ถามขอความรู้ทุกท่านครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
jinxyboy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ส่วนตัว สงสัยกับคำว่า value investor ครับ ว่าคนที่จะลงทุนแบบนี้ มีคุณสมบัติ อย่างไร เพราะบางครั้งก็คิดสงสัยว่า VI เค้ามีการล้างพอร์ทกันไหม เล่นเทคนิคคอลหรือเปล่า ลงทุนเพื่อปันผลอย่างเดียวหรือเปล่า เพราะช่วงหุ้นร่วงหนักๆ ก็เห็นบทความของ อ.นิเวศ ว่า VI ขาดทุนกันมาก ผมก็เลยสงสัยนะครับ

รบกวนทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ  :shock:
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 43

โพสต์ที่ 2

“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
zoftdev2

โพสต์ที่ 3

ดร.นิเวศ เขียนในหนังสือว่า จากการศึกษาพบว่าการลงทุนทางเทคนิคไม่ได้กำไรครับ ผมว่าแกไม่ได้ให้น้ำหนักนัก

อย่างไรก็ตามผมว่าแก่น VI นั้น คือการซื้อต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงครับ ส่วนจังหวะซื้อขายก็แล้วแต่ไสตร์ล่ะครับ

อย่าพยายามเปลี่ยนนิสัย แต่ดูว่านิสัยแบบเราถนัดแบบไหน
ลองเล่นหลากหลายในช่วงแรก จะได้รู้ว่าขึ้นไฟตีลังกา กับ ลงทุนยาวๆแบบไม่ต้องนั่งมองราคาหุ้นเราชอบแบบไหน
jinxyboy

โพสต์ที่ 4

ผมได้เข้าไปอ่านตาม คห.1 มาแล้วขอบอกว่า ตาแฉะ ครับ แต่ได้อะไรเยอะมากใน concept ของ VI แต่ในส่วนของการวิเคราะห์ต่างๆนั้นยอมรับตรงๆครับว่าตามไม่ทันเลย สงสัยต้องขอเวลาไปศึกษาอย่างหนักแล้วจะมาขอคำปรึกษาใหม่อีกครั้งนะครับ  :D

ตอบคุณ zoftdev2 ผมเองเล่นหุ้นมาไม่นานหรอกครับเคยเล่นหุ้นปั่นอยู่พักนึง กำไรประมาณ 30% แต่แล้วก็เจ๊งกว่า 50% ทำให้ผมรู้ตัวเลยว่าการลงทุนแบบนั้นไม่เหมาะกับผม จนเข้ามาเจอเวป Thaivi นี่แหละครับทำให้ผมคิดว่าเป็นคำตอบของผม แต่ก็นำเอา concept มาจับกับตัวผมและปรับให้เหมาะสมอีกทีนึง

ปล.ขอฝากเนื้อฝากตัวกับทุกท่านด้วยครับ  :o  :o
โพสต์โพสต์