ควันหลง จิบเบียร์ ศุกร์ 6 มีค.52 "Cuisine Unplugged &qu

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
kannicha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ควันหลง จิบเบียร์ ศุกร์ 6 มีค.52 "Cuisine Unplugged &qu

โพสต์ที่ 1

มีความสุขมากๆค่ะ ที่ได้กลับมาเจอ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคน ทั้งคนใหม่และคนเก่า โดยเฉพาะอย่างยิ่งความเมตตา จาก ดร.นิเวศน์ หมอสามัญชน พี่พอใจ และ ท่านอื่นๆที่คอยให้ความรู้อย่างต่อเนื่องตลอดมา
   จิบเบียร์รอบหน้า ไม่พลาดอยู่แล้วค่ะ
สุดท้ายขอขอบคุณ อาจารย์ทุกท่านอีกครั้ง ขอให้คุณพระรัตนตรัย ปกป้องคุ้มครอง และ ดลบันดาลให้ทุกๆท่าน ประสบความสำเร็จ ดังที่ ท่านอาจารย์ ดร.นิเวศน์ได้ให้พรไว้ ก่อนกลับบ้านค่ะ
MO101
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ถึงบ้านไวจังเลยครับ พี่ป้อมยังจำสมาชิกได้มากเช่นเคย
ผมละจำใครไม่ได้เลยจริงๆ  :lol:
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

ผมยังหิวอยู่เลยครับ ไม่ค่อยได้กิน ห่วงแต่คุย :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Hughes

โพสต์ที่ 4

หวัดดีครับ
เพิ่งถึงบ้าน..ขอบคุณ ดร นิเวศน์ มากที่ช่วยแนะนำเรื่องหุ้นครับ

มาคราวนี้ยังไม่รู้จักใครมาก ได้คุยกับคุณ Coca_Cola, คุณ เก่ง, คุณ Poppu, พี่นักข่าว, คุณ กบ และ แฟน รวมแล้ว 6 คนเอง

พี่ป้อมดูโหดมากยังไม่กล้าคุยด้วยขอทำใจก่อน

เท่าที่ฟัง ดร พูด หุ้นที่พูดถึงสรุปมี

CPALL - ชอบมากแนวโน้ม booksmile ดี เน้นขาย top seller, SKU น้อย แต่ ยอดขายเยอะ ทำดีลขายหนังสือ discount ถูกกว่าร้านอื่น?
CPN - ดร ชอบ แต่บอกยังแพงไป ขยายไปเยอะกำไรสาขาใหม่คงใช้เวลากว่าจะอยู่ตัว เพราะค่าใช้จ่ายช่วงเปิดห้างเยอะ
SE-ED (B2S, APRINT) - ดร ว่า SE-ED แข็งกว่าเพราะเน้นหนังสือใหม่ขายดี turn เร็ว ไม่ค้าง stock บานเบอะเหมือน B2S ไม่ใช้ที่เปลืองสาขาเยอะ
แต่ว่า CPALL ดูดีมาก
หุ้น พวกขายบ้าน - ไม่แนะนำเพราะอัดตราการเกิดน้อยลง เน้นcondoแถวรถไฟฟ้าในเมือง ไม่มี แบรนด์คนก็ซื้อ
หุ้น โรงงาน - คิดว่าไม่น่าจะโตมากเพราะบริษัทส่วนมากสร้าง excess capacity ไว้เยอะแล้วตอนปีผ่านๆมา
หุ้น Hotels ทั้งหลาย - แนวโน้มไม่ดีระยะสั้นตอนเศรฐกิจดีๆมีต่างชาติมาทำธุระเยอะๆอาจราคาพุ่ง
AOT - หุ้นอาจ turn around เสี่ยงแต่อาจกำไรมาก Market cap ต่ำมากๆๆๆตอนนี้
THAI - หนี้เยอะแต่อยู่ยังไงก็ยังงั้น ธุรกิจค่อนข้างแข็งเมื่อเทียบกับต่างชาติ ถ้า turn around อาจกำไร Market cap ต่ำมากๆๆๆๆตอนนี้
GRAMMY - ธุรกิจทางมือถือดูดี ปันผลเยอะ ดูราคาดีๆอาจจะเป็นหุ้นที่ดี

ผมชิ่งไปต่ออีกงานเลยได้ฟังเท่านี้ครับ

ขอบคุณครับ
cveerach

และแล้วครั้งแรกของผมก็ผ่านไป

โพสต์ที่ 5

และแล้วครั้งแรกของผมก็ผ่านไป เพิ่งเข้ามาเวปนี้ได้ไม่นาน เลยไม่ค่อยรู้จักว่าใครเป็นใครทั้งในเวปและตัวจริง

ทั้งงานก็ได้คุยอยู่กับคุณ TEELEK กับ Midgblue สองคน อ่อ แล้วก็พี่ Porjai แป๊ปนึง แต่ก็โอเคนะครับ ได้ความรู้เยอะดีครับ

อ้อ ถ้าจำไม่ผิดกลุ่มโรงแรมนี่ เลี่ยงได้ให้เลี่ยงนะคับ ยังไม่น่าสนใจ เห็น ดร. เอ่ยชื่อ MINT มาด้วย .. แต่ ความรักอยู่เหนือเหตุผลครับ  ผมว่าจะเข้าซื้อแล้ว ฮ่าๆๆ  :shock:

ขอบคุณอีกครั้งครับผม  :D
por_jai

Re: ควันหลง จิบเบียร์ ศุกร์ 6 มีค.52 "Cuisine Unplugged

โพสต์ที่ 6

kannicha เขียน:มีความสุขมากๆค่ะ ที่ได้กลับมาเจอ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคน ทั้งคนใหม่และคนเก่า โดยเฉพาะอย่างยิ่งความเมตตา จาก ดร.นิเวศน์ หมอสามัญชน พี่พอใจ และ ท่านอื่นๆที่คอยให้ความรู้อย่างต่อเนื่องตลอดมา
ผมจำได้ว่าคุยกับkannicha2อยู่พักนึง
แต่คุณkannicha1เห็นประกบท่านอาจารย์ตลอด
ได้หุ้นไรบอกผมมั่งนะ
ผมมัวแต่โม้
ปุ๊ เขียน:ถึงบ้านไวจังเลยครับ พี่ป้อมยังจำสมาชิกได้มากเช่นเคย
ผมละจำใครไม่ได้เลยจริงๆ

จำได้เท่าที่จำล่ะครับ
คุยไม่ทันหรอกครับ งานลักษณะนี้
ผมพบว่าสถานที่คราวนี้เดินคุยกันให้ทั่วงาน
ยากไปนิดนึง แคบไปนิดนึง
วุฒิ เขียน:ผมยังหิวอยู่เลยครับ ไม่ค่อยได้กิน ห่วงแต่คุย
ก๊วนเราคุยกันตอนท้ายๆมันดีนะ
ได้ความรู้ได้ไอเดียหลากหลายดี
ผมว่าไม่มีใครถูกไม่มีใครผิดหรอก
ได้แชร์ประสบการณ์กัน
เที่ยวหน้าจัดโต๊ะให้เอื้อกว่านี้หน่อย
ผมรับmoderateให้
คุยกันยาวๆเลย
มาสายนะเรา เลยไม่ได้คุยกัน
ปกติผมไม่รอให้ใครเดินหาผมหรอก
แต่ผมเห็นพี่ฮิวจส์ประกบอาจารย์แจเลยนี่นา
ดีครับคิดด้วยตัวเอง ตัดสินใจด้วยตัวเอง
มีสิทธิเก่งและเอาตัวรอดได้ครับ
แต่ไงๆก็อย่ารักหุ้นมากเกินไปนะ ตุ๊ขอร้อง เห็นมาเยอะแล้ว
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 7

:8) งานเืมื่อวานมีรุ่นเด็กกว่าลูกมาอยู่คนนึง
     อายุ16 เรียนอยู่บดินทร์ ให้แม่เปิดพอร์ตให้
     เล่นหุ้นมา2ปีแล้ว
     มางานคนเดียว ดูหน้าตายังตื่นๆอยู่
     แต่ผมว่ากล้ามากเลยครับ ชื่นชม
     น้องเขาได้คุยกับบลูบลัดอยู่พักนึง
     คงได้วิชาอะไรติดไม้ติดมือกลับไปบ้างละน่า
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
sorawut

Re: ควันหลง จิบเบียร์ ศุกร์ 6 มีค.52 "Cuisine Unplugged

โพสต์ที่ 8

por_jai เขียน: ก๊วนเราคุยกันตอนท้ายๆมันดีนะ
ได้ความรู้ได้ไอเดียหลากหลายดี
ผมว่าไม่มีใครถูกไม่มีใครผิดหรอก
ได้แชร์ประสบการณ์กัน
เที่ยวหน้าจัดโต๊ะให้เอื้อกว่านี้หน่อย
ผมรับmoderateให้
คุยกันยาวๆเลย
ดีครับพี่ป้อม การระดมความคิด และประสบการณ์ของแต่ละคน มันหาไม่ได้จากหนังสือ แต่ได้จากการจิบเบียร์นี่แหละ (ไว้เป็นข้ออ้างในการขอ VISA ได้)

พี่จิบเบียร์แล้วสมองมันแล่นนน :lol: :lol: :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
theerawat
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ประทับใจเหมือนเคยครับ สำหรับงานที่คุยกันแต่เรื่องหุ้นตลอด4-5ชั่วโมง เต็มๆ แถมได้ฟังแนวคิดการเลือกหุ้นของดร.นิเวศน์ในภาวะตลาดแบบนี้ด้วยยิ่งคุ้มมากครับ (ขอบคุณพี่ๆทุกท่านด้วยครับที่ได้จัดงานดีๆแบบนี้มาอย่างต่อเนื่อง)
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 10

ไม่เคยมีโอกาสได้ไปซักที  :oops: เอาไว้กลับเมืองไทยปีนี้ จะไปร่วมด้วย

รบกวนถามคนที่ไป ดร. พูดถึง IT แล้วก็กลุ่มโรงพยาบาลบ้างรึเปล่าครับ
Pu

โพสต์ที่ 11

[quote="kannicha"]มีความสุขมากๆค่ะ ที่ได้กลับมาเจอ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคน ทั้งคนใหม่และคนเก่า โดยเฉพาะอย่างยิ่งความเมตตา จาก ดร.นิเวศน์ หมอสามัญชน พี่พอใจ และ ท่านอื่นๆที่คอยให้ความรู้อย่างต่อเนื่องตลอดมา
kmphol

โพสต์ที่ 12

[quote="Linzhi"]ไม่เคยมีโอกาสได้ไปซักที
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณ ดร.นิเวศน์ พี่หมอ พี่พอใจ และผู้จัดงานทุกคนครับ

ครั้งนี้ได้พบพี่สถาปนิกต่างดาว น้องใหม่วัยกระเตาะที่อายุแค่ 16 เล่นหุ้นตั้งแต่อายุ 14 ถามเซียนหุ้นหลายท่านว่าอายุ14 ทำอะไรกัน เซียนโอ๊ตคิดอยู่พักใหญ่ก่อนตอบว่า จีบสาว  :lol:

ดร.บอกว่าวิกฤติ ศก.ครั้งนี้กลุ่มธุรกิจที่จะฟื้นก่อนหรือไม่ค่อยกระทบน่าจะเป็นกลุ่มcommunity ถัดมาเป็นกลุ่มท่องเที่ยว ภาคการผลิต กลุ่มสุดท้ายเป็นพวกนิคมอุตสาหกรรม

ส่วนหุ้นตามที่พี่ Hughes ว่าแหละครับ

ผมฟังบ้างไม่ฟังบ้างส่วนมากเน้นกิน เดี๋ยวรอพี่ๆที่ใจจดจ่อกับ ดร.มาเสริม
สติมา ปัญญาเกิด
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 14

เอาไว้คราวหน้า มาจัดใกล้ๆ บ้าน จะไปบ้าง ... :8)

อยากไปเหมือนกัน... :8)
kannicha

โพสต์ที่ 15

ผมจำได้ว่าคุยกับkannicha2อยู่พักนึง
แต่คุณkannicha1เห็นประกบท่านอาจารย์ตลอด
ผมมัวแต่โม้

อ้อ...เท่าที่จำได้ก็ตามที่คุณHughes ได้นำเสนอไปแล้ว ค่ะ  แต่ไม่เป็นไรในเมื่อพี่พอใจถามมาก็จะขออนุญาตเพิ่มเติมละกัน

กลุ่มธนาคาร
SCIB น่าสนใจหากว่ามีการปรับโครงสร้างหนี้ (โรงงานน้ำตาลฯ และโรงงานเลี้ยงไก) เป็นไปด้วยดี และไม่ต้องสำรองหนี้ฯตามธปท.ละก็น่าซึ้อ ที่ผ่านมาก็ปรับโครงสร้างหนี้มาโดยตลอด แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับกลุ่มเกษตรกรด้วย ทราบมาว่าเร็วๆนี้ธปท.กำลังเร่งให้จัดชั้นหนี้อยู่ค่ะ
KTB มีลูกค้ากลุ่มข้าราชการเป็นหลัก และยังเป็นแหล่งเงินของกลุ่มนักการเมืองด้วย ตัวนี้ก็น่าสนใจเหมือนกัน
TCAP ยังใหม่ จึงทำให้มีต้นทุนสูง อีกทั้งยากที่จะเจาะเข้าลูกค้าได้ เนื่องจากผู้บริโภคส่วนใหญ่มักจะเคยชินกับการใช้บริการกับธนาคารเดิม, พนักงานต้องเปิดบัญชีเงินเดือนกับธนาคารที่ตัวเองสังกัดอยู่ , บริษัทเป็นหนี้กับธนาคารก็ต้องไปใช้บริการกับธนาคารนั้นๆ
TISCO การบริการจัดการดีเยี่ยม (ใหญ่จริงๆ แต่ไม่รู้ว่าจะมี BIZ MODEL)
ขอบคุณมากค่ะ
kornjackrit

โพสต์ที่ 16

ผมไม่ได้ไปร่วมงานเสียดายมากครับ

แต่ยังไงกต้อง้ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยมาโพสต์ควันหลงให้
อย่างน้อยผมก็พอจะได้รับทราบบรรยากาศ

:D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Surfing

โพสต์ที่ 17

อยากไปบ้างเหมือนกัน รอบนี้ติดงานแต่รอบหน้าไม่พลาดแน่

คุยหุ้นกันเป็น 20-30 ตัวเลยเหรอครับ  :shock:
Paul VI

โพสต์ที่ 18

[quote="kannicha"]ผมจำได้ว่าคุยกับkannicha2อยู่พักนึง
ผมมัวแต่โม้

อ้อ...เท่าที่จำได้ก็ตามที่คุณHughes ได้นำเสนอไปแล้ว ค่ะ
kannicha

โพสต์ที่ 19

เปล่าค่ะ ไม่ได้หมายความว่า TISCO น่าสนใจมากที่สุดค่ะ ขออภัยที่ไม่ได้ขยายความต่อ
ท่านบอกว่า เป็นหุ้นที่ใหญ่มีระบบการจัดการที่ดี นี่คือจุดแข็งของเขาเท่านั้นเอง มิได้หมายความว่า เป็นหุ้นที่ควรจะซื้อ พอดีฟังไม่ค่อยถนัด และไม่ประติดประต่อ (พอดีเดินไปเข้าชมวิวข้างนอกน่ะ) พี่ๆเพื่อนๆคนไหนที่ได้ยินตัวนี้ช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้ด้วยนะคะ
ตัวที่ท่านพูดถึงบ่อยน่าจะเป็น SCIB มากกว่า แต่มันมีเงื่อนไขตามที่ได้อธิบายไปแล้วค่ะ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 20

นั่งอ่านว่า มีอะไรบ้างในงาน
แต่รอบนี้คือ ไม่มีใครเป็นมือถ่ายรูป
รอบที่แล้ว มีนี่น่า

:)
:)
Paul VI

โพสต์ที่ 21

ดร นิเวศน์ เคย อยู่ SCIB มาก่อน แต่ ผมเห็น ในข่าวว่า SCIB จะออกหุ้นกู้ ตั้ง 80000 ล้าน ย้ำว่า แปดหมื่น ล้าน เอาไปทำอะไรขนาดนั้น... :8)
RONNAPUM

bo

โพสต์ที่ 22

ผมไปก็ไปช้า แถมยังหลงอีกตั้งหาก
มายืนอยู่หน้าร้านแท้ๆ ยังไปไม่ถูกเลย 5555
ไม่ได้พี่พอใจ บอกร้านแย่เลย

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่ให้ความรู้
ไม่ว่าจะเป็น พี่หมอสามัญชน พี่เชาว์ อาจารย์นิเวศน์
พี่ MO101 พี่เด่น และอีกหลายๆท่านที่จำชื่อไม่ได้

ปล. ขากลับตอนอยู่บนรถไฟฟ้า มีพี่อยู่คนหนึ่งเล่าเรื่องหุ้นcpf
และหุ้นอะไรอีกตัวหนึ่ง เล่นซะผมติดใจตอนเปลี่ยนขบวนที่
สยามผมตามเขาไปเฉยเลย ทั้งๆที่เราไม่ต้องเปลี่ยนขบวนกับเขา 5555
ต้องขออภัยที่จำชื่อพี่ อีกสองท่านไม่ได้จำได้แต่พี่ เชาว์ 55555
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
rookie_vi

โพสต์ที่ 23

ผมมีโอกาสได้ไปงานจิบเบียร์เมื่อวานเป็นครั้งแรก  ก่อนเริ่มงานคิดไว้ในใจว่าคงจะต้องรู้สึกแปลกเคว้งเล็กน้อยเนื่องจากเป็นคนใหม่  แต่เมื่อได้เข้ามาร่วมงานและอยู่ในบรรยากาศจริงๆกลับรู้สึกแตกต่างจากที่คิดโดยสิ้นเชิง  ต้องขอบอกว่าทั้งประทับใจและรู้สึกประหลาดใจเป็นอย่างมากกับบรรยากาศของงานที่มีทั้งความสนุกสนานเป็นกันเองปนความมีสาระ  ความมีน้ำใจเอื้อเฟื้อแบ่งปัน  รวมทั้งการดูแลเอาใจใส่ต้อนรับสมาชิก  ที่ทำให้ผู้ร่วมงานทั้งหน้าเก่าและหน้าใหม่ รู้สึกดีและประทับใจเป็นอย่างมาก

ดังนั้น ณ โอกาสนี้  ขอกราบคารวะงามๆหนึ่งจอก เพื่อขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ชาว Thaivi ทุกคนมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

และต้องขอขอบคุณเป็นพิเศษโดยเฉพาะกับความมีน้ำใจและอัธยาศัยดีของ K.Kannicha1 และ2 พี่ Por_Jai K.Aui_Vi  K.Hughes K.ว่าง ที่เข้ามาพูดคุยทักทายอย่างเป็นกันเอง รวมทั้งให้คำแนะนำที่มีประโยชน์

และความเอื้อเฟื้อแบ่งปันของ ดร.นิเวศน์และพี่หมอสามัญชน รวมทั้งพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยถึง (เพราะว่า  ผมความจำสั้น แต่รักฉันยาว 555) ที่มาร่วมแบ่งปันในงานวันนั้น ที่ช่วยเพิ่มมุมมอง แนวคิดและวิถีทางของ Vi ให้แก่สมาชิกคนอื่น เพื่อบรรลุวัตถุประสงค์อันเดียวกันนั่นคือ อิสรภาพทางการเงิน
No Less No More

โพสต์ที่ 24

สวัสดีครับ...กระผม ว่าง เองคร้าบบบ

ขอขอบพระคุณท่าน ดร.นิเวศ, พี่หมอสามัญชน, พี่พอใจ

และท่านสมาชิกทุกๆ ท่านเป็นอย่างสูง

โดยเฉพาะพี่ป้อม (ขออนุญาติเรียกพี่ป้อมนะครับ:lol:)

ที่กรุณาให้เกียรติ เข้ามานั่งคุยด้วยที่โต๊ะ

จนทำให้ความประหม่า และ ความเขอะเขิน ลดลง

จนสามารถเข้าไปคุยกับเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกท่านอื่นๆ ต่อได้

ขอคารวะแด่ทุกๆ ท่านด้วยความเคารพอย่างแรงงงงงงงง

เมื่อเย็นวานได้อะไร อะไร ต่อมิอะไรเยอะครับ(เอ๊ะ...แล้วอะไรล่ะ ) :lol:

โดยเฉพาะการได้ทำความรู้จักกับท่านสมาชิกหลายท่าน

และได้แวะเข้าแจมในวงสนทนาด้วย

ถือเป็นอะไรที่เปิดโลกใหม่ให้กับผมเลยครับ

แต่พอดีมันมีหลายวงเลยแจมไปเรื่อย...เกือบทุกวง

(แบบว่าดีทั้งน้านนนน เลือกไม่ถูกเลยครับว่าจะฟังวงใหนดี เลยแจมไปเรื่อย)

สรุปแล้วเยื่ยมทุกอย่างครับ ทั้งอาหารอร่อย บรรยากาศที่เป็นกันเอง

และโดยพนักงานต้อนรับที่ lobby ของทางโรงแรมน่ารักมากกก ถูกสเป็ก!!!

(  :oops: ขอโทษครับ นอกเรื่อง  :oops:  )

ส่วนเรื่อง ตี แบ๊ต ถ้า ว่าง ว่าง ขอ ว่าง ไปแจมด้วยคนนะคร้าบบบบ  :lol:
preeda_mark

โพสต์ที่ 25

Tisco ดร.บอกว่า การบริหารเยี่ยมแต่  กลุ่มฐานลูกค้าเงินฝากส่วนใหญ่ยังเป็นรายเดิมๆ ยังเพิ่มสาขาไม่มาก ยังมองไม่เห็นการเติบโต แต่ happy เรืองปรับลด ดอกเบี้ย เงินฝาก แต่ tisco ได้ประโยชน์เนื่องจาก ดอกเบี่ยที่เก็บจากผู้เช่าซื้อเป็น Fix จึงได้ประโยชน์เต็มๆเดิมทีผู้ถือหุ้นเป็นต่างชาติส่วนใหญ่ พอเกิดวิกฤติบ้านเขา เลยขายหุ้นพวก TCAP TISCO ออกมาขนานใหญ่ราคาจึงลงไปเยอะ ถ้าเทียบกับเงินจ่ายปันผลกับผลประกอบการ ถือว่าถูกมากเมื่อเทียบกับราคาหุ้นและลักษณะ ธุรกิจ เนื่องจากการเช่าซื้อ หากลูกหนี้ขาดส่ง ก็ยึด รถ มอเตอร์ไซด์ มาขายทอดตลาดซะ เงินก็ได้คืน ไม่เหมือนปล่อยกู้ให้กับพวกโรงงาน พวกนี้ 10 ปี ยังยึดไม่ได้เลย แถมต้องไปช่วยให้โรงงานมีปัญญามาจ่าย
ส่วนหุ้นตัวอื่นที่ ดร.แนะนำว่าเป็นหุ้นที่ ท้าทาย(ลุ้นเป็นหุ้นตีแตก) scib tisco tcap thai aot ktb โดยเฉพาะ thai ดร.บอก Market cap ขายเครื่องบิน 2 เครื่อง ได้ราคาเท่า Market cap แล้ว thai มีเครื่องบินเป็น 100 เครื่อง under value มากๆ รวมถึง aot ด้วย Market cap 22000 ล้าน เทียบกับสนามบินที่มี ถือว่าถูกมาก และที่สำคัญการเติบโตทางการบินจะโตขึ้นเรื่อยๆ แต่ปัจจัยที่กระทบเรื่อง ลดค่าธรรมเนียมสนามบินซึ่งเป็นรายได้หลัก รวมถึงเรื่องที่รู้ๆกันอยู่ในหุ้นที่เป็น รัฐวิสาหกิจ เรื่องอย่างว่าอะนะไม่อยากพูด
ขออภัยทุกท่านที่กลับก่อนโดยไม่ได้ลานะครับ เห็นกำลังตั้งใจฟัง กับตั้งใจสนทนา ไม่อยากขัดจังหวะเลย แวปกลับไปซะก่อน เนื่องจากจอดรถไว้ใน ห้างแล้วนั่ง BTS มากลัวเข้าห้างไปเอารถออกไม่ได้ สี่ทุ่มครึ่งเลยเผ่นซะก่อน ไม่ว่ากันนะครับ
sorawut

Re: bo

โพสต์ที่ 26

RONNAPUM เขียน:ปล. ขากลับตอนอยู่บนรถไฟฟ้า มีพี่อยู่คนหนึ่งเล่าเรื่องหุ้นcpf
และหุ้นอะไรอีกตัวหนึ่ง เล่นซะผมติดใจตอนเปลี่ยนขบวนที่
สยามผมตามเขาไปเฉยเลย ทั้งๆที่เราไม่ต้องเปลี่ยนขบวนกับเขา 5555
ต้องขออภัยที่จำชื่อพี่ อีกสองท่านไม่ได้จำได้แต่พี่ เชาว์ 55555
Coca-Cola กับผมเองครับ :lol:

ตอนอยู่อีกขบวน เปลี่ยนไปคุยเรื่อง CPALL ต่อครับ โหดยิ่งกว่าเรื่อง SAW :ohno:

รบเร้าให้ Coca-Cola เล่าเอาเองนะ :lol:
RONNAPUM

โพสต์ที่ 27

sorawut เขียน: Coca-Cola กับผมเองครับ :lol:

ตอนอยู่อีกขบวน เปลี่ยนไปคุยเรื่อง CPALL ต่อครับ โหดยิ่งกว่าเรื่อง SAW :ohno:

รบเร้าให้ Coca-Cola เล่าเอาเองนะ :lol:
ที่แท้ก็เซียนถ่านหิน นี้เอง
ต้องขออภัยครับที่จำซื่อไม่ได้  

ว่าแต่ คุณ Coca-Cola  เล่าอะไรบ้างครับ
ถ้าไม่บอกเดี๋ยวผมจะไปฟ้องคนที่บ้านนะครับ
:lol:  :lol:  :lol:
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
sorawut

โพสต์ที่ 28

RONNAPUM เขียน:ที่แท้ก็เซียนถ่านหิน นี้เอง
ต้องขออภัยครับที่จำซื่อไม่ได้
กล่าวหนักไปแล้วครับ ถ้าเซียนจริง คงเหยียบเมฆ หนีตายทันแล้วครับ :vm:  :vm:  :vm:

ผมก็แค่คนที่พยายามทำความเข้าใจกิจการเท่านั้น (แต่ดันเข้าใจไม่หมด :cry:)
RONNAPUM เขียน:ว่าแต่ คุณ Coca-Cola  เล่าอะไรบ้างครับ
ถ้าไม่บอกเดี๋ยวผมจะไปฟ้องคนที่บ้านนะครับ
:lol:  :lol:  :lol:
ฟ้องเลยครับ เดี๋ยวบอกที่อยู่บ้าน Coca-Cola ให้ (จริงๆไม่รู้หรอก :lol:)

ไว้จิบเบียร์คราวหน้าก็มอมเบียร์ Coca-Cola เผื่อจะมีอะไรหลุดมามากกว่านี้ :8)
NoNameLFC

โพสต์ที่ 29

ฟังดูน่าสนุก ... ได้ความรู้ด้วย ...

ไว้มีความรู้อีกสักหน่อย จะไปร่วมงานด้วยนะครับ ...

เด่วไปแล้ว ฟังไม่รู้เรื่อง  :lol:
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยกันจัดงานนี้ครับ :B  

ผมได้เปิดโลกทัศน์ และได้เห็นตัวเป็นๆ จากพี่หลายๆคนก็ในงานนี้แหละ ไม่ว่าจะเป็น ดร.นิเวศ (มุมมองของท่านกับทุกอุตสาหกรรม สุดยอดจริงๆ)
หมอสามัญชน (สอนเรื่องหุ้นวัฎจักร ได้แจ่มมากครับ)
พี่พอใจ (รู้สักที ว่าตุ๊ คือใคร :lol: คุ้มกว่าได้หุ้นอีกมั้งเนี่ยะ )

ขอบคุณอีกครั้งครับ :bow:
โพสต์โพสต์