สอบถามเรื่องเกี่ยวกับ M&A ที่จ่ายเป็นหุ้นบุริมสิทธิ์แทน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A man from the Islay
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องเกี่ยวกับ M&A ที่จ่ายเป็นหุ้นบุริมสิทธิ์แทน

โพสต์ที่ 1

เป็นเหตุการณ์สมมติน่ะครับ

สมมติว่าในปี 2007 บ้านปูสนใจจะซื้อ UMS (M&A deal), โดยให้ราคาสูงมาก ณ เวลานั้นบวก premium ด้วย สมมติที่ 40 บาท / หุ้น แล้วต้อง complete deal ในปี  2009 เมษายน

พอมาถึงตอนนี้ หุ้นตกเยอะมาก แต่ราคา UMS ไม่ได้ลงเนื่องจากราคา tender offer พยุงไว้ ทำให้ดูเหมือนว่า Banpu ต้องซื้อของแพง ในขณะที่ธุรกิจของ Banpu ก็ไม่ได้ดี เนื่องจาก ศก ทำให้ราคาหุ้น (สามัญ) ตกลงมาที่ 100 บาท (สมมติ)

สุดท้าย บ้านปูไม่มีเงินพอ อยากจ่ายรายย่อยที่ 40 บาทเหมือนเดิมในการควบรวม แต่สำหรับ ผถห รายใหญ่ จะขอจ่ายเป็น หุ้นบุริมสิทธิ์

ผมมีคำถามตรงนี้ครับ ว่าราคาบุริมสิทธิ์ที่บ้านปูจะขายให้กับ ผถห รายใหญ่แทนเงินสดนั้น ไปดูได้ที่ไหนครับว่าราคาขายคือเท่าไหร่? เข้าใจว่าจ่ายที่ 40 บาท / หุ้น แต่ดันไม่จ่ายเงินสด แต่จ่ายเป็นบุริมสิทธิ์แทน ผมเลยไม่เข้าใจครับว่าคิดราคากันยังไง

ใครได้ใครเสียครับ?

ปล ผมแปลงเอาจากของจริงคือ Dow Chemical กับ Rohm & Haas, แต่กลัวเอาของจริงมา จะไม่มีใครสนใจช่วยตอบ (ตอนนี้ก็ยังไม่มั่นใจว่าใครจะเข้ามาช่วยตอบครับ)
โพสต์โพสต์