การที่ บ. จ่ายปันผลมากกว่ากำไรที่ได้นี่หมายความว่ายังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mrgoodtime
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การที่ บ. จ่ายปันผลมากกว่ากำไรที่ได้นี่หมายความว่ายังไงครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมไปเจอมา บ. แห่งหนึ่ง จ่ายปันผลแบบนี้ครับ

ปี                      กำไรต่อหุ้น                    ปันผลต่อหุ้น
48                        0.27                              0.27(จ่ายปี 49)
49                        0.16                              0.16(จ่ายปี 50)
50                        0.03                              0.16(จ่ายปี 51)
51                        0.12                              0.25(จ่ายปี 52)

นโยบายเงินปันผล
ไม่น้อยกว่าร้อยละ 40 ของกำไรสุทธิหลังชำระภาษีแล้ว

มันหมายความว่ายังไงครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 2

ตราบใดที่งบบริษัทแม่มีกำไรสะสม และมีเงิน ก็จ่ายปันผลได้ครับ

กำไรสะสม ก็เป็นกำไรที่ทำได้แต่ละปีทบๆกันมาก หักด้วยเงินปันผลที่จ่ายออกไปแต่ละปีๆแล้วครบ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
mrgoodtime
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ คุณลูกอีสาน แบบนี้ผมต้องไปดูงบให้ละเอียดขึ้นอีกสินะครับ
โพสต์โพสต์