การดู ธุรกิจ Bank มีวิธีดูอย่างไร?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Hughes
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การดู ธุรกิจ Bank มีวิธีดูอย่างไร?

โพสต์ที่ 1

ช่วยอธิบายหน่อยครับพอดีไม่มีความรู้เกี่ยวกับ ธุรกิจ Bank เลย

ไม่ทราบว่าจะทราบได้อย่างไรว่า Bank ไหนดี อันไหนไม่ดี?

กำไรของ Bank มาจากไหน? ผมเห็นก็น่าจะมาจากดอกเบี้ยเงินกู้แค่นั้น?

cost = หนี้เสีย + ดอกเบี้ยเงินฝาก + ค่าจ้างแรงงาน ค่าตึกออฟฟิศ + expense?

แนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
chode
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

สำหรับผมธุรกิจธนาคารไทยคือสุดยอดธุรกิจ
สามารถตั้ง margin (spread ได้สูงตลอดเวลา) มีBOT ควรช่วยกำกับดูแลให้ฟรี ไม่มีความเสี่ยงเรื่อง stock สินค้า

แต่มีข้อเสียที่สำคัญคือรายจ่ายพนักงาน และไม่มีใครไปลดได้ ผู้บริหารจะเพิ่มผลตอบแทนให้พนักงานตัวเองทุกปีเพราะตัวเองจะได้ผลตอบเพิ่มไปด้วย   สาเหตุหลักมาจากธนาคารเอกชนส่วนใหญ่ไม่มีผู้ถือหุ้นใหญ่  ทำให้อำนาจที่แท้จริงไปอยู่กับผู้บริหารไม่ใช่ผู้ถือหุ้น เหมือนที่เกิดขึ้นในธนาคารในอเมริกาที่ ceo มีรายได้กันสูงลิบ

ถ้าผลตอบแทนพนักงานที่มีรายได้สูง 10 % ของธนาคารรายได้ลดลงซัก 50 % คงน่าสนใจ
Elessar
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

1. มาจาก Net interest margin
2. non interest income
3. investment income
โพสต์โพสต์