ไม่ขาย ไม่ขาดทุน คืออะไรครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Coca-Cola
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไม่ขาย  ไม่ขาดทุน

คำๆนี้ ผมเคยได้ยินมาครับ รวมทั้งตัวผมเองด้วยที่มีหุ้นบางตัวที่ติดลบอยู่ถึง 6.11%
แต่ผมงงกับคำๆนี้ว่า เป็นคำที่ "ช่วยปลอบใจ" หรือคือ "หลักการในการลงทุน" ...... เมื่อหุ้นมันลงไปแล้วครับ
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

Eto Demerzel เขียน:ไม่ซื้อก็ไม่ขาดทุนครับ
แต่ก็ไม่กำไรด้วย

ขายไปอาจจะไม่ขาดทุนก็ได้
แต่ก็คงไม่กำไรเหมือนกัน

ราคาไม่ใช่เป้าหมาย
กำไรไม่ใช่เรื่องง่ายเสมอไป

ถ้าใจไม่นึ่ง เป็นกังวลกับราคาหุ้นที่ถืออยู่
ด้วยเหตุผลแค่นี้ก็สมควรขายแล้วครับ
สำนวนออกแนวๆบู๊ลิ้มนะเนี่ย...ฮ่า...มาทักทายครับ

ส่วนน้องโค๊กครับ
ไม่ขายไม่ขาดทุน
ยังไงๆก็ไม่ศูนย์สนิทจริงๆครับ
อย่างน้อยบางทีก็ได้ใบหุ้นมาเป็นที่ระลึก
เล่นหุ้นเมืองไทย
ถ้าจะยึดคตินี้ค่อนข้างอันตรายถึงอันตรายมาก
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
kornjackrit

โพสต์ที่ 3

Coca-Cola เขียน: รักทุกท่านที่อยู่ ณ ที่เดียวกันครับ   ไม่อยากหนาวเดียวดาย
อยู่ที่เดียวกันครับ 55+
:wink:  :wink:

ปล.แต่ก็ใกล้จะถึงเวลาลงแล้วครับ อิอิ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Dualshock

โพสต์ที่ 4

ไม่ขาย เก็บไว้รอ ปันผล ไงครับ ควรใชักับหุ้นพื้นฐานดีเท่านั้นครับ  :D
poppo

โพสต์ที่ 5

คือ การหลอกตัวเองครับ

ถ้าไม่มีเหตุผลที่ถูกต้องประกอบการตัดสินใจไม่ขาย
จงทนอด และอดทน
apothecary

โพสต์ที่ 6

ขาดทุนครับ

ขาดทุนด้านโอกาสในการลงทุน ไงครับ
ก็เงินสดไม่มีแล้ว เกิดเจอตัวใหม่ไฉไลกว่าเดิม จะเอาเงินที่ไหนซื้อครับ

ขาดทุนตั้งแต่ซื้อแล้วครับ ยกเว้นหุ้นนั้นพื้นฐานดีจริง ระยะยาวก็ถือว่าไม่ขาดทุน เพราะหากเอาเงินไปซื้อหุ้นปั่นหวังกำไร ยังเสียวไส้กว่าหายไป 6% อิอิ
นอนตื่นขึ้นมา เงินก็จะงอกเงย ZZzzzZZzz อิอิ
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยกับพี่ Eto ครับ  ไม่ขายไม่ขาดทุน เป็นตรรกะเดียวกันกับ ไม่ขายก็ไม่กำไร
นิสัยคนเรารวมถึงเป้าหมายก็ไม่เหมือนกัน ชอบแบบไหนทำแบบนั้นแหละครับ  (เมื่อหัวใจเรียกร้อง  :8) )
kot31
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

ไม่ขายไม่ขาดทุน ใช้สำหรับคนที่พยายามหลอกตัวเอง และไม่ยอมรับว่าตนเลือกหุ้นผิดครับ

แต่ถ้าซื้อจากการที่พิจารณาถึงปัจจัยทางธุรกิจ และเปรียบเทียบมูลค่าตามแบบ VI เป็นอย่างดีแล้ว จะไม่ค่อยใช้คำนี้หรอกครับ
โพสต์โพสต์