ถ้าจะอ่านหนังสือการลงทุน1เล่นจะเลือกอ่านไรคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
hisashi_hide
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าจะอ่านหนังสือการลงทุน1เล่นจะเลือกอ่านไรคับ

โพสต์ที่ 1

ครับถ้าให้เลือกให้อ่านหนังสือการลงทุนเพื่อนๆจะเลือกไรคับ

คือผมงงไปหมดแล้วคับมีหลายเล่มอยากจะเลือกไปเลยหนึ่งเล่ม

พวกเพือนจะเลือกเล่มไหนคับ

แต่ผมชอบ คัมภีร์การลงทุนแยยเน้นคุณค่า

ขอถามอีกคับ แตกหุ้น  คือไรคับ มีผมดีผมเสียอย่างไงคับ

p/e กับ กำไรต่อหุ้น มันเหมือนแตกต่างกันอย่างไงคับ

มือใหม่คับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pavilion

โพสต์ที่ 2

ตีแตกครับ

แตกหุ้นน่าจะมีความหมายเดียวกันกับแตกพาร์ครับ คืออย่างบริษัทหนึ่งมีหุ้นอยู่ 100 หุ้นพาร์ 10 บาทถ้าแตกพาร์เหลือพาร์ 1 บาทก็จะมีจำนวนหุ้นเพิ่มขึ้นเป็น 1000 หุ้นครับ ผลดีผลเสียที่เป็นรูปธรรมไม่น่ามี แต่ถ้าทางจิตวิทยาก็จะดีขึ้นคือสภาพคล่องเพิ่มมากขึ้นส่งผลให้มีการเคลื่อนไหวทางด้านราคาเพิ่มขึ้นครับ

p/e คืออัตราส่วนระหว่างราคาหุ้นกับกำไรต่อหุ้นครับ
  p  คือราคาหุ้น
  e  คือกำไรต่อหุ้น
Guiman

โพสต์ที่ 3

ไม่รุ้สิคับ

แต่คิดว่า ตีแตก ก้อเป็นตัวเลือกที่ดี เล่มละ 170 มั้ง

แต่เล่มเดียวคงไม่พอ แต่เอาไว้ก่อนก้อได้คับ

ผมก้อซื้อเพราะ เหนในนี้เค้าอ่านกันน่ะ ผมก้อไม่ค่อยรุ้เรื่อง แต่อ่านแล้ว ดีเหมือนกัน
beammy

โพสต์ที่ 4

The Intelligent Investor ครับ

ถ้าให้เลือกอ่านเล่มเดียว ผมเอาเล่มนี้  :8)
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมขอเลือก One Up On Wallstreet ครับ
รูปภาพ
Ca_puchino

โพสต์ที่ 6

คัมภัร์ หุ้น 1 และ 2

ก็ใช้ได้นะครับ
kitkum

Change your finance blueprint first

โพสต์ที่ 7

สมองเงินล้าน

สมองเงินล้าน ซึ่งเป็นเรื่องราวของการเรียนรู้ว่า เศรษฐีร้อยล้านนั้นเขาคิดกันอย่างไร และถ้าเราจะอยากจะเป็นเศรษฐีร้อยล้านแบบเขาบ้างเราควรจะคิดแบบไหน งานสัมนานี้ได้รับแรงดลใจจากงานเขียนของ นักขียน T. Harv Eker ชื่อดังที่หนังสือเรื่อง Secret of the Millionaire Mind ได้เป็นหนังสือขายดีระดับชาติ จากการสำรวจของนิตยสาร นิวยอร์ค ไทม์  หนังสือพิมพ์ ยูเอสเอ ทูเดย์ และ เดอะวอลล์สตรีต เจอนัล

รวยหรือจนเริ่มที่ความคิด

T. Harv Eker ผู้แต่งซึ่งเป็นผู้เชี่ยวชาญการฝึกทักษะด้านการเงินชี้ว่า เงินเป็นเรื่องพิเศษเฉพาะ จำเป็นต้องเรียนรู้และทำความเข้าใจอย่างจริงจัง จึงจะสามารถสะสมมันได้

เขาอธิบายว่า การรับรู้ของเราที่มีต่อเงิน ซึ่งถูกปลูกฝังมาจากคำสอนของพ่อแม่นั้น มีผลต่อปฏิกิริยาของเราที่มีต่อเงิน รวมทั้งส่งผลต่ออนาคตทางการเงินของเราอย่างไม่น่าเชื่อ โดย Eker เรียกการรับรู้ในระดับจิตใต้สำนึกที่แต่ละคนมีต่อเงินนี้ว่า money blueprint และอธิบายต่อไปว่า สิ่งที่เราได้เรียนรู้เกี่ยวกับเงินมาจากพ่อแม่ตั้งแต่เรายังเด็กนั้น มีผลโดยตรงต่อความรู้สึกที่มีต่อเงินเมื่อเราโตเป็นผู้ใหญ่ ไม่ว่าเราจะรู้ตัวหรือไม่ก็ตาม

ผู้แต่งจะสอนให้ผู้อ่านปรับเปลี่ยน money blueprint หรือ financial blueprint ในสมองของคุณเสียใหม่ เพื่อให้คุณสามารถคิดได้อย่างที่เศรษฐีคิด และมีความคิดในทางบวกต่อการทำเงิน ซึ่งจะทำให้คุณกลายเป็นคนรวย

Psychology of Wealth   1 Day Millionaire Mind
-method to manage your financial assets
-financial blue print for success
-how to set the passive income

Content from the best seller book
Secrets of the Millionaire Mind
by T.Harv  Eker

By
1.CU Civil engineer : income 20 M bath before 30 year old  
2.General Manager of ThaiRung union car
3.A business man : income 100 M bath within 10 year

Saturday , March 28 : 8.30-17.30 : Grand Millennium Sukhumvit  : 1,200 bath a ticket
More information : Sirichai : 081-659-4616. I have only 3 tickets left.
( Normally a week course : 150,000 bath at Singapore )

Pharmanex (Thailand) Ltd.
19 SCB park plaza East 15th Floor
Ratchadapisek road
Jatujak , Bangkok 10900
sirichai
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ตลาดหุ้นไทย the survival kit
โดยพี่สุมาอี้ครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
August

โพสต์ที่ 9

เลือกเล่มที่จุดประกายความคิดในแนวทางการลงทุนแบบ vi  ของไทย
เลือก  ตีแตก ครับ   :D
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 10

ถ้าให้เลือกหนึ่งเล่ม คงเลือกยากพอควรครับ เพราะมีหนังสือดีดีหลายเล่มทีเดียว แต่ถ้าให้เลือกเป็นเล่มแรกแรก ไม่ยากเกินไปนัก ตีแตก เป็นหนังสือที่ดีสำหรับการเริ่มต้นแนวการลงทุนหุ้นคุณค่าครับผม
Small Details Make a Big Difference
tum_H

โพสต์ที่ 11

Diablo เขียน:ผมขอเลือก One Up On Wallstreet ครับ
เสริมอีก 1 เสียงครับ
รวมทุกแนวการลงทุนก็ว่าได้

อ่านแล้วได้ใจ  ดีครับ

:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
niyom_value

โพสต์ที่ 12

ผมเลือกเล่ม กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ
เพราะเป็นเล่มแรกที่ผมอ่าน เกี่ยวกับเรื่องการลงทุน เห็นภาพ เข้าใจง่ายดีครับ แล้วค่อยต่อยอดไปเป็นแบบ advance ตามทีแนะนำมาในด้านบนนะครับ
สุดยอด สุดยอด ทั้งนั้นเลยครับ
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

niyom_value เขียน:ผมเลือกเล่ม กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ
เพราะเป็นเล่มแรกที่ผมอ่าน เกี่ยวกับเรื่องการลงทุน เห็นภาพ เข้าใจง่ายดีครับ แล้วค่อยต่อยอดไปเป็นแบบ advance ตามทีแนะนำมาในด้านบนนะครับ
สุดยอด สุดยอด ทั้งนั้นเลยครับ
เล่มนี้ผมก็ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยครับ  :D
เป็นเล่มที่ทำให้ผมเปลี่ยนความรู้สึกเกี่ยวกับการหาความรู้เกี่ยวกับหุ้น จาก "เบื่อ" เป็น "สนุก" เลยครับ
ถ้าจะเริ่มตั้งแต่ต้น ก่อนเข้ามาลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ล่ะก็ เช่นเกี่ยวกับเรื่องการออมเงิน การเก็บรักษาเงิน การบริหารเงิน การลงทุนเบื้องต้น และความสำคัญของเงิน
ขอแนะนำอีกเล่ม
The Richest Man In Babylon
ชื่อไทย : เศรษฐีชี้ทางรวย ครับ  :)
ถึงเห็นว่ามีแต่ตัวหนังสือ เล่าเรื่องเหมือนนิทานก็เถอะ แต่อ่านสนุกมากๆ เลยครับ
รูปภาพ
Investor code

Re: ถ้าจะอ่านหนังสือการลงทุน1เล่นจะเลือกอ่านไรคับ

โพสต์ที่ 14

ผมขอแนะนำหนังสือของ...คุณบรรจง อมรชีวิน
"เล่นหุ้น...อย่างมืออาชีพ" สร้างกำไรได้....ในทุกสถานการณ์

โดยหนังสือเล่มนี้...ไม่ได้แนะนำความรู้พื้นฐาน...ของการเล่นหุ้น
แต่เหมาะสำหรับ...ผู้ที่พอมีความรู้พื้นฐานอยู่บ้าง
และกำลังมองหา...แนวทางการลงทุน
จากนักลงทุนหลายคน...ที่ประสบความสำเร็จ

การลงทุนไม่มีสูตรสำเร็จ....หรือสูตรที่ดีที่สุด
แต่อาจจะอาศัยประสบการณ์...จากนักลงทุนเหล่านั้น
มาปรับใช้กับตัวท่านเอง...ได้อย่างเหมาะสม
เพราะพื้นฐานการลงทุน...ของแต่ละคนนั้นแตกต่างกัน
ซึ่งถ้าใครได้นำมาแนวทางต่างๆ... มาใช้ได้อย่างเหมาะสม
ก็ย่อมที่จะประสบความสำเร็จได้...ไม่มากก็น้อย

โดยหนังสือ...จะแบ่งออกเป็น 5 ตอน
ตอนแรก...จะเป็นการแนะนำให้รู้จักกับ...นักเล่นหุ้นมืออาชีพ...ที่ประสบความสำเร็จ
ตอนที่สอง...เป็นการนำเสนอการลงทุนอย่างเป็นระบบ
ตอนที่สาม...เป็นเรื่องของเทคนิคในการขายหุ้น
ตอนที่สี่...เป็นเรื่องของเทคนิคในการลงทุน
ตอนที่ห้า...เป็นการเสนอเคล็ดลับในการลงทุนให้ประสบความสำเร็จ
Warantact

โพสต์ที่ 15

การลงทุนต้องเริ่มจากพื้นฐานความเข้าใจในกระแสเงินสด

ถ้าให้เลือกเล่มเดียว ต้องเล่มนี้ มันเป็นพื้นฐานของพื้นฐาน

The richestman in Babylon
GeneraX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 16

tum_H เขียน:
เสริมอีก 1 เสียงครับ
รวมทุกแนวการลงทุนก็ว่าได้

อ่านแล้วได้ใจ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
NTL

โพสต์ที่ 17

ชอบ ๆครับ ทุกเล่มที่เขียนกันมาเลยครับ
ตอนนี้กำลังทะยอยอ่านอยู่ครับ เป็นกองเลย :x
เงินต้นอยู่ครบ ผลตอบแทนทบต้น
โพสต์โพสต์