อยากได้ธรรมาภิบาลที่ดี ต้องร่วมสร้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

อยากได้ธรรมาภิบาลที่ดี ต้องร่วมสร้าง

โพสต์ที่ 1

ธรรมาภิบาลเป็นสิ่งที่ผู้ถือหุ้นต้องการ
การลงทุนในบริษัทสีเทาเป็นความเสี่ยง
หลายๆบริษัทมีธรรมาภิบาลที่ดี
และอีกหลายๆแห่งไม่ค่อยดี

จะดีแค่ไหนถ้าบริษัทส่วนใหญ่ใน set มีธรรมาภิบาลที่ดีขึ้นเรื่อยๆ

ผู้ถือหุ้นเป็นอีกปัจจัยหนึ่งที่สามารถร่วมสร้างธรรมาภิบาลได้
เพียงการใช้สิทธิในฐานะผู้ถือหุ้นที่ดีเท่านั้นเอง
แค่เราไม่ยอมถูกเอาเปรียบง่ายๆ
ธรรมาภิบาลจะดีขึ้นเรื่อยๆเอง
เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงดาว
ประมาณนั้นเลย

ผมไปเจอหนังสือเล่มหนึ่ง
จัดทำโดยสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุน
สามารถดาวน์โหลดมาอ่านได้ง่ายๆ
เป็นเรื่องเกี่ยวกับสิทธิของนักลงทุน
เป็นเรื่องป้องกันตัวเองไม่ให้ถูกเอาเปรียบ
ลองอ่านดูครับ

http://www.thaiinvestors.com/AGM/voting.php

เรื่องธรรมาภิบาลไม่ใช่เรื่องที่จะเกิดขึ้นได้ง่ายๆ
แต่ก็ไม่ยากเกินไป
ถ้าช่วยกันทำในรุ่นเรา
อาจจะสำเร็จในรุ่นน้องเราหรือลูกเรา

เช่นเดียวกัน
ถ้ามีการลงมือทำตั้งแต่รุ่นพี่เราหรือรุ่นพ่อเรา
มาถึงวันนี้เราอาจจะได้เจอแต่บริษัทที่มีธรรมาภิบาลที่ดีๆแล้วก็ได้

เราไม่โทษรุ่นก่อนๆเพราะรุ่นนั้นมีข้อจำกัดหลายๆอย่าง
แต่รุ่นเราข้อจำกัดต่างๆลดลงมากแล้ว

มาช่วยพิทักษ์สิทธิของพวกเราสิครับ
จะได้มีมรดกตกทอดที่ดีๆให้รุ่นต่อๆไป
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
icque
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ใช่ครับต้องช่วยกันพิทักษ์สิทธิ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

http://www.youtube.com/watch?v=WmxT21uFRwM
ตามอันนี้ใช่ไหมพี่
ไม่สร้างวันนี้วันหน้ามีไหม
:)
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 4

miracle เขียน:http://www.youtube.com/watch?v=WmxT21uFRwM
ตามอันนี้ใช่ไหมพี่
ไม่สร้างวันนี้วันหน้ามีไหม
ฟังเพลงแล้วซึ้งดีครับ  :lol:
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

ทำงานประจำครับ ยังไม่เคยเข้าประชุมผู้ถือหุ้นเลย :oops:

กำลังเล็งๆอยู่ว่าจะเข้าประชุมของบริษัทไหนดี :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

sorawut เขียน:ทำงานประจำครับ ยังไม่เคยเข้าประชุมผู้ถือหุ้นเลย :oops:

กำลังเล็งๆอยู่ว่าจะเข้าประชุมของบริษัทไหนดี :roll:
ก็หาซักตัวที่ถืออยู่

ผมไปตัวแรกนี้นั่งถามผู้บริหารเป็นชุด
เมื่อประมาณสี่ปีที่แล้ว ถามจนนักลงทุนที่ร่วมอยู่ในห้องประชุม
มองหา ว่าถามไปทำไหม ก็คนอยากรู้อ่ะ
sorawut

โพสต์ที่ 7

miracle เขียน:ก็หาซักตัวที่ถืออยู่

ผมไปตัวแรกนี้นั่งถามผู้บริหารเป็นชุด
เมื่อประมาณสี่ปีที่แล้ว ถามจนนักลงทุนที่ร่วมอยู่ในห้องประชุม
มองหา ว่าถามไปทำไหม ก็คนอยากรู้อ่ะ
คิดว่าจะไปของ UMS ครับเพราะติด(ใจ)มันเยอะที่สุดใน port :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

โลกเปลี่ยนไปเยอะมาก  โดยเฉพาะสิทธิของผู้ถือหุ้นและการลงทุนในตลาด
หลักทรัพย์ก็มีพัฒนาการไปเยอะ  อย่างน้อยถึงโวตแพ้ รู้ทั้งรู้ว่างัดไม่ขึ้นแน่
นอน   แต่อย่างน้อยก็ได้มีการแสดงพลังและทำให้คนที่จะทำอะไรไม่ชอบมา
พากลละอายไม่มากก็น้อยครับ

สนับสนุนเต็มที่ครับ

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
tae_2323

โพสต์ที่ 9

นิสัยคนไทยคือขี้อาย ขี้เกรงใจ เคารพผู้ใหญ่ เคารพคนมีเงิน(ผู้บริหาร&THE GANGS) เร็วๆนี้เป็นนิมิตรหมายที่ดี เห็นนายพลท่านนึง ฟ้องศาลปกครอง ต่อผู้บริหารAOT ให้งดจ่ายเงินโบนัสให้พวกตัวเอง ทราบว่าได้คนละล้านกว่าบาท ทั้งทั้งที่ก็รู้ๆกันอยู่ .......................
tae_2323

โพสต์ที่ 10

MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

กรณี AOT สมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย
เอาขึ้นเว็บแล้ว
http://www.thaiinvestors.com/AGM/index. ... st_id=2102
ส่วนคะแนนธรรมาภิบาลเก็บไว้ในใจพูดออกมาเดี๋ยวจะซวยกันหมด
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 12

เนื้อหาบางตอนจาก

ผู้ถือหุ้น
รู้ไว้...ไม่เสียเปรียบ
 หน้า8บอกไว้ว่า
ตามกฏหมายให้นับคะแนนเสียงเฉพาะการออกเสียง "เห็นด้วย"
ดังนั้นหากท่าน "งดออกเสียง" (หมายถึงอยู่เฉยๆโดยไม่ส่งใบลงคะแนน ไม่ใช่ออกเสียงว่างดออกเสียง อันนี้ความเห็นผมเอง)
จะถูกนับรวมว่าท่านออกเสียงว่า "ไม่เห็นด้วย"
อ่านแล้วถึงเพิ่งทราบครับ
ที่ผ่านๆมา
เจอว่าบริษัทใช้วิธีตรงกันข้ามซะส่วนใหญ่

คือนับเฉพาะเสียงที่ไม่เห็นด้วย
ส่วนคนที่อยู่เฉยๆไม่ส่งใบออกเสียงจะถูกนับว่า เห็นด้วย โดยปริยาย

ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านอื่นเจอเหมือนผมไหม

อ้อ......มีอีกชุดหนึ่งที่น่าศึกษานะครับ
อันนี้เป็นต้นฉบับเลย
พรบ.มหาชน ครับ
ลองอ่านดูนะครับ สนุกดี เจอเรื่องที่คาดไม่ถึงเยอะเหมือนกันครับ

http://www.buncheeaudit.com/Download/audit/public.doc
MO101

โพสต์ที่ 13

ปีนี้คงมีการประชุมดุเดือดกว่าทุกปี
กำไรลดผู้ืถือหุ้นเครียด ผู้บริหารได้โบนัสน้อยลง(บางบริษัทเท่านั้น)
จะทำอะไรก็ใจเย็นๆนะครับ
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 14

พอดีไปประชุม AOT มาครับ
ดุเดือดเลือดพล่านยิ่งกว่าที่เป็นข่าวเยอะเลยครับ
ผมจะไม่บรรยายนะครับว่าเข้าข้างฝ่ายไหนและฝ่ายไหนผิดฝ่ายไหนถูก
แต่จะยกเฉพาะประเด็นที่น่าสนใจและเกี่ยวข้องกับสิทธิและอำนาจผู้ถือหุ้นมาคุยสักหน่อย

เรื่องของเรื่องคือ
กรรมการลาออกยกชุดและต้องเลือกใหม่ทั้งหมด
จำนวนที่เลือกใหม่คือ 14 คน
คลังเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่ 70 %
ที่เหลือ 30%เป็นรายย่อยเล็กๆน้อยๆทั้งนั้น

เห็นตัวเลขก็เห็นภาพใช่ไหมครับว่า
โหวตยังไงก็ไม่มีทางชนะรายใหญ่
และผลก็ออกมาอย่างนั้นจริงๆ
คลังได้ 14 คนทั้งหมดตามคาด
โดยที่รายย่อยทำอะไรไม่ได้เลย

ทีนี่สมมติว่า
รายย่อยจะรวมตัวกันเพื่อต่อรอง
จะสามารถทำได้มากน้อยเพียงใด
เพราะการโหวตแบบนี้
ถ้ามองว่าไม่เป็นธรรมก็สามารถมองได้

ทำไมกฏหมายถึงไม่เห็นความสำคัญของรายย่อยเลย
เป็นไปได้หรือที่กฏหมายจะเป็นซะอย่างนี้
และสมมติว่าถ้าเราเป็นผู้มีอำนาจออกกฏหมาย
และมองเห็นความสำคัญของรายย่อย
เราจะเขียนกฏหมายว่าอย่างไร
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 15

แต่จริงๆแล้ว
ความสำคัญของรายย่อยได้รับการดูแลมาตลอด
เพียงแต่รายย่อยเองไม่รักษาสิทธิตนเองเท่าไหร่นัก
ตัวกฏหมายนั้นได้เอื้ออำนาจต่อรองให้รายย่อยมากมาย
เพียงแต่รายย่อยไม่รู้ ก็เลยไม่รู้จะรักษาสิทธิอย่างไร
ก็เลยยอมรับสภาพกันไป
MO101

โพสต์ที่ 16

ปัญหาคือรายย่อยไม่รู้จะเลือกใครนะซิครับเสียงเลยแตก
ถ้าพี่หมอศรรามเสนอตัว ผมจะ vote ให้หมดเลย
sorawut

โพสต์ที่ 17

MO101 เขียน:ปัญหาคือรายย่อยไม่รู้จะเลือกใครนะซิครับเสียงเลยแตก
ถ้าพี่หมอศรรามเสนอตัว ผมจะ vote ให้หมดเลย
แสดงว่าเราจะต้องมีส่วนร่วมตั้งแต่เสนอชื่อกรรมการแล้วสิครับ
tae_2323

โพสต์ที่ 18

ปัญหาคือรายย่อยไม่รวมกลุ่มกันได้นะครับ
tae_2323

โพสต์ที่ 19

ถ้ารายย่อยรวมกันได้ แล้วเลือกกรรมการตัวแทนได้ซักสองคน คงจะดีมากเลยครับ  อาจถือได้ว่าเป็นการเริ่มต้นนับหนึ่งใหม่ ในการสร้างธรรมาภิบาลที่ดี
Ryuga

โพสต์ที่ 20

โอ้ หนับหนุนพี่หมอศรราม  :cool:  :cool:  :cool:
โพสต์โพสต์