เคยรู้สึกว่าตัวเองกำลังหลงทางบ้างไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
pingus
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เคยรู้สึกว่าตัวเองกำลังหลงทางบ้างไหมครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ
ไม่ค่อยได้โพสต์เท่าไหร่
ถือโอกาสนี้แนะนำตัวนะครับ    

ผมชอบที่นี่ (thaivi)
ทุกความคิดเห็นล้วนแต่มีคุณค่าจริงๆ

ผมเริ่มลงทุนมาประมาณครึ่งปีแล้วครับ

เข้าใจว่าลงทุนต้องศึกษา เข้าใจ เอาใจใส่ ในหุ้น(กิจการ)ที่เราลงทุน
อ่านงบ วิเคราะห์ ตามข่าว อ่านนสพ. เมื่อคิดดีแล้วก็ได้หุ้นที่
เราชอบ มาสองสามตัว  ก็เริ่มลงทุนไป

มีเป้าหมายที่ตั้งใจไว้ ว่าจะไปให้ถึง

ผมรักในหุ้นที่ผมลงทุน  

พยายามเคร่งครัด และมีวินัย
พยายามลงทุนอย่างสม่ำเสมอ

เดินหน้าช้าๆ ค่อยๆ เดินไป

แต่อยากถามครับ
ว่าเคยบ้างไหมครับที่เกิดความคิดขึ้นมาว่า

"ที่เราลงทุนไปนี่ถูก(ตัว)หรือไม่   "

บางที เห็นท่านอื่นพูดถึงหุ้นบางตัว ที่ปันผลดีกว่า และรายละเอียดบางอย่าง
ที่น่าสนใจกว่า
ก็อยากจะลงทุนบ้าง
แต่.. ก็รู้สึกว่า หุ้นตัวนี้มันไม่ใช่แนวเรา
เกิดความรู้สึกว่า เอ๊ะ นี่เรากำลังหลงทางหรือเปล่า

ทั้งๆที่ศึกษาข้อมูลอยู่อย่างสม่ำเสมอ
คิดว่าเราต้องมั่นคง และนิ่งไว้
แต่ถ้าเกิดความรู้สึกนี้ขึ้นมา พอจะมีคำชี้แนะบ้างไหมครับ
และที่ผมคิกและทำมานี่ ไม่ถูกต้องหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  
:lol:
VIni VIdi VIci
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit

โพสต์ที่ 2

pingus เขียน:แต่อยากถามครับ
ว่าเคยบ้างไหมครับที่เกิดความคิดขึ้นมาว่า

"ที่เราลงทุนไปนี่ถูก(ตัว)หรือไม่   "

บางที เห็นท่านอื่นพูดถึงหุ้นบางตัว ที่ปันผลดีกว่า
และรายละเอียดบางอย่างที่น่าสนใจกว่า
ก็อยากจะลงทุนบ้าง
แต่.. ก็รู้สึกว่า หุ้นตัวนี้มันไม่ใช่แนวเรา
เกิดความรู้สึกว่า เอ๊ะ นี่เรากำลังหลงทางหรือเปล่า

ทั้งๆที่ศึกษาข้อมูลอยู่อย่างสม่ำเสมอ
คคิดว่าเราต้องมั่นคง และนิ่งไว้
แต่ถ้าเกิดความรู้สึกนี้ขึ้นมา พอจะมีคำชี้แนะบ้างไหมครับ
และที่ผมคิกและทำมานี่ ไม่ถูกต้องหรือเปล่าครับ
:8)
ก่อนอื่นขอพูดอะไรบางอย่างก่อนนะครับ
อาจจะไม่เกี่ยวข้องกับคำตอบ

ผมชอบสไตล์การเขียนของคุณครับ
มาโพสต์บ่อยๆนะครับ 55+

สำหรับคำตอบ
ผมคิดว่า คุณ pingus ทำถูกต้องแล้วครับ
ไม่ได้หลงทางแม้แต่น้อย ความรู้สึกลังเล
หรือรู้สึกลงทุนผิดตัวนั้น
ผมคิดว่าเกิดขึ้นกับทุกๆคน

สำหรับผม ถ้าเกิดความรู้สึกเช่นนี้ขึ้นมา
ผมจะพยายามกลับไปทบทวนดูอีกครั้ง
ว่าเรามั่นใจแค่ไหนในหุ้นที่เราศึกษา
บางครั้งเราอาจจะพบว่าเราพลาดจริงๆ
ซึ่งเราก็ควรจะแก้ไข แต่ในบางครั้งเราก็จะพบว่า
ยิ่งเรากลับไปดูข้อมูลหุ้นตัวที่เราลงทุนเท่าไหร่
เราก็จะยิ่งเชื่อมั่นและมั่นใจในการลงทุนของเรา
( สรุปสั้นๆคือใช้เหตุผลมาพิจารณาครับ )

ถ้าเป็นเช่นนั้นแล้ว เราก็ควรจะอยู่เฉยๆครับ
คอยติดตามผลการดำเนินงานอยู่ห่างๆแต่สม่ำเสมอ
และใช้ชีวิตให้มีความสุข

หวังว่าจะพอช่วยได้บ้างครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Hughes

โพสต์ที่ 3

หลงตลอดเวลาครับ  :lol:
โพสต์โพสต์