คิดไมครับว่า bbl,scb,kbank จ่ายเงินปันผลน้อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
haruti
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คิดไมครับว่า bbl,scb,kbank จ่ายเงินปันผลน้อย

โพสต์ที่ 1

:( มองเงินปันผล ทั้ง3 bank ใหญ่แล้ว ได้แต่อ่อนอก อ่อนใจ เพราะ จะได้เงินปันผลประมาณ 1 ใน 3 ของผลประกอบการ เท่านั้น ขณะที่ tisco จ่านเกินครึ่ง อีก
ไม่รู้ว่า bank ใหญ่ บริหารความเสี่ยง ไม่เก่ง เลยต้องเอากำไร ของผู้ถือหุ้น ไปสำรองเรื่อยๆ
เมื่อก่อนก็ข้ออ้าง ปันผลสม่ำเสมอ แต่ก็เพิ่มทุน เรื่อยๆ เช่นกัน
ผมคิดว่า จ่ายตาม สภาพ ความเป็นจริงดีกว่า ยิ่งปีไหน มีเงินเฟ้อแทบจะติดลบ ตามดอกเบี้ยเงินฝากเลย
คิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ
i_sarut
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เค้าก็ปันผลสม่ำเสมอไม่ใช่หรอครับ ทุกปี ไม่มีขาด

ผมว่าแบงค์เค้ามีความเสี่ยงสูงนะครับ

ยิ่งช่วงนี้หนี้เสียไม่รู้จะเพิ่มขนาดไหน
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
โพสต์โพสต์