เรียนถามผู้รู้ครับ เรืองการคำนวณ FCF

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
awesomekid
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรียนถามผู้รู้ครับ เรืองการคำนวณ FCF

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ

ผมลองของโดยลองคำนวณตามหลักการหา DCF จาก หนังสือ "วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง" ของคุณสุมาอี้ (เข้าใจว่าคงไม่ผิดคน ชักหลง ๆ ) ลองหาตามแบบไปเรื่อย ๆ มาติดตรง หามูลค่าปัจจุบันของ FCF ในหน้า 124 อ่ะครับ ผมทำยังไงก็หาได้ไม่ตรง ไม่เข้าใจครับ รบกวนพี่ช่วยหน่อยครับ

รายการ----------2551---------2552-------2553---------ตั้งแต่ปี 2554เป็นต้นไป

FCF-------------(1056)---------(395)-------(228)---------1303 เพิ่มขึ้นปีละ 2.5%

PV-------- (1056)/1.08------(395)/1.08^2------(228)/1.08^3-------1303/(8%-2.5%) / 1.08^3

รายการ--------(978)--------(339)--------(182)--------19086

ตรงสีน้ำเงินน่ะครับ ลองหายังไงก็ไม่ยอมออกมาเป็น 19086 ซักทีครับ ไม่ทราบพอจะแสดงวิธีทำหน่อยได้มั้ยคัรบ นึกว่าสงเคราะห์มือใหม่เอาบุญ

หรือท่านใดที่มีหนังสือเล่มนี้แล้วสามารถไขปัญหาได้ รบกวนเผื่อแผ่ความรู้ให้ผมซักนิดครับ
earthcu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 101

โพสต์ที่ 2

เห็นคุณ awesomekid ถามมา ผมก็เลยลองคิดใน excel ดูก็ได้ไม่ตรงเหมือนกันครับ ได้อยู่ที่ 18806.61 ครับ แต่ประเด็นสำคัญคงไม่ได้อยู่ที่การคำนวณหรอกครับ เวลาผมอ่านหนังสือ ผมก็ไม่ได้กดเครื่องคิดเลขตามหนังสือหรอกครับ แต่จะพิจารณามากกว่าในแง่ที่มาที่ไปของตัวเลข ถ้าเราเข้าใจตรงจุดนี้ ผมว่าเรื่องของการแทนสูตร เดี๋ยวนี้มีทั้งเครื่องคิดเลขดีๆ หรือ Program การคำนวณตั้งเยอะครับ
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
awesomekid

โพสต์ที่ 3

ฃอบคุณครับ คุณ earthcu

ผมเห็นด้วยกับความเห็นของคุณเต็มร้อยเลยครับ ว่าหลักการ ย่อมต้องมาก่อนตัวเลข แต่ว่า ผมเองก็อดสงสัยไม่ได้ เนื่องจาก ในปี 2551/2552/2553 นั้น ผมหาค่าได้ตรง และค่าที่ได้เป็น ค่าลบตามหนังสือ

แต่สำหรับปี 2554 ผมกลับหาค่าได้ต่างกันเยอะมาก ของผมได้แค่หลักร้อย ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมผมถึงหาได้หลักร้อยเท่านั้นเอง ถ้าได้ตัวเลขใกล้เคียงบ้างผมคงมั่นใจกว่านี้ นี่ตัวเลขห่างกันเยอะเหลือเกินทำเอาผมไม่มั่นใจว่าวิธีการคิดของผมถูกหรือเปล่า ใจก็กลัวว่า จะเดินเข้าพกเข้าพงไป จะเข้าตำรา "ผิดอย่างคร่าว ๆ ทำเอาไม่ถูกเลย" (555+)

คุณ earthcu คิดยังไงครับ ได้ใกล้เคียงเชียว ผมนั่งกดเครื่องยังไงก็ไม่เข้าเค้าเลยครับ
IWILLBEVI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ทำไมคำนวณได้หลักร้อยครับ ตัวเลขส่วนที่เอามาหารเป็น% นะครับ (0.055) ลองคำนวณใหม่ดีๆครับ ควรได้ 18,953 (ผมไม่ได้ใช้เครื่องคิดเลข finance ตัวเลขอาจคาดเคลื่อนจาก Excel)
awesomekid

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ คุณIWILLBEVI กระจ่างเลยผม ผมคงผิดตรงที่ไม่ได้คิดเป็น % ของตัวหาร คิดเอาตัวเลขโต้ง ๆ ช่างอ่อนด้อยเสียจริง ๆ

วิธีคิดคือแบบนี้หรือเปล่าครับ

result= ((1303/5.5)x100)/1.08^3
result= 23690/1.08^3
result= 18953

ผิดครั้งนี้เป็นครูจริง ๆ ครับ ขอบคุณ คุณIWILLBEVI และคุณearthcu ที่ช่วยเข้ามาเฉลยครับ ^_^
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 6

ถูกต้องแล้วครับ ขอให้โชคดีกับการลงทุนครับ :D
banjobe

โพสต์ที่ 7

ถามต่อเลยนะครับ
ตรง CAPEX ของตัวอย่าง HMPRO ค่าดูแลสาขาเก่า DA+2.5%
ทำไม CAPEX ต้องรวม DA ด้วยครับ
โพสต์โพสต์