่านบท "มิติแรกของการลงทุน แบบอนุรักษ์นิยม- ความเหนือกว่าในการผลิต,การตลาด, การวิจัย และ ทักษะทางการเงิน"
ผมชอบตรงการยกตัวอย่างการได้เปรียบทางด้านต้นทุนการผลิตต่ำกว่า

ตลาดปกติ ราคาขาย 10 เซ็นต์
บริษัท A ต้นทุน 6 เซ็นต์ กำไร 4 เซ็นต์
บริษัท B ต้นทุน 9 เซ็นต์ กำไร 1 เซ็นต์

ตลาดดีชั่วคราว ดีมานด์เพิ่มราคาขาย 12 เซ็นต์
บริษัท A ต้นทุน 6 เซ็นต์ กำไร 6 เซ็นต์ กำไรเพิ่ม 50%
บริษัท B ต้นทุน 9 เซ็นต์ กำไร 3 เซ็นต์ กำไรเพิ่ม 300%

นี่คือเหตุผลที่ว่า ทำไมในระยะสั้น บริษัทที่มีต้นทุนสูงกว่า
(บริษัท B)บางครั้งหุ้นขึ้นมากกว่าในช่วงบูม

ต่อมาตลาดตกต่ำ ราคาขาย 8 เซ็นต์
บริษัท A ต้นทุน 6 เซ็นต์ กำไร 2 เซ็นต์
บริษัท B ต้นทุน 9 เซ็นต์ ขาดทุน 1 เซ็นต์

นี่คือบทพิสุทธ์ บริษัทที่ต้นทุนสูงกว่า ไม่ได้ถึงกับล้มละลาย หายจาก
แต่ก็คงสร้างกลุ่มนักลงทุนที่เจ็บตัวอย่างหนัก กลุ่มใหญ่ อีกกลุ่มหนึ่ง
(บางทีนักเก็งกำไร นึกว่าตัวเองคือนักลงทุน)
จากตัวอย่างนี้ ทำให้ผมนึกถึงหลายบริษัทที่อยู่ในธุรกิจ
และ อุตสาหกรรมเดียวกัน
กำลังแข่งขัน แย่งตลาด(อันซบเซา)ในขณะนี้
แม้ว่าขาดทุนก็ยอม เพื่อรักษาสภาพคล่อง

ใครคือผู้นำด้านต้นทุนตัวจริง :?:  :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
xyuno

โพสต์ที่ 19

อ่านแล้วครับ ชอบเล่มนี้   :D
โพสต์โพสต์