ตอนนี้สนใจหุ้นเหล่านี้อยู่ครับ มีจุดไหนที่ควรระวังบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
DevilCupid
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ตอนนี้สนใจหุ้นเหล่านี้อยู่ครับ มีจุดไหนที่ควรระวังบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ตัวที่สนใจตอนนี้มี
TTA
สาเหตุที่สนใจดูจากส่วนของผู้ถือหุ้นที่โตอย่างต่อเนื่อง
ข้อระวังที่คิดออกคือเศรษฐกิจช่วงนี้ที่การนำเข้าส่งออกลดลง
ค่อนข้างแน่ใจว่าจะซื้อแล้วล่ะครับ แต่ตอนนี้รอให้ออกหุ้นปันผลออกมา
ราคาน่าจะลดลง แล้วค่อยเข้าซื้อตอนนั้น

STANLY
สาเหตุที่สนใจดูจากส่วนของผู้ถือหุ้นที่โตอย่างต่อเนื่อง และไม่มีหนี้สินระยะยาว
ข้อระวังที่คิดออกคือช่วงนี้ตลาดรถตกลงค่อนข้างมาก
ส่วนตัวคิดว่าน่าจะซื้อ เพราะหวังถือยาว แต่ละปีอาจได้ยอดกำไรน้อยลง แต่ไม่น่าจะเข้าเนื้อขาดทุน เลยรอดูจังหวะว่าซื้อเมื่อไหร่ดี

JCT
สาเหตุที่สนใจดูจากส่วนของผู้ถือหุ้นที่โตอย่างต่อเนื่อง(แต่ในอัตราที่ต่ำ) และไม่มีหนี้สินระยะยาว
ยังหาข้อควรระวังไม่ออก เพราะบริษัททำพลาสเตอร์ยา เครื่องวัดความดัน สบู่ ยาหม่อง แป้งตาบู
ซึ่งยอดขายไม่น่าเกี่ยวข้องกับภาวะเศรษฐกิจช่วงนี้มากนัก
ตอนแรกดูตัวนี้มาก่อนสองตัวแรก แต่พอเทียบอัตราส่วนของผู้ถือหุ้นที่โตขึ้นในแต่ละปี เทียบกับสองตัวแรกแล้วทำให้เอนไปทางสองตัวแรกมากกว่า
ถ้าจะซื้อคงรอซื้อตอนที่ P/B ลงมาถึง 1

BJC
สาเหตุที่สนใจเนื่องจากเป็นบริษัทที่ใหญ่ ทำธุรกิจหลากหลาย ที่สนใจพิเศษคือบรรจุภัณฑ์
Yield น้อยกว่าสามตัวแรกไปหน่อย แต่ก็ยังมีกำไรสม่ำเสมอ
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร แต่อยากเตือน....

จุดที่ควรระวังที่สุดคือ คุณรู้จักธุรกิจที่คุณลงทุนดีแค่ไหน
ถ้ารู้มากมั่นใจมาก หุ้นตกก็นอนหลับสบาย
ถ้ารู้น้อยมั่นใจมาก หุ้นตกคุณจะกระวนกระวาย

ดู Biz model ดีๆนะครับ

แล้วก็รู้แค่ไหนก็โลภแค่นั้น

ผมไม่ลงทุนในทั้ง4ตัวนี้เพราะไม่เข้าใจธุรกิจของพวกนี้ ขี้เกียจตาม ขี้เกียจอ่าน 56-1

-*-
โชคดีครับ
โพสต์โพสต์