มีใครต้องยื่นภาษี กรณี SE-ED ใหม่บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
hagrid
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครต้องยื่นภาษี กรณี SE-ED ใหม่บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีผมยื่นขอเครดิตภาษีไปแล้วเป็นกระดาษ

ไม่ได้ยื่นผ่าน internet

กำลังรอเช็คคืนภาษี

ไม่ทราบมีใครเหมือนผมบ้างครับ

แล้วต้องทำอย่างไรบ้าง

ช่วยแนะนำด้วยครับ

คิดว่าคงต้องยื่นขอแก้ไข ยื่นใหม่คงไม่ได้

เพราะเอกสารให้เขาไปหมดแล้ว (เหลือแต่ copy)

ไม่รู้จะยุ่งยากหรือเปล่า ใครเคยมีประสบการณ์เล่า

ให้ฟังบ้างนะครับ
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 301

โพสต์ที่ 2

ทำไมต้องยื่นใหม่ด้วยครับพี่ เค้าเปลี่ยนแปลงเงื่อนไข หรือเรายื่นผิดครับพี่ รบกวนด้วยครับมีตัวนี้เหมือนกันยังไม่ได้เช็คเลย :lol:
Small Details Make a Big Difference
hagrid

โพสต์ที่ 3

เขาเปลี่ยนจากเครดิตภาษี 30% เป็น 25% ครับ

เปลี่ยนเฉพาะรายการปันผลไตรมาส 1,2,3 ปี 2551

ครับ แล้วเขาก็ส่งฉบับแก้ไขมาให้ด้วยครับ

แต่ถ้าคุณ sai ยังไม่ได้ยื่นภาษี ก็ไม่มีปัญหาครับ

ขึดฆ่าอันเก่า แล้วใช้อันใหม่แทนได้เลย
jidapa

se-ed

โพสต์ที่ 4

ต้องยื่น เพิ่มเติม และทำตาราง ตามด้านล่างนี้ แนบไป พร้อมเอกสาร ของ se-ed ทั้ง แนบ ชุดเก่า และ ชุดใหม่ ที่ได้มา และ เขียนชื่อ นามสกุล เลขบัตรหน้าเอกสาร ไป ที่ เขต ใกล้ บ้านก็ได้

ถ้ามีเวลา ก็ คุยกับเจ้าหน้าที่ ให้เรียบร้อย

ไปมาแล้ว คุยมาแล้ว และ ควรมี copy และเจ้าหน้าที่ เซ็นรับเอกสาร copy ด้วย คุยกับ สรรพากร บางครั้งก็ปวดหัว

แก้ไข ของ บมจ SE-ED  ตามเอกสาร แนบ
มีรายได้เงินปันผล จากบมจซีเอ็ดยูเคชั่นตั้งแต่ไตรมาส 1-3 ดังนี้

ไตรมาส งวดการจ่ายปันผล จำนวนเงินที่จ่าย ภาษีที่หักและนำส่ง
1 6 June 2551 10000 1000
2 5 September 2551 10000 1000
3 11 December 2551 10000 1000
รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 30000 3000

ดังนั้นจำนวนเงินที่ต้องจ่ายชำระภาษีเพิ่มเติมคือ หรือ คืนเงินให้ สรรพากร ในกรณีที่รับเงินมาแล้ว
30000 * 9.5238 % ( มาจากผลต่างของอัตราภาษีที่ขอเครดิต  ( 30/70 ) - ( 25/75)
2857.14
hagrid

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับคุณ jidapa

ถ้ารอได้เช็คคืนภาษีมาก่อน

แล้วค่อยไปยื่นเสียภาษีเพิ่มได้ไหมครับ

รึว่าต้องไปยื่นเสียเลย
jidapa

se-ed

โพสต์ที่ 6

ยื่นก่อน 31 มีนา ไม่งั้น จะโดนปรับ
patpor

โพสต์ที่ 7

คนถือหุ้นผิดอะไร
jidapa

se-ed

โพสต์ที่ 8

ใจเย็นๆๆๆๆๆๆๆๆ

สพก ปรับ ในความผิด ที่ ยื่นหลักฐานรายได้ไม่ครบ หรือ ยื่นผิดพลาด ไม่ได้ เกี่ยวกับ ผู้ถือหุ้นหรือไม่  แต่เป็นรายได้ ทีเราได้ มาจาก เงินปันผลของบริษัทนี้ ต้องยื่น ตามความเป็นจริง

ไม่มีเวลา ก็ ส่งไป ทาง ปณ ลงทะเบียน หรือ ส่งไป ทาง email หรือ fax ก็ได้

โทรไป สพก แจ้งชื่อ ที่ ยื่น สพก ก็ จะ บอกได้ ว่า ใคร ดูแลเรื่องเราอยู่ ก็ fax
ไป ให้ คนนั้น สำหรับคนที่ ยื่นไป แล้วนะ  

ส่วนคนที่ยังไม่ได้ยื่น ก็ยื่นตามปรกติ ตามหลักฐานของ se-ed ใหม่
patpor

โพสต์ที่ 9

เป็นหน้าที่ของซีเอ็ดที่ต้องเดินเอกสารเพราะเป็นความผิดของบริษัท  เรามีหน้าที่แค่ไปจ่ายเงินที่เกินเท่านั้น   ทำไมเราที่ไม่ผิดต้องเสียเวลาไปติดต่อจัดเตรียมเรื่องใหม่  รู้ไหมว่ายุ่งยากแค่ไหน  ภารกิจการงานก็มากมาย  ที่จริงซีเอ็ดต้องส่งหนังสือมาบอกล่วงหน้าไว้ก่อนตั้งแต่ต้นมค.52แล้ว จะได้ไม่ต้องยื่นไอ้บริษัทที่มันมีปัญหา  ทำงานกันแบบไหนเนี่ย จะขายหุ้นทิ้งให้หมดเลย
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

Re: se-ed

โพสต์ที่ 10

[quote="jidapa"]
มีรายได้เงินปันผล จากบมจซีเอ็ดยูเคชั่นตั้งแต่ไตรมาส 1-3 ดังนี้

ไตรมาส งวดการจ่ายปันผล จำนวนเงินที่จ่าย ภาษีที่หักและนำส่ง
1 6 June 2551 10000 1000
2 5 September 2551 10000 1000
3 11 December 2551 10000 1000
รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 30000 3000

ดังนั้นจำนวนเงินที่ต้องจ่ายชำระภาษีเพิ่มเติมคือ หรือ คืนเงินให้ สรรพากร ในกรณีที่รับเงินมาแล้ว
30000 * 9.5238 % ( มาจากผลต่างของอัตราภาษีที่ขอเครดิต
"Price is what you pay. Value is what you get."
Hazelnut

โพสต์ที่ 11

ถามหน่อยครับ   เวลากรอกให้กรอกปันผลเท่าเดิม (Q1-Q4) แค่เปลี่ยนช่องจากเครดิตภาษีจาก 30% เป็น 25% เท่านั้นใช่ัมั๊ยครับ :?:
setmaker

โพสต์ที่ 12

se-ed น่าจะส่งบัตรกำนัล มาให้ ผถห. ที่โชคร้ายในครั้งนี้นะครับ
Kao
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 13

[quote="Hazelnut"]ถามหน่อยครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
Hazelnut

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณมากครับคุณ kao
ส่วนของวันที่ 22 พค 51 กรอกช่อง 30% เหมือนเดิม :lol:
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 119

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณ คุณ kao ที่อธิบายได้ชัดเจนและละเอียดมากครับ  ทาง se-ed ไม่ได้อธิบายในส่วนของอัตราภาษีที่เราจ่ายกันในแต่ละคน  ความยุ่งยากนี้เกิดจาก se-ed ต้องการประหยัดภาษีที่เสีย  พวกเราจึงเดือดร้อนกันถ้วนหน้า  เป็นสิ่งน่ากวนใจและไม่น่าจะเกิดขึ้นเลย  สงสารแต่พวกที่ต้องจ่ายคืน เขาไม่ถึงร้อยบาท  แต่เสียค่าเดินทางมากกว่าเงินที่จ่ายคืนเขาอีก :cry:  :cry:  :cry:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
Lily

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณคุณ kao ครับ ที่ทำให้ฉุกคิด
เดิมผมคิดว่าต้องไปจ่ายเพิ่ม 62 บาท เลยสองจิตสองใจว่าจะไปดีไม๊หว่า?

พอลองคิดใหม่ทั้งระบบ ปรากฏว่า ....
ผมได้ภาษีเพิ่มอีก 20 บาท จากที่ขอคืนมาแล้ว

เดี๋ยวจะรีบไปยื่นเลย (ฮา)  :P
Lily

โพสต์ที่ 17

แก้ไขครับ แหะๆ ใส่ปันผลเกินไปช่อง
จริงๆ ไม่เกินครับ แต่ไม่ถึง 62 บาท
เหลือต้องไปชำระเพิ่ม 55 บาท

เอ ไปเสียดีไม๊หว่า  :roll:
miracle
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 18

เพิ่งเห็นว่ามีโปรแกรมช่วยคำนวณ 90
อืมๆๆ สองเดือนที่แล้วไม่เห็นมีเลย
ถ้ามีคงได้ยื่นกระดาษไปนานแล้ว
:)
:)
porpiangrich

โพสต์ที่ 19

ผมยื่นเมื่อ Feb 22
แล้วยื่นทั้งหมดอีกครั้ง เพื่อแก้ SE-ED จาก 30% to 25% เมื่อ Fri Mar 13
วันนี้ Mar 18 เรียกเอกสาร

สรรพากรถือการยื่นครั้งล่าสุดเป็นหลักครับ
โพสต์โพสต์