แบงค์ไหนให้ดอกเบี้ยดีที่สุดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
superboy
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

แบงค์ไหนให้ดอกเบี้ยดีที่สุดครับ

โพสต์ที่ 1

เน้นฝากประจำ หรือ ซื้อหน่วยลงทุนที่ความเสี่ยงต่ำมาก

พอดีหาแบงค์แถวบ้านแล้วเห็นดอกเบี้ย จะเป็นลม

น้อยมากๆๆ

จากเมื่อก่อน 3-4%  อย่างน้อย
beammy
ผู้ติดตาม: 0

Re: แบงค์ไหนให้ดอกเบี้ยดีที่สุดครับ

โพสต์ที่ 2

[quote="superboy"]เน้นฝากประจำ หรือ ซื้อหน่วยลงทุนที่ความเสี่ยงต่ำมาก

พอดีหาแบงค์แถวบ้านแล้วเห็นดอกเบี้ย จะเป็นลม

น้อยมากๆๆ

จากเมื่อก่อน 3-4%
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

หวัดดีครับ คุณ beammy

ลงทุนหุ้น ก้อ ส่วนหนึ่ง

ฝาก fix หรือ ฝากประจำ หน่วยลงทุน

เป็นเงินก้อนเพื่อความมั่นคงในชีวิตครับ

ส่วนลงทุนในหุ้นผมก้อแบ่งไว้ทุกเดือนครับ

ผมจะแบ่งเงิน 80% ไว้สำหรับความมั่นคง

อีก20% เอามาเสี่ยงกับหุ้นได้ครับ

ผมอาจจะรวยช้าหน่อย แต่ สบายใจง่ะ

ปล. ร้องเพลง ปีเตอร์ คอร์ป อยู่
beammy

โพสต์ที่ 4

ความเสี่ยง จำกัดได้ ด้วยความรู้ นะครับ

ถ้าอยากฝากเงินกับช่องทางที่ได้ผลตอบแทนดีกว่าฝากแบบออมทรัพย์
และมีสภาพคล่องสูงพอสมควร

ผมแนะนำพวกกองทุนตราสารหนี้ระยะสั้น ของธนาคารต่างๆ ครับ
ไม่อยากโฆษณา ไปหาข้อมูลมาก่อนแล้วกันครับ

ผมไม่อยากให้พี่เอา 20% นั้น มาเสี่ยงกับหุ้น โดยที่ "ยังไม่รู้อะไร"

อ่านหนังสือแนว Value Investment เยอะๆ ครับ ทางลัดที่ดีที่สุดแล้วครับ  :8)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ลองพวกตั๋วเงินคลังไหมครับ พวกนี้จะไม่มีการค้ำประกันนะครับ แต่ธนาคารก็ไม่ต้องส่งเงินให้ กองทุนฟื้นฟูฯ 0.4% ทำให้ดอกที่ได้จะสูงกว่าเงินฝากประจำนิดหน่อยครับ ข้อเสียของพวกนี้คือต้องซื้อเป็นเท่าๆของ แสน อ่ะครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
haruti

โพสต์ที่ 6

:lol: ทางออกเรื่องเงินฝากประจำนี้ คงต้องมอง ตั๋วแลกเงิน ของธนาคาร,ถ้ากลัวเสี่ยงจริงๆ ดูอัตราดอกเบี้ยของธนาคารเล็กๆ เช่น ธนาคาร สินเอเซีย,ธนาคาร แลนด์ แอนด์ เฮาส์,ธนาคาร ของไทยประกันชีวิต ดูนะครับ
ไม่ต้องห่วงว่า จะล้มเพราะ ตอนนี้รัฐยังคุ้มครองเงินฝากอยู่
กองทุน ตราสารหนี้ คุ้มครองเงินต้น ก็น่าสน เพราะ ไม่ต้องเสียภาษี 15%(กองทุนเปิด)
ต้องข้อวิจารณ์ว่า ตอนนี้ อัตราดอกเบี้ย เงินฝากต่ำเกินไป (ทั้งๆที่จะสูงกว่า อัตราเงินเฟ้อ) อาจจะทำให้ กำลังซื้อ หดตัวได้ อย่างมีนัยสำคัญ โดย เฉพาะ ในq3 กำลังซื้อ อาจจะ หายไปจาก ตลาดมากกว่าที่คิดครับ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 7

[quote="beammy"]ความเสี่ยง จำกัดได้ ด้วยความรู้ นะครับ

ถ้าอยากฝากเงินกับช่องทางที่ได้ผลตอบแทนดีกว่าฝากแบบออมทรัพย์
และมีสภาพคล่องสูงพอสมควร

ผมแนะนำพวกกองทุนตราสารหนี้ระยะสั้น ของธนาคารต่างๆ ครับ
ไม่อยากโฆษณา ไปหาข้อมูลมาก่อนแล้วกันครับ

ผมไม่อยากให้พี่เอา 20% นั้น มาเสี่ยงกับหุ้น โดยที่ "ยังไม่รู้อะไร"

อ่านหนังสือแนว Value Investment เยอะๆ ครับ ทางลัดที่ดีที่สุดแล้วครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 8

ลองดู พวก กองทุนตราสารหนี้ระยะสั้นคล้ายๆเงินฝากสิครับ อย่างผม มีของกสิกรไทยเช่น k-treasury + k-money แต่ k-money จะให้ผลตอบแทนดีกว่าเล็กน้อย เวลาขายก็ได้เงินวันรุ่งขึ้น ของแบงก์อื่น ก็มีนะครับเช่น SFF ของ SCB
ป.ล. ลองดูพวกหุ้นกู้ ก็ได้นะครับ เอาส่วนที่เย็นจริงๆ ก็ไม่ควรเกิน 5 ปี ของผมลองจัดพอร์ต แบบนี้มาแล้ว ก็ได้ผลตอบแทน รวมๆ ประมาณ3.8-4.2 % ต่อปี อาจจะน้อยสำหรับบางคน แต่ผมว่าจำนวนเงินที่ เราใส่เป็นเงินต้น สำคัญกว่านะครับ... :8)
ถ้าอยากรู้ รายละเอียดคุยกันเพิ่มเติมได้ครับ... :8)
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 9

ถ้ามีความรู้มากพอเราสามารถทำหน้าที่แทนแบงค์ได้ครับ  :8)

ปล. เรานำเงินไปฝากแบงค์ แบงค์ก็นำเงินเราไปปล่อยกู้หรือไม่ก็ลงทุนทางตราสารทางการเงินอื่นๆ เช่น พันธบัตรรัฐบาล(ผมคาดว่าตอนนี้แบงค์คงจะชอบมากเป็นพิเศษครับ) .....
terati20

โพสต์ที่ 10

ฝากกับ Brokerสิ คับ ดอกดีกว่า bank เเต่ความเสี่ยงสูงกว่า
:8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
โพสต์โพสต์