มือใหม่ครับ เรื่องหุ้นพื้นฐานดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pippoman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่ครับ เรื่องหุ้นพื้นฐานดี

โพสต์ที่ 1

หุ้นพื้นฐานดี ต้องดูจากอะไรบ้างครับ?

ในบรรดา Set 50 โดยส่วนใหญ่เป็นหุ้นพื้นฐานดีทั้งหมดใช่ไหมครับ?

สมมุติว่า
ผมเจอหุ้นตัวนึง 5 ปีหลังมีกำไรตลอด หนี้สินไม่มี อนาคตก็เป็นตลาดแบบกึ่งผูกขาด ปันผล8-10% ทุกปี <<< แบบนี้เรียกหุ้นพื้นฐานดีใช่ไหมครับ?
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

คนดีเป็นแบบไหน
นาย Aไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ แต่เล่นการพนัน ไม่เจ้าชู้ แต่ขี้เกียจ ช่วยเหลือสังคม
นาย B กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เล่นการพนัน ไม่เจ้าชู้ ไม่ขี้เกียจ ช่วยเหลือสังคม

แบบไหนคือคนดีสำหรับคุณ.....
ในบรรดา Set 50 โดยส่วนใหญ่เป็นหุ้นพื้นฐานดีทั้งหมดใช่ไหมครับ?
Set50 มีเกณฑ์อย่างไร ลองไปหาอ่านในเวปsetดูครับ
แต่ถ้าให้ตอบ...ไม่เกี่ยวครับ
ผมเจอหุ้นตัวนึง 5 ปีหลังมีกำไรตลอด หนี้สินไม่มี อนาคตก็เป็นตลาดแบบกึ่งผูกขาด ปันผล8-10% ทุกปี <<< แบบนี้เรียกหุ้นพื้นฐานดีใช่ไหมครับ?
ถ้านาย A เกิดวันนึงกินเหล้า สูบบุหรี่ ไม่ช่วยเหลือสังคม ขึ้นมาเขาจะยังเป็นคนดีอยู่หรือเปล่า

เช่นเดียวกับนาย B

ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่มีใครรู้อนาคต 100 เปอร์เซนต์ ขึ้นอยู่กับความมั่นใจของคุณว่าหุ้นที่คุณ จขกท
พบนั้นจะยังคงมีกำไรตลอดไปอีก5ปี10ปีหรือเปล่า ปันผล8-10เปอร์เซนต์ ต่อไปอีกหรือเปล่า.......

โชคดีครับ

อย่าโลภเกินความรู้นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

V_accy เขียน:ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่มีใครรู้อนาคต 100 เปอร์เซนต์ ขึ้นอยู่กับความมั่นใจของคุณว่าหุ้นที่คุณ จขกท
พบนั้นจะยังคงมีกำไรตลอดไปอีก5ปี10ปีหรือเปล่า ปันผล8-10เปอร์เซนต์ ต่อไปอีกหรือเปล่า.......

โชคดีครับ

อย่าโลภเกินความรู้นะครับ
:cool:  :cool:

ตามนั้นเลยครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

หุ้นพื้นฐานดี กับ หุ้นที่นักลงทุนซื้อแล้วได้กำไรดี มันไม่จำเป็นต้องเป็นอันเดียวกันนะครับ

ยืมคำพูดพี่สุมาอี้มาพูดคือ
หุ้นที่นักลงทุนซื้อแล้วได้กำไรดี คือหุ้นที่พื้นฐานไม่ดีในวันนี้แต่จะดีขึ้นในอนาคต หรือ
หุ้นที่วันนี้พื้นฐานดี แล้วในอนาคตก็จะดีขึ้นไปอีก

ITV ซึ่งขณะนี้กำลังล้มละลายนั้น เคยอยู่ SET50 มาก่อน ตอนนี้รายย่อย 12,000 กว่าราย ไม่เหลืออะไรเลย
TRUE ตั้งแต่สมัยก่อนยังไม่ชื่อนี้ก็ 80 กว่าบาท เกาะ SET50 มาตลอด ตอนนี้เหลือบาทเดียว  :8)
โพสต์โพสต์