งบการเงินบอกอะไรเราบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
comma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

งบการเงินที่ประกาศออกมาทุก ๆ 3 เดือน ท่านได้ข้อมูลระดับไหนกันบ้างครับ

คือผมรู้สึกว่า ถ้าดูงบการเงินอย่างเดียวก็ดูได้คร่าว ๆ เท่านั้นเองครับ ยังไม่รู้ว่าทิศทางของบริษัท จะเป็นยังไง อย่างไรเลยอ่ะครับ
Jeban69

โพสต์ที่ 2

บอกสถานะทางการเงินของบริษัทได้ครับ ถ้าดูคราวๆๆจะง่วงมาก แต่ถ้าเอามาทำ financial statement analysis จะทำให้รู้ถึงศักยภาพทางการเงินเช่น ROE ROA  สามารถนำมาเปรียบเทียบกับช่วงเวลาในอดีต และ อุตสาหกรรมเพื่อตัดสินใจลงทุนต่อไปได้ครับ

การวิเคราะห์งบการเงินสามารถหาอ่านเพิ่มเติมในกระทู้คลังคุณค่า หรือ google ก้อได้ครับ

นอกจากนี้ยังสามารถบอกความน่าเชื่อถือจากหน้าความคิดเห็นของผู้ตรวจสอบบัญชีได้ด้วย รวมทั้งหากข้องใจในตัวเลขของงบต่างๆๆ สามารถอ่านเพิ่มเติมจากหมายเหตุงบการเงินตามข้อต่างๆ ที่ระบุไว้

ถ้าอยากทราบทิศทางของบริษัทในอนาคต ให้ติดตามข่าวสารหรือโทรไปถาม IR ของบริษัทนั้นๆได้ครับผม
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 3

ในหนังสือวิถีเต๋าของวอร์เรน บัฟเฟตที่แต่งโดย แมรี่ บัฟเฟท และเดวิท แปลโดยคุณเอกสิทธิ์ หัสสรังสี หน้า 37

คำพูดที่น่าสนใจก็คือ มีวิธีมากมายที่จะอธิบายว่าอะไรกำลังเกิดขึ้นกับธุรกิจบ้าง แต่ไม่ว่าจะอธิบายด้วยภาษาใดก็ตามก็จะต้องกลับมาดูภาษาของบัญชี หรือการอ่านงบการเงินให้เป็น

เพราะ บัญชีหรือการอ่านงบการเงินนั้น เป็นภาษาของโลกธุรกิจ การอ่านงบการเงิน ก็เหมือนกับการอ่านรหัสตัวเลข ซึ่งเราต้องรู้วิธีการถอดรหัสเหล่านั้นโดยการผ่านการเรียนรู้เรื่องบัญชีและการอ่านงบการเงินให้ออก

เหมือนเราเล่นกีฬา เช่น เทนนิส ซึ่งก็มีการกรอกคะแนนหรือขานนับคะแนนเป็นรหัสแต้มคะแนนของกีฬาชนิดนี้ ซึ่งถ้าคุณไม่เข้าใจคุณก็ไม่สามารถกรอกคะแนนได้ และเมื่อคุณไม่สามารถกรอกคะแนนหรือให้ความหมายของคะแนนนั้นได้ ก็หมายความว่า

คุณจะไม่สามารถบอกได้ว่าใครเป็นผู้ชนะหรือผู้แพ้ของเกมกีฬานั้นได้

ผมดัดแปลงความหมายจากเล่มดังกล่าวนะครับ เพื่อความเข้าใจของตนเองนะครับ

ดังนั้น งบการเงินก็คงให้ข้อมูลที่สำคัญที่บอกถึงการดำเนินธูรกิจต่าง ๆ ในช่วงเวลาที่ผ่านมา ในภาษาของนักธุรกิจ ที่เราต้องไปถอดรหัสความหมายและนำไปใช้ประโยชน์เพื่อการตัดสินใจในเรื่องที่เป็นประโยชน์กับเราต่อไปครับ :lol:  :lol:
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

งบการเงินบอกอาการของบริษัทเมื่อช่วงเวลานั้นบริษัทมีสุขภาพเป็นเช่นไร

งบการเงินสะท้อนถึงลมปากของท่านประธานกรรมการบริษัท กรรมผู้จัดการ กรรมการ ประธานกรรมอิสระ และ คนอื่นๆที่เป็นกรรมการ ว่า ท่านทำตามที่พูดหรือไม่ (เมื่อคำพูดยังไม่ออกจากปาก เราเป็นนายของคำพูด แต่เมื่อพูดออกไปแล้ว คำพูดเป็นนายของเรา)

ภาพหนึ่งภาพแทนคำเป็นหมื่นๆคำ
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

บอกถึงสถานะทางการเงินของกิจการ

บอกถึงความสามารถในการทำกำไร

บอกถึงการดำเนินกลยุทธ์ของกิจการ

บอกถึงความสามารถของผู้บริหาร

บอกถึงกำไรที่แท้จริงของบริษัท

บอกอะไรอีกมาก...
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
yuttana3152

โพสต์ที่ 6

คุณมน
ระยะหลังไม่ค่อย post เลยครับ
ผมเป็นศิษย์เก่าเคยเรียนกับคุณมน
อยากให้คุณมน post บ่อยๆ
เข้ามาทักทายครับ
Mon money

โพสต์ที่ 7

ไม่ได้หายไปไหนหรอก อ่านอยู่บ่อยๆ เห็นกระทู้ไหนตอบแล้วมีประโยชน์ก็ตอบ กระทู้ไหนไม่น่าตอบก็ผ่านๆไป

อยากให้มาตอบบ่อยๆก็ถามอะไรที่น่าตอบซิครับ :lol:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

กระทู้นี้มีประโยชน์นะครับ อ.มน ตอบตั้งหลายหน
แถมอีกนิด
งบ มันจะบอกว่าใครเป็นคนตรวจบัญชีให้ อันนี้ำสำคัญมาก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 9

ขอแจมอาจารย์มนหน่อยนะครับ

บอกความเสี่ยงของธุรกิจในด้านการจัดการ(สู้คู่แข่งได้หรือเปล่า)

บอกความเสี่ยงของธุรกิจด้านกระแสเงินสด(จะเพิ่มทุนหรือเปล่า)

บอกความเสี่ยงของธุรกิจในด้านธรรมาภิบาล(ชอบซ่อนอะไรไว้หรือเปล่า)

บอกคุณภาพของกิจการว่าเป็ฯของจริงหรือของปลอม

บอกปัจจัยเชิงปริมาณ

ถ้าไม่มีก็หาMOSไม่ได้

ถ้าไม่มีก็คำนวนกำไรในอนาคตหรือDCFไม่ออก

ถ้าไม่มีผมก็คงไม่ซื้อหุ้น 555

สรุปแล้วยังไงต้องมีครับ มันคือลายแทงสมบัติที่อยู่ในรูปรหัสลับ

ใครมองเห็นก็เสี่ยงน้อยหน่อย ใครมองไม่ออก ก็เสี่ยงมากหน่อย

ถ้าพูดถึงเรื่องนี้ ต้องขอขอบคุณสองท่านที่จุดประกายเรื่องงบให้ผมคือ

พี่มน และ พี่ฉัตร ครับ  :bow:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 10

Mon money เขียน:ไม่ได้หายไปไหนหรอก อ่านอยู่บ่อยๆ เห็นกระทู้ไหนตอบแล้วมีประโยชน์ก็ตอบ กระทู้ไหนไม่น่าตอบก็ผ่านๆไป

อยากให้มาตอบบ่อยๆก็ถามอะไรที่น่าตอบซิครับ :lol:

เสี่ย ม.  
อ่านเจอว่า ตอนนี้เป็นผู้เชียวชาญเรื่องทอง

พอจะตอบได้ไหมครับ

ทองจะกลับขึ้นไปที่ 1 พันดอลล่าร์ต่อออนซ์หรือเปล่า ????

ตอนนี้ผมถือหุ้นเหมืองทองเอาไว้ครับ
มีความเชือ่ว่า  ราคาหุ้นเหมืองทอง
มันทำตัวเป็นเลือดสุพรรณกับราคาทองคำครับ

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:
krisy
ผู้ติดตาม: 2

Re: งบการเงินบอกอะไรเราบ้างครับ

โพสต์ที่ 11

comma เขียน:งบการเงินที่ประกาศออกมาทุก ๆ 3 เดือน ท่านได้ข้อมูลระดับไหนกันบ้างครับ

คือผมรู้สึกว่า ถ้าดูงบการเงินอย่างเดียวก็ดูได้คร่าว ๆ เท่านั้นเองครับ ยังไม่รู้ว่าทิศทางของบริษัท จะเป็นยังไง อย่างไรเลยอ่ะครับ
ดูเป็นปีเดียว ไตรมาสเดียว จะดูไม่ออกหรอกค่ะ ต้องเก็บเล็กผสมน้อยแล้วเอามาอ่านเป็นภาพใหญ่ ซึ่งหมายถึงใส่อัตราส่วนทางการเงินลงไป ถ้าเอาแต่อ่าน ก็ง่วงนอนแย่ค่ะ แต่ถ้าเราปรับตัวเลข จะพอเห็นทิศทางของกิจการ เพราะตัวเลขจะบอก ว่าเกิดอะไร

แต่ทว่า อ่านแต่งบไม่อ่านข่าวกิจการก็มองไม่แตกอยู่ดี เพราะคุณจะเห็นว่าเกิดอะไร แต่จะไม่รู้ว่าทำไม เมื่อไม่รู้เหตุจะเดาผลไม่ถูก ถ้าเดาไม่ถูกจะลงทุนไม่ได้ เพราะเราลงทุนตามผลที่จะเกิด
.....Give Everything but not Give Up.....
Mon money

โพสต์ที่ 12

คลายเครียด เขียน:

เสี่ย ม.
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณเสี่ยมนตรี่ เรื่องข้อมูลราคาทองครับ

ผมซื้อหุ้นเหมืองทองทีไร
ชอบนึกไปถึงชื่อนวนิยายของ ฮาโรลด์ ร๊อบบิ้นเรื่อง

THE  DREAM  MERCHANTS

http://en.wikipedia.org/wiki/The_Dream_Merchants

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 14

พี่มนไปประชุมกรรมการสมาคมหรือเปล่าครับ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

บอกบางอย่างที่ไม่มีวันได้ยินจากปากผู้บริหารครับ :lol:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
โพสต์โพสต์