การคิดอัตราการเปลี่ยนแปลง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ
  ผมมียังไม่ค่อยเข้าใจเวลาคิดอัตราการเปลี่ยนเปลง เช่น ถ้ากำไร EPS

ปี 50                ปี 51                อัตราการเปลี่ยนแปลง
1.00                 1.50                        +50%                  
-1.00                0.5                          -150%*
1.00                 -0.5                         -150%*

ทั้ง 3 ตัว ผมใช้สูตรเดียวกันหมด คือ     ((ปี 51 - ปี 50)/ปี 50)*100

*คือผมสับสนเวลาคิดระหว่าง ปีที่มีการติดลบแล้วกลับไปบวก หรือ จากบวกไปลบ ไม่ทราบมีวิธีคิดอัตราการเปลี่ยนแปลงอย่างไร รบกวนเพื่อนๆ ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tea_for_two

โพสต์ที่ 2

ตัวหารต้องเป็นค่า absolute ครับ
勝利は苦しさを越えて
niyom_value

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณ คุณ tee_for_two ครับ
โพสต์โพสต์