ขอคำปรึกษาครับ เรื่องการเลือกหุ้นเข้าพอร์ท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pippoman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำปรึกษาครับ เรื่องการเลือกหุ้นเข้าพอร์ท

โพสต์ที่ 1

พี่ๆที่เข้ามาแล้วรบกวนด้วยครับผม
ผมก็ใกล้จะเข้าไปเปิดพอร์ทลงทุนแล้วครับ อนาคตอันใกล้นี้
เริ่มศึกษาเรื่องการลงทุนได้พอสมควรครับ เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้างแต่พยายามเพิ่มเติมครับ
ผมลองเลือกหุ้นมาคัดเอาจาก P/E P/BV ROE + ความรู้สึกส่วนตัว(จะเรียกว่ามั่วนิดๆก็ได้ครับ)

AOT ผมมองว่าเป็นกึ่งผูกขาดครับ ปีนี้อาจขาดทุนแต่อนาคตต้องดีขึ้นได้อีก

CCET P/E ต่ำ P/BV ต่ำ ROE ดี ราคาพาร์ ถ้าเศรษฐกิจกลับมาดีโอกาสเติบโตสูง

AMATA P/E ต่ำ P/BV ต่ำ ROE ดีมาก รูปแบบธุรกิจครบวงจร ที่สำคัญผมเชื่อมั่นผู้บริหาร

TTA P/E ต่ำมาก P/BV ต่ำ ROE ดีมาก ผลประกอบการดี ผมว่าธุรกิจการขนส่งยังไงก็ขาดไม่ได้

ยังมีที่มองไว้อีกครับ
พลังงาน RATCH ธนาคาร TCAP ธุรกิจการตลาด PICO อสังหาั TICON

รบกวนช่วยแนะนำทีครับ ว่าที่ผมเลือกมานี้ถือเป็นหุ้นพื้นฐานดีอยู่ในขั้น VI ได้ไหมครับ
หากมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมช่วยให้คำปรึกษาด้วยครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit

โพสต์ที่ 2

ผมคงจะแนะนำไม่ได้ว่าหุ้นแต่ละตัวดีหรือไม่อย่างไร
เพราะมันขึ้นอยู่กับความเข้าใจและความถนัดของนักลงทุนแต่ละคน
ที่มีต่อหุ้นแต่ละตัวครับ

แต่ถ้าดูจากกระบวนการแล้วผมคิดว่า คุณ pippoman
เป็นนักลงทุนแนว VI เต็มตัวแล้วครับ  :D  :D

ส่วนตัวผมมองกิจการในแง่คุณภาพก่อนความถูกแพงนะครับ
เพราะผมเชื่อคำพูดของท่านบัฟเฟ็ตที่กล่าวว่า

" จงลงทุนในกิจการที่ยอดเยี่ยมและเข้าใจได้ง่าย
โดยธุรกิจไมจำเป็นต้องมีผู้บริหารชั้นยอดคอยบริหาร เพราะสักวันอาจจะมีผู้บริหารที่แย่ๆเข้ามาบริหารก็ได้ "

แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับนักลงทุนแต่ละท่านครับ

สำหรับเกณฑ์ที่ คุณ  pippoman ใช้ในการคัดเลือกหุ้นนั้น
ผมคิดว่าเป็นแค่เกณฑ์คราวๆ ซึ่งสามารถวัดได้แค่บางส่วนของกิจการ
ยังมีคุณภาพหรือความสามารถในด้านอื่นๆที่ต้องวัดอีก เช่น ความมั่นคง
และสม่ำ่เสมอของกระแสเงินสด ภาระหนี้สินและดอกเบี้ย
การเติืบโตในอนาคต ฯลฯ ซึ่งมีความสำคัญไม่แพ้ ค่า  P/E P/BV หรือ ROE

ยังไงก้ขอให้โชคดีกับการลงทุนนะครับ
:D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
pippoman

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณที่แนะนำครับผม

ผมจะศึกษาเพิ่มเติมตามที่ได้แนะนำครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit

โพสต์ที่ 4

pippoman เขียน:ผมก็ใกล้จะเข้าไปเปิดพอร์ทลงทุนแล้วครับ อนาคตอันใกล้นี้
ใกล้จะเปิดพอร์ต หมายถึงอายุ จะ 20 ใช่ไหมครับ
ผมก็เหมือนกันครับ  :D

รออีกแค่ 1 ปี ใกล้แล้ว  :8)  :8)
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์