เรียนถามพี่ๆเกี่ยวกับหุ้นปันผล อยากรู้จริงๆครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
แมงเม่าหัดบิน
ผู้ติดตาม: 0

เรียนถามพี่ๆเกี่ยวกับหุ้นปันผล อยากรู้จริงๆครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเพิ่งจะเปิดบัญชีเล่นหุ้นได้มา 1 อาทิตย์ อยากจะถามความรู้เป็นวิทยาทานครับ
คือ บริษัทที่จดทะเบียนจะจ่ายเงินปันผล หนี่งปีจ่ายกี่รอบครับ จะจ่ายประมาณเดือนไหนเหรอครับ และต้องซือหุ้นประมาณเดือนไหนดีครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

Re: เรียนถามพี่ๆเกี่ยวกับหุ้นปันผล อยากรู้จริงๆครับ

โพสต์ที่ 2

แมงเม่าหัดบิน เขียน:ผมเพิ่งจะเปิดบัญชีเล่นหุ้นได้มา 1 อาทิตย์ อยากจะถามความรู้เป็นวิทยาทานครับ
คือ บริษัทที่จดทะเบียนจะจ่ายเงินปันผล หนี่งปีจ่ายกี่รอบครับ จะจ่ายประมาณเดือนไหนเหรอครับ และต้องซือหุ้นประมาณเดือนไหนดีครับ
ส่วนใหญ่ก็ปีละครั้งครับ แต่มีหลายบริษัทจ่ายระหว่างกาล ครึ่งปีครั้งบ้าง สามเดือนครั้งบ้าง

หาข้อมูลว่าบริษัทใดปันผลเมื่อไหรและเท่าใดได้ที่นี่ครับ

http://www.set.or.th/set/servlet/set.we ... ewcalendar
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

โพสต์ที่ 3

ตั้งชื่อไม่เป็นมงคลต่อชีวิตการลงทุนเลย

กำหนดจ่ายปันผลก็อย่างพี่CKแกบอก แต่ซื้อตอนไหนนี่มันขึ้นอยู่กับคุณว่ารู้แจ้งเห็นจริงเมื่อไร และราคาเพียงพอปลอดภัยไหม ผมว่าช่วงนี้เข้ามาอ่านทุกวันสะสมความร็และประสบการณ์ดีกว่าครับ ตลาดกำลังร้อนแรง เข้าไปตอนนี้ปีกจะไหม้เสียก่อนนะครับ ใจเย็นๆค่อยๆศึกษา สนใจตัวไหนpostถามก่อนก็ได้ เพื่อนๆจะได้บอกทางเดินให้
ประจวบ คุณทรงเกียรติ

โพสต์ที่ 4

คุณแมงเม่า คงย้ายมาจากเงินฝาก จึงมีความคิดแบบที่ผมเคยมีเมื่อ2ปีก่อนที่เข้ามาลงทุนใหม่ๆคือซื้อกินปันผลซึ่งดีกว่าเงินฝาก ผมมีข้อเน้นอยู่4จุดคือ
1.ก่อนลงทุนควรศึกษาวิธีการลงทุนแบบ value investor ซึ่งมีหลายแบบ โดยเฉพาะแบบ ของอจ.นิเวศน์ ให้ถ่องแท้ (ผมแอบตั้งชื่อให้ว่า niwettology เพราะถ้าศึกษาดูดีๆแล้วจะเป็นส่วนผสมของguru หลายๆท่าน+แบบเน้นความปลอดภัยเป็นพิเศษ) ถือสุภาษิต "น้ำลายไหล ดีกว่า น้ำตาตก "
2.ถ้าจะลงทุนหุ้นปันผลต้องเน้นดู "ความสม่ำเสมอของเงินปันผล(อย่างน้อยต้องปันทุกปีไม่น้อยกว่า5ปีย้อนหลังลงไป ) + อยู่ในกิจการที่แน่นอนไม่ใช่พวกโภคภัณฑ์หรือไฮเทคที่เปลี่ยนแปลงเร็วๆ เผลอๆติดยอดดอย
3.มีวินัย อดทน ต่อความผันผวนของราคา ไม่ใช่มีข้อ1+2แล้ว เข้าซื้อ เกิดหุ้นตก คุณเทขาย(ทั้ๆที่ดูจากเงินปันผล/ราคาหุ้นที่คุณซื้อได้5-6%ดีกว่าเงินฝากตั้ง5เท่า)ก็ขาดทุนทันที
4.ถือยาวๆๆๆๆๆๆ เพื่อลดความเสี่ยงจากการเปลี่ยนแปลงของราคา
คงแนะนำแค่ก่อนแล้วกันครับ ขอให้โชคดีในการลงทุน
SL

โพสต์ที่ 5

ซื้อแบบ เฉลี่ยก็เป็นวิธีที่ดีนะครับ
เหมือนฝากประจำ แต่เป็นซื้อหุ้นประจำ เช่น 1-3เดือนครั้ง
เน้นว่า จำนวนเงินแต่ละครั้งคงที่ โดยไม่สนใจจำนวนหุ้น
เลือกหุ้นปันผลเจ๋งๆละกัน
gytman
Verified User

โพสต์ที่ 6

ขอแนะนำให้อ่านหนังสือ กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ ครับ จะเน้นเรื่องของหุ้นปันผล อ่านเข้าใจง่ายดีครับ
มือใหม่ครับ

โพสต์ที่ 7

อยากทราบน้ำหนักความสำคัญเทียบกัน ระหว่าง Retained Earning กับ Cash เวลาเราจะให้คุณค่ากับหุ้นตัวใดใดอ่ะครับ
Mon money

โพสต์ที่ 8

เราควรใช้Cash Flowครับ บริษัทที่ดีต้องสามารถสร้างกำไรในรูปเงินสดได้อย่างดีต่อเนื่อง
CK

โพสต์ที่ 9

ถามนิดนะครับ ใครก็ได้

ถ้าบริษัทนึงมีรายรับ 100 บาทเป็นเงินสด แต่มีเจ้าหนี้การค้าเป็นเงิน 30 บาท FCF หรือ cashflow ของบริษัทอยู่ที่ 100 หรือ 70 ครับ?
Mon money

โพสต์ที่ 10

CK เขียน:ถามนิดนะครับ ใครก็ได้

ถ้าบริษัทนึงมีรายรับ 100 บาทเป็นเงินสด แต่มีเจ้าหนี้การค้าเป็นเงิน 30 บาท FCF หรือ cashflow ของบริษัทอยู่ที่ 100 หรือ 70 ครับ?
ถ้าต้องจ่ายเลย FCFก็เท่ากับ 70บาท แต่ถ้าอีกนานกว่าจะจ่าย FCFในงวดนั้นก็เท่ากับ 100บาทครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 11

ขอโทษนะครับ แล้วความหมายของ Retained Earning คือ กำไรสะสมหรือเปล่าครับ ขอบคุณ คุณMon กับ คุณ CK ที่แลกเปลี่ยน ครับ ผมเข้าใจ FCF แล้วนะครับ ทีนี้ credit term เราจะดูจาก Cash Flow Statement ใช่มั๊ยครับ จะลองไปทำการบ้านดูก่อนนะครับ
CK

โพสต์ที่ 12

Mon money เขียน: ถ้าต้องจ่ายเลย FCFก็เท่ากับ 70บาท แต่ถ้าอีกนานกว่าจะจ่าย FCFในงวดนั้นก็เท่ากับ 100บาทครับ
อย่างนี้พวกขายก่อนจ่ายทีหลังก็ได้เปรียบพวกจ่ายก่อนได้ทีหลังสิครับ

พี่เจ๋งมีอยู่สองตัวคือ BigC ได้เงินก่อนจ่ายทีหลัง และ AEONTS (ไม่มีแล้ว) จ่ายเงินก่อนได้ทีหลัง อย่าง AEONTS นี่ FCF น่าจะติดลบหรือเปล่าครับ?
guest เขียน:Retained Earning คือ กำไรสะสมหรือเปล่าครับ
ครับ คือกำไรหลังหักปันผล เอาไว้ลงทุนต่อหรือจ่ายหนี้ จะลงเป็น shareholder equity ใน balance sheet
มือใหม่ครับ

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ แล้วหุ้นที่มี Retained Earning สูงขึ้นทุกปีๆ นี่ VI จะคิดว่าดีหรือไม่ดีครับ
CK

โพสต์ที่ 14

มือใหม่ครับ เขียน:ขอบคุณครับ แล้วหุ้นที่มี Retained Earning สูงขึ้นทุกปีๆ นี่ VI จะคิดว่าดีหรือไม่ดีครับ
พี่ยังไม่ใช่ VI แต่ขอตอบในมุมมองของตัวเองนะครับ

หุ้นที่มี retained earning สูงขึ้นทุกปีดีแน่นอนครับ แต่จะดีมากหรือดีน้อยขึ้นอยู่กับประเภทของธุรกิจและที่สำคัญกว่าคือ "ผู้บริหาร" จะทำอะไรกับมัน

บางบริษัทก็ใช้วิธีปันผลมโหฬาร สี่ห้าปีครั้ง คืนกำไรให้ผู้ถือหุ้น
บางบริษัทก็ลงทุนเพิ่มในธุรกิจตนเอง อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าที่ลงไปเพิ่มจะเพิ่มมูลค่าให้บริษัทหรือไม่
บางบริษัทก็เอาไปทำอย่างอื่น เช่นซื้อหุ้นบริษัทอื่น เทคโอเวอร์ หรือฝากธนาคาร
บางบริษัทก็ซื้อหุ้นคืน เป็นการคืนกำไรให้ผู้ถือหุ้นเช่นกัน
บางบริษัทก็จ่ายคืนหนี้ ลดภาระต้นทุนเงินทุน
บางบริษัทก็เอาไปปล่อยกู้บริษัทในเครือ นี่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

บางทีถ้าสิ่งที่ผู้บริหารทำกับ retained earning ไม่ได้ดีไปกว่าปันผลออกมาแล้วเราเอาไปลงทุนเอง พี่ก็ไม่ค่อยอยากซื้อครับ
BPT
Verified User

โพสต์ที่ 15

ชอบคำของคุณประจวบมากเลยครับ "น้ำลายไหลดีกว่าน้ำตาตก" ใครไม่เคยเจอกับตัวเองไม่รู้ซึ้ง ขนาดทั้งรู้ก็รู้ ยังยากจะห้ามใจได้ สุดท้ายแล้วน้ำตาตกทุกที อีก 2-3 เดือนหลังจากนี้ คงได้มีคนน้ำตาตกแล้ว
ล็อคหัวข้อ