เงินเฟ้อ ขึ้น 2 หลัก แล้วตลาดหุ้นจะพัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงินเฟ้อ ขึ้น 2 หลัก แล้วตลาดหุ้นจะพัง

โพสต์ที่ 1

เคยได้ยินว่าเงินเฟ้อ ขึ้น 2 หลัก แล้วตลาดหุ้นจะพังนี่จริงรึเปล่าครับ

หรือถ้าไม่ใช่ 2 หลัก แล้วเท่าไหร่มันถึงจะสูงเกินไปครับ

แล้วตอนนอัตราี้เงินเฟ้อปัจจุบัน ของไทยเท่าไหร่ครับ

มีเว็บให้ดู อัตราเงินเฟ้อย้อนหลังหลายๆปี มั้ยครับ เผื่อผมจะได้เอามาเปรียบเทียบกันว่ามันจะทำให้เกิดตลาดหมีรึป่าว

ขอบคุณครับ
econometrica
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

กล่าวอย่างนั้นไม่ถูกครับ

ปกติเงินเฟ้อจะทำให้ตลาดหุ้นขึ้นนะครับ คิดดูง่ายๆว่า เงินมีการจับจ่ายมากขึ้น บริษัทก็ต้องขายได้มากขึ้น กำไรก็ต้องดีขึ้น

แต่ว่าไม่ว่าอะไรที่มากไปหรือน้อยไปก็ไม่ดีทั้งนั้น

ต้องกล่าวว่า เงินเฟ้อสองหลัก ควรระมัดระวังในการลงทุนมากกว่าครับ
comma

โพสต์ที่ 3

คงหมายถึงว่าเศรษฐกิจอยู่ในช่วงผันผวนมากจนไม่ควรลงทุนในหุ้นรึเปล่าครับ
i_sarut

โพสต์ที่ 4

เงินเฟ้อสูงช่วงแรกๆ 5 % + คนก็จะลงทุนหุ้นกันเยอะขึ้นครับ

ตามคำสอนที่ว่าลงทุนหุ้นชนะเงินเฟ้อได้

อีกทั้งถ้าเงินเฟ้อสูงขึ้นแสดงว่าเศรษฐกิจขยายตัว ธุรกิจทำกำไรได้ดีขึ้น มากขึ้น

ราคาหุ้นก็จะสูงขึ้นๆๆตามผลประกอบการ คนก็แห่เข้าตลาดหุ้นมากขึ้น

พอไปเรื่อยๆถ้าเงินเฟ้อมากขึ้นจนเป็น 2 หลัก ก็ใกล้เวลาฟองสบู่แตกครับ

น่าจะประมาณนี้นะครับ วัฏจักรเศรษฐกิจ
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
i_sarut

โพสต์ที่ 5

อัตราเงินเฟ้อของไทยครับ  

http://www.fpo.go.th/
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Diablo

โพสต์ที่ 6

ผมก็ไม่เข้าใจครับว่าทำไมเงินเฟ้อขึ้นแล้วตลาดหุ้นจะพัง
ตามความคิดผม ถ้าเงินเฟ้อหุ้นก็น่าจะแพงขึ้นตามอัตรา เพราะคงไม่มีใครอยากขายราคาเดิม
หุ้นนึงราคา 20 บาท ซื้อข้าวได้จานนึง พอเงินเฟ้อเป็นจานละ 25 บาท จะให้ขายหุ้นเอาเงินได้แค่ 20 บาทเท่าเดิมคงไม่ยอม
รูปภาพ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 7

ลองดูว่าบทความนี้จะมีประโยขน์หรือเปล่า มีสองตอน
เงินเฟ้อกับราคาหุ้น
Guiman

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

ก้อผมอ่านหนังสือ แล้วมันบอกว่า

พอเงินเฟ้อ ก้อแปลว่าเงินหมุนเวียนในระบบมากเกินไป ธนาคารก้อจะทำการควบคุม โดยการเพิ่มดอกเบี้ย เพื่อให้สมดุล พอดอกเบี้ยเงินกู้สูงขึ้น ผู้ผลิตก้อจะโดนดอกเบี้ยเงินกู้เล่นงาน ส่วนนักลงทุนก้อจะโยกเงินไปลงธนาคารแทน เพราะเสี่ยงต่ำกว่า

ก้อเลยเข้าใจว่า ถ้าเงินเฟ้อสูงมาก การลงทุนจะเีสี่ยงเพิ่มขึ้น
แต่ไม่รุ้ว่า เงินเฟ้อเท่าไหร่ที่มันเรียกว่าสูง น่ะครับ

ที่ไปดู http://www.fpo.go.th/  เขียนว่า อัตราเงินเฟ้อ กพ 0.1% ก้อแปลว่า ช่วงนี้ดอกเบี้ยต่ำ เป็นผลดีกับผู้ผลิต แล้วจะเป็นผลดีกับนักลงทุนรึป่าวครับ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนครับ   :bow:
i_sarut

โพสต์ที่ 9

ในหนังสือเขียนถูกแล้วละครับ มันเหมือนเป็นวัฏจักร มีขึ้น มีลง

เงินเฟ้อที่เรียกว่าสูง มันไม่ตายตัวครับ แต่ละประเทศไม่เท่ากัน

อย่างประเทศไทยนี่

เงินเฟ้ออย่างอ่อน (Mild Inflation) จะราวๆ 5%

เงินเฟ้อรุนแรง (Hyper Inflation) 10% +

แต่ถ้าไปเทียบกับประเทศในอเมริกาใต้นี่

เงินเฟ้ออย่างอ่อนของเขาก็ 10% - 15% ยังถือว่าอ่อน

ถ้ารุนแรงก็จะ 30% - 40% + ครับ

ดอกเบี้ยต่ำ สมมติลงทุนหุ้น ได้ปันผลแค่ 3% ก็เยอะกว่าฝากเงินแล้วครับ ไม่รวม capital gain

ผู้ผลิตกับนักลงทุนผมว่าก็คล้ายกันนะครับ ดอกเบี้ยสูงก็ไม่ลงทุนเก็บเงินไว้หรือไปฝากแบงค์ดีกว่า พอดอกเบี้ยต่ำค่อยลงทุน

ลองหาหนังสือเศรษฐศาสตร์มหภาคอ่านดูครับ สนุกดี  :lol:

Guiman

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ พี่ i_sarut
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

เงินเฟ้อมันต้องดูว่าเงินเฟ้อมันเกิดจากอะไร
ถ้าเงินเฟ้อเกิดจากการด้าน Demand อันนี้เกิดบ่อย เพราะ ลดดอกเบี้ย
ทำให้กำลังซื้อเพิ่ม คนก็จับจ่ายใช้สอยกันมากขึ้น สินค้าก็ขายดี เงินหมุนได้ไว

ถ้าเงินเฟ้อด้าน Supply เหมือนที่เพิ่งเกิดเมื่อปีที่แล้ว (2551) อันนี้แก้ไขยาก เพราะ มันเป็นวัตถุดิบ หรือสิ่งที่จำเป็นต้องใช้ สิ่งเหล่านั้นขึ้นราคา ทำให้สินค้าทุกอย่างที่ใช้ตัวนี้ (เช่นน้ำมัน) ขอขึ้นราคา แต่ค่าแรงเท่าเดิม มันก็เดือดร้อนไปทุกย่อมหญ้า

หน่วยงานที่รับผิดชอบ ดูลึกลงไปกว่านั้น ว่าเงินเฟ้อนี้เป็นเงินเฟ้อในหมวดไหนที่ทำให้กระทบ ส่วนใหญ่เป็นหมวดอาหาร ที่กระทบหลัก
:)
pawiga

โพสต์ที่ 12

ก็ปีที่ผ่านมาไงล่ะครับ ตัวอย่างชัดๆ  แรกๆ กำไรบริษัทที่ขายโภคภัณท์ ต่างๆกำไรโตกันถ้วนหน้า แต่ ทุกอย่างมีขึ้นย่อมมีลง เพราะคนจะจนลงครับ และก็จะหยุดการบริโภค ที่ไม่จำเป็นหรือชะลอ
ในอดีตไม่รุนแรงแบบปัจจุบัน ปัจุบันนี้ เงินไหลเร็วมากทั่วโลก เกงกำไรกันซะเลยเถิด จนพัง
pawiga

โพสต์ที่ 13

เงินเฟ้อที่ผ่านมาล่าสุด ก็ไม่ได้เกิดจาก การบริโภคล้วนๆ  ดูง่ายๆในไทยเองการบริโภคการลงทุนก็ชะลอบ้าง ในช่วงสองปี แต่เงินก็ยังเฟ้อเพราะปัจจัยภายนอก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 14

นั่งอ่านมานาน เห็นเจ้ามิฯนี่แหละที่ตอบเข้าทางที่สุด

ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่า "เงินเฟ้อ"คืออะไร?

เงินเฟ้อคืออาการที่ข้าวของแพงขึ้นต่อเนื่อง ทำให้เงินที่มีอยู่นั้นมีค่าน้อยลง

เงินเฟ้อมีสองอาการอย่างที่เจ้ามิฯบอกนั่นแหละ
1 เกิดจากความต้องการ(Demand Push) เงินเฟ้อแบบนี้เกิดอยู่ตลอดเวลา เกิดขึ้นทีละนิละหน่อยตามการเติบโตของเศรษฐกิจ หากรัฐฯไม่ออกนโยบายการเงินมายุ่งเกี่ยวมากนัก เงินเฟ้อชนิดนี้จะไม่น่ากลัว เพราะรัฐฯต้องการให้มีเงินเฟ้ออ่อนๆประมาณ 3-5% เพื่อให้เศรษฐกิจค่อยๆโต แต่หากมีการไหลเข้าของเงินทุนจากภายนอก ทำให้ปริมาณเงินในประเทศเพิ่มสูงขึ้น ก็เกิดเงินมากกว่าข้าวของ คราวนี้เงินเฟ้อจะสูงได้เช่นกัน ถ้ารัฐฯไม่ทำอะไรเดี๋ยวจะเกิดการเก็งกำไร ฟองสบู่จะตามมา เรื่องนี้ก็น่ากลัว

2 เกิดจากราคา (Cost Push) เงินเฟ้อแบบนี้เกิดจากราคาปัจจัยการผลิตปรับตัวสูงขึ้นต่อเนื่อง ส่วนมากจะเป็นราคาพลังงาน เงินเฟ้อแบบนี้คุมยากเพราะเป็นปัจจัยที่เกิดทั้งโลก อย่างในบ้านเราเงินเฟ้อปรับตัวรุนแรงมากเมื่อราคาน้ำมันปรับขึ้นปีก่อนขึ้นมาราวๆ9%

เงินเฟ้อนี้มักใช้นโยบายการเงินควบคุม นั่นคือดอกเบี้ย ปัญหาคือผู้กำหนดนโยบายมักจะใช้มาตรการการเงินแบบผ่อนคลายในระยะแรกๆเพื่อไม่ให้Demandหดตัวอย่างรุนแรง แต่ปัญหาก็คือการกำหนดนโยบายมักตามเงินเฟ้อ จนเห้นว่าเอาไม่อยู่แล้ว(เห็นทีไรก็ขึ้นไปเกือบ10%)ก็มักจะเอาดอกเบี้ยมากดให้อยู่หมัด แน่นอนตามมาด้วยความต้องการหดตัวรุนแรง วิกฤติก็เกิดมาดังที่เห็นนั่นแหละ

สิ่งที่มันเชื่อมโยงกันมีแยอะมาก การจะรู้และเข้าใจต้องศึกษาให้ละเอียด ศึกษากันเป็นเรื่องๆไม่ได้หรอก
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

เหมือนกับที่อ.มน และคุณ มิ บอกไว้ครับ

เิงินเฟ้อไม่ทำให้ตลาดหุ้นพังครับ แต่ต้องดูสาเหตุว่าอะไรทำให้เกิดเงินเฟ้อได้สูงขนาดนั้น

และสาเหตุที่ทำให้เงินเฟ้อสูงขนาดนั้น มักไม่ใช่เหตุปกติ

และเงินเฟ้อขนาดนั้น มันไม่ยั่งยืน ไม่เร็วก็ช้า จะต้องเกิดเหตุการณ์บางอย่างขึ้นในระบบเศรษฐกิจ

และเหตุการณ์บางอย่างนี่แหละ ที่มักนำพาตลาดหุ้นให้ดิ่งไปกะมันด้วย
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
Guiman

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ

เข้าใจขึ้นอีกนิดครับ

ผมกำลังเก็บไปเรื่อยๆคับ
ถ้าเข้า มหาลัย คณะเศรษฐศาสตร์ ได้ยิ่งดี
โพสต์โพสต์