เรียนรู้ผู้ชนะจากอดีต เพื่อหาผู้ชนะจากวิกฤตรอบนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
IWILLBEVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

เรียนรู้ผู้ชนะจากอดีต เพื่อหาผู้ชนะจากวิกฤตรอบนี้

โพสต์ที่ 1

อ่านมาหลายกระทู้ยังหากระทู้ที่ผมอยากทราบข้อมูลไม่เจอ เลยขออนุญาติถามพี่ๆ เพื่อนๆ บางคนทั้งที่เคยผ่านวิกฤตปี 40มา และเห็นหุ้นหลายตัวเกิด, โต, ดับ ไปตามสภาพตามนี้ครับ

1. อยากให้ช่วยวิเคราะห์หาบริษัทผู้ชนะ ที่สามารถฟันฝ่าเหตุการณ์ร้ายจากวิกฤตปี40 มาได้และปัจจุบันยังคงอยู่ ในแต่ละกลุ่มอุตสาหกรรมด้วยครับ เช่น อสังหา (LPN, PS หรือป่าว), รถยนต์, ค้าปลีก, โรงพยาบาล, ขนส่ง, ส่งออก, อาหาร, ท่องเที่ยว

2. ขอความเห็นด้วยครับว่าบริษัทนั้นมี clear distinct competitive advantage เหนือกว่าคู่แข่งในอุสาหกรรมอย่างไรจึงสามารถเอาตัวรอด และกลับมาเติบโตได้ในปัจจุบัน

3. และด้วย competitive advantage ที่กล่าวมาในข้อ 2 และประสบการณ์ที่เคยผ่านมาในปี40  รวมทั้งการปรับตัวใหม่ๆในวิกฤตครั้งนี้ คิดว่าบริษัทนั้นๆ จะสามารถฝ่าวิกฤตครั้งนี้ไปได้หรือไม่ครับ

4. เช่นเดียวกับข้อ 1  จะมีผู้ชนะรายใหม่ (winner) เกิดขึ้นในแต่ละอุสาหกกรมหรือไม่  เพราะเหตุผลใดครับ

ขอโทษที่ถามมาเยอะครับ แต่ความรู้ที่ได้จากแต่ละท่านที่เข้ามาแชร์ จะช่วยให้เราเรียนรู้เรื่องราวในอดีตและประยุกต์การวิเคราะห์ให้เข้ากับเหตุการณ์ปัจจุบันได้ครับ  ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 2

ลองถาม  พี่คนนี้ดูซิครับ

รูปภาพ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

โอ้วว... ต่อหน้า 11 ได้ที่ไหนครับ :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
ศิษย์เซียน007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

[quote="ปรัชญา"]ลองถาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 5

รู้สึกพี่ปรัชญาจะทำให้ผม"งานเข้า"อีกแล้ว

สบายดีนะครับ พี่
ซ้อคงสบายดี
ฝากสวัสดีซ้อด้วยนะครับ
IWILLBEVI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

เห็นเซียนเค้าคุยกันในกระทู้คุณวิบูลย์ เลยตามแอบฟังอยู่ ได้ความรู้มากครับ แต่ท่านอื่นที่เคยมีประสบการณ์จากวิกฤตครั้งก่อน เชิญเข้ามาแชร์ได้ครับ นึกว่าให้ความรู้น้องๆ ที่ไม่เคยเจอของจริงมาก่อน :D
Ryuga
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

โอ้  พี่เคน ธีรเดช เอ๊ย พี่วิบูลย์นี่นา  แต่กระทู้ร่อนหุ้นนี่ย้าว ยาว กว่าจะอ่านจบแทบแย่แน่ะ  :lol:
โพสต์โพสต์